ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ตำนานป่่าชโนด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อ๊อฟครับ

อ๊อฟครับ
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 November 2010 - 05:06 PM

ที่แห่งนี้คือป่าศักดิ์สิทธิ์ ป่าลี้ลับ ป่าอาถรรพ์ … และคือป่าที่มีตำนาน ที่ชาวไทยในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ และชาวลาวให้ความนับถือ เพราะเชื่อกันว่าเป็นที่ตั้งของเมืองนาคินทร์ และวังพญานาค ต้นตำนานแม่น้ำโขง เป็นป่าที่มีความน่าสนใจในแง่พฤกษศาสตร์ ที่โลกต้องทึ่ง!!! กับต้นคำชะโนดที่มีอายุนับหลายร้อยปี และมีอยู่ที่เดียว ณ ป่าคำชะโนด

บนพื้นที่ราว 20 ไร่ ณ ต.วังทอง อ.บ้านดุง จ.อุดรธานี คือ ที่ตั้งของ ป่าคำชะโนด ที่ตั้งตามลักษณะภูมิประเทศ เนื่องจากบริเวณนั้นมีต้นชะโนด (อยู่ในตระกูลเดียวกับปาล์ม คล้ายๆ ต้นตาล ต้นหมาก หรือไม่ก็ต้นมะพร้าว แต่สูงกว่า) ขึ้นอยู่อย่างหนาแน่น มองไปทางไหนก็เห็นแต่ทิวชะโนดสูงเด่นเป็นสง่า ปี 2520 เป็นครั้งแรกที่ชาวบ้านได้ทำการสำรวจจำนวนต้นชะโนดในป่าแห่งนี้ มีอยู่ราว 2,000 กว่าต้น จนมาถึงปี 2544 ชาวบ้านสำรวจอีกครั้งพบว่าต้นชะโนดลดลงเหลือเพียง 1,865 ต้น ถึงกระนั้นที่นี่ยังคงความเย็นชื้นและให้บรรยากาศวังเวงเหมือนเดิม แต่ที่น่าแปลกใจคือ หากพ้นจากดงชะโนดแห่งนี้ไป ห่างกันแค่ไม่ถึง 300 เมตร ก็ไม่มีต้นชะโนดปรากฏให้เห็นแม้แต่ต้นเดียว นี่เองจึงทำให้ผืนดินราว 20 ไร่ ถูกตั้งฉายาให้เป็นป่าแห่งชะโนดขนานแท้

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 November 2010 - 05:09 PM

เรื่องราวของคำชโนดเคยมี Case Study แล้วครับ มีถึง 2-3 ตอนทีเดียว อย่างเช่น เวลาน้ำท่วมไปทั่วบริเวณนั้น ปรากฏว่า น้ำกลับไม่ท่วมต้นคำชโนด เป็นเพราะพญานาคไปหนุนแผ่นดินไว้ให้ลอยถึงขึ้นตามระดับน้ำที่ท่วมขึ้นมา เลยไม่เห็นน้ำท่วมคำชโนด เป็นต้น

ส่วนเรื่องราวรายละเอียดของเคสต่างๆ นั้น เดี๋ยวผู้มีสติปัญญาสามารถคงจะทยอยกันค้นมา Link ให้ได้ศึกษากันล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 อ๊อฟครับ

อ๊อฟครับ
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 November 2010 - 05:13 PM

แต่มันก้อน่าไปพิสูจน์นะคับ น่าติดตามมาก กับสิ่งเล้นลับ

#4 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 November 2010 - 09:33 PM

มันไม่ใช่ที่พึ่งที่ระลึกอันใดเลย อย่าไปใส่ใจเลยจ๊ะ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#5 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 11 November 2010 - 10:38 PM

....เรื่องแปลกๆ กระซิบให้ผมอ่านบ้างนะครับ พีเอ็มมาก็ได้ ผมมองในมุมที่ว่า ถ้าเรารู้มากๆเหมือนคนอื่นที่รู้ เราจะเป็นผู้ที่รู้มากกว่าคนอื่นได้ เหมือนคนอ่านหนังสือเอง กับคนที่ฟังจากคนที่อ่านแล้ว มันก็เป็นวิธีลัดในการเพิ่มความรู้อ่ะนะ อิอิ ชอบๆ ไว้เสริมปัญญาได้อีกทาง
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#6 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2010 - 12:34 AM

เชิญอ่านเคสได้ที่ลิ้งค์เลยครับ

http://www.dmc.tv/pa...2547-10-27.html
http://www.dmc.tv/pa...2547-10-16.html

"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#7 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2010 - 02:02 AM

ขออนุญาติ ทักท้วง นรอ.อ๊อฟคุงปราบมาร ให้ระมัดระวังการใช้ภาษาไทยด้วยค่ะ ช่วยกันอนุรักษ์การใช้ภาษาที่ถูกต้องค่ะ
เล้นลับ --> ที่ถูก เร้นลับ
จิง --> จริง

อนุโมทนาบุญค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#8 อ๊อฟครับ

อ๊อฟครับ
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2010 - 08:00 AM

คับผมวันหลังผมจะระวังคับขอบคุณมากคับสำหรับการติติง

#9 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 12 November 2010 - 08:16 AM

คับผมวันหลังผมจะระวังคับขอบคุณมากคับสำหรับการติติง

ภาษาวัยรุ่นเชียว ระวังนะครับเดี๋ยวเวลาไปใช้จริงจะติด๕๕ ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆ ครับ

#10 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2010 - 01:34 PM

ปี49 เคยไปที่ยวมาแล้ว อิ อิ (หัวเราะได้ไหมนี่ กรณีภาษาวิบัติ)

#11 อ๊อฟครับ

อ๊อฟครับ
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2010 - 02:43 PM

ผมจะระวังอีกครั้งครับ

#12 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2010 - 12:38 PM

ทั้งสองเคสที่ นรอ.มองอย่างแมว แนะนำ ใช่เคสของแม่คำหล้าทั้งสองเคสรึเปล่าครับ

#13 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 November 2010 - 12:23 PM

ถูกต้องแล้วครับ
เป็นเคสของแม่คำหล้า อดีตมเหสีพญานาค ทั้งสองเคสครับ

จริงๆแล้วมีเพิ่มอีกหน่อยของแม่คำหล้าครับ
http://www.dmc.tv/pa...2547-10-15.html

"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#14 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2010 - 11:37 AM

ขอบคุณ นรอ. มองอย่างแมวมากครับ และขอบคุณน้องอ๊อฟกับกระทู้ดีๆ
พี่บ่าวเป็นคนหนึ่งที่มีความรู้สึกดีๆ กับประเทศลาว และเวลาไปเที่ยวแม่น้ำโขงจะชอบมาก
ตอนที่ไปคำชะโนด รู้สึกว่าเหมือนได้กลับไปที่คุ้นเคยมาก
สงสัยจะเป็นพญานาคเก่า อิ อิ อีกอย่างพี่บ่าวมีนิสัยหลับได้ง่ายมาก

#15 อ๊อฟครับ

อ๊อฟครับ
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2010 - 01:49 PM

555+ผมเป็นคนหลับยากครับพี่บ่าว