ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เครียด เหงา เศร้า ท้อแท้ หมดกำลังใจ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 33 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 10:07 PM

ทำใจใสๆๆๆๆแล้วก็ยิ้มค่ะ555

#32 บีบีน้อย

บีบีน้อย
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 11:29 PM

เครียด เหงา เศร้า ท้อแท้ หมดกำลังใจ

ถ้าเป็นบีนะ บีจะคิดก่อนว่า ที่เราเครียด เหงา ท้อแท้ หมดกำลังใจนั้นเป็นเพราะอะไร อะไรทำให้เรารู้สึกอย่างนั้น แล้วเราจะแก้ไขสาเหตุของความทุกข์นั้นได้อย่างไร

เช่นว่า ถ้าอกหักใช่มั้ยคะ ก็คิดก่อนว่า
ทำไมเขาถึงทิ้งเรา = เพราะเขาไม่พอใจในตัวเรา
แล้วจะแก้ไขอย่างไร = 1.ปรับปรุงตัวใหม่ให้เขาพอใจ 2. ปลง และ ทำใจ

ถ้าเลือกข้อ 1 ก็คิดต่อไปว่า จะปรับปรุงตัวอย่างไร และถ้าเขายังไม่พอใจ จะทำอย่างไร
ถ้าเลือกข้อ 2 ก็คิดต่อไปว่า ปลง ทำยังไง ก็คือ ต้องปล่อยวาง ต้องไม่คิดว่าเขาเป็นของเรา

ถ้าเหงาก็นั่งสมาธิ ฟังหลวงพ่อเทศน์ มุ่งมั่นสร้างบารมีดีกว่าค่ะ

#33 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 08:57 PM

ถ้าอยู่ในอารมณ์นั้น ก็ต้องมาพิจารณาสิครับ ว่าต้นเหตุอยู่ที่ไหน ดับมันตรงนั้นเลย ง่าย และตรงที่สุด ( ยากที่สุดด้วย ) แต่ก็เป็นทางเดียวนะ สมัยก่อนไม่ค่อยเข้าใจ ไปถวายปัจจัยกับคุณครูไม่ใหญ่ ทั้ง ๆ ที่อารมณ์ไม่ค่อยดี แต่พอได้สติกลับมาทำตามที่บอกข้างต้นก็ได้สติครับ เป็นวิธีที่ดีครับ อ้อ พอรู้สาเหตุอย่ากลับไปหลงกลเดิมอีกนะครับ จะได้ไม่เสียเวลา
เราควรระลึกเสมอ ๆ นะครับว่าเวลาในโลกมนุษย์นี้สั้นมาก อย่าไปเสียเวลากับอารมณ์ไม่ดี ความท้อแท้ต่างทำให้เสียเวลาทั้งสิ้นครับ ตั้งเป้าหมายให้ดี มองให้ชัดเจน ค่อยกำหนดวิธีการ ลงมือทำทันทีเลยครับ

#34 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 07 October 2006 - 10:12 PM

เครียด จน ไม่มีเงินทำบุญ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี