ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 1 คะแนน

ตั้งหิ้งพระในห้องนอนได้ไหมครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 11:41 AM

ห้องนอนผม เป็นที่นอน
ที่กินข้าว ที่ดูทีวี ที่สวดมนต์ นั่งสมาธิ จะถูกต้องเหมาะสมไหมครับ

แบบว่า ที่บ้านไม่มีห้องที่จะสามารถทำเป็นห้องพระได้
อีกอย่าง สะดวกที่จะตื่นมานั่งสมาธิ หรือนั่งสมาธิเสร็จแล้วก็เข้านอนเลย

ถ้าสามารถทำได้ มีข้อแนะนำอะไรเพิ่มเติมสำหรับการตั้งหิ้งพระบ้างครับ เช่น
ต้องมีอะไรบ้างบนหิ้ง ทิศทางการตั้ง แล้วรูปหลวงปู่ ควรอยู่ต่ำกว่าหิ้งใช่หรือไม่ครับ

เพิ่งจะเริ่มปฏิบัติธรรมอย่างตั้งใจไม่นานมานี่เองครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

#2 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 12:35 PM

ไม่ผิดครับแค่อย่างหันขาไปทางหอ่งพระให้หันไปอีกทางเท่านั้นก็พอครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#3 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 12:40 PM

ห้องพักของผมก็คงจะคล้ายๆกับของคุณนะครับ คงจะต้องจัดที่บูชาแบบกะทัดรัด มีองค์พระประธาน (รูปภาพ หรือรูปหล่อ พร้อมยกฐานขึ้นให้สูงเด่น) มีรูปภาพ หรือรูปหล่อของหลวงปู่ มีดวงแก้ว มีที่วางเทียนหอมสำหรับจุดบูชา จัดให้โปร่งตา ดูแล้วสบายใจ นำมาเป็นนิมิตในการนั่งสมาธิได้ง่าย ไม่รกรุงรัง ในวันพระอาจจะซื้อพวงมาลัยมาบูชา ถ้าไม่สะดวกกับการจัดดอกไม้นะครับ ถ้าหากภาพของหลวงปู่มีขนาดใหญ่ คุณอาจจะลองนำมาใส่กรอบแล้วแขวนที่ฝาผนังแทน โต๊ะบูชาและภาพควรอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสม เวลาที่เรานอนเท้าจะต้องไม่ชี้ไปที่โต๊ะบูชาหรือภาพนะครับ จะเป็นการแสดงความไม่เคารพ ถ้าห้องของคุณมีน้องน้ำในตัว ก็จัดให้เลี่ยงทิศทางของห้องน้ำด้วยครับ หรือ ถ้าห้องคุณไม่มีพื้นที่พอ อาจจะทำหิ้งพระติดฝาผนัง หรือใช้พื้นที่ชั้นบนของตู้โชว์ หรือตู้ใส่หนังสือก็ได้ครับ

#4 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 12:49 PM

ดูเหมือนว่าจะเป็นห้องพักและอยู่คนเดียวใช่ไหมครับ

หิ้งพระตั้งได้ครับ ให้อยู่ด้านมุมหัวนอนด้านติดผนัง ห่างห้องน้ำ และห่างประตูทางเข้า บนหิ้งน่าจะมีแต่พระรัตนตรัย มีพระประธานซึ่งเป็นสํญลักษณ์แทนพระพุทธเจ้าองค์เดียวก็พอ ส่วนรูปหลวงปู่ควรอยู่บนหิ้งด้วย แต่ตำกว่าพระประธานหน่อยหนึ่ง ไม่ต้องมีกระถางธูป เทียน ก็ได้ เพราะสภาพห้องคงไม่สะดวก ทิศทางการตั้ง ทิศไหนก็ได้ขึ้นอยู่กับทำเลตามที่กล่าวไว้

ลองดูความเห็นอื่นด้วยนะครับ

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 01:25 PM

หากที่พักอาศัยจำกัดด้วยพื้นที่เช่นห้องอาพาร์ทเมนต์หรือห้องเช่า ถืออนุโลมได้ครับ มีหลักอยู่ว่า
1.ไม่ควรหันเท้าไปทางองค์พระเพราะจะดูเหมือนเป็นการไม่เคารพ ควรตั้งไว้ที่บริเวณหัวเตียงหากไม่มีที่ตั้งจริงๆ
2.ควรตั้งองค์พระให้อยู่เหนือหรือสูงกว่าที่นอน เพื่อป้องกันถ้าหากเรานอนดิ้น
3.หากห้องมีพื้นที่ว่างพอ ควรตั้งให้อยู่ห่างจากที่นอน แล้วใช่ผ้าหรือม่านกันแบ่งเป็นห้องไว้ ด้วยเหตุที่ว่าเวลาเรานอนจะได้ไม่เผลอแสดงท่าทางที่ไม่เหมาะสมต่อหน้าองค์พระ อีกอย่างหากนั่งสมาธิปัญหาของผู้ที่นั่งสมาธิในห้องนอนก็คือเมื่อเห็นเตียงหรือที่นอนแล้วจะทำให้เราเกิดความรู้สึกขี้เกียจขึ้นมา จะทำให้นั่งได้ไม่นานครับ บางคนแค่ได้ขึ้นไปนอนบนเตียงก็ขี้เกียจซะแล้วล่ะครับ
แต่ถ้าที่พักอาศัยมีห้องว่างหรือมีเนื้อที่มาก เล่นคอนโดหรือบ้านเช่า ควรจัดแยกต่างหาก ไม่สมควรตั้งในห้องนอน ควรแบ่งห้องแยกต่างหากจะดีที่สุดครับเนื่องด้วยสาเหตุข้อ3ข้างบนครับ หุหุ happy.gif
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 02:01 PM

เคยได้ยินบางคนบอกว่า "ไม่ควร" เพราะบางครั้งเราทำอะไรมิดีมิงามค่ะ เช่น เปลี่ยนเสื้อผ้า ฯลฯ อะไรอย่างนี้

จำเป็นต้องหันหน้าองค์พระไปทางทิศเหนือหรือปล่าวค่ะ?
อ๋อเห็นที่คุณ panu ตอบแล้วค่ะ ว่าทิศไหนก็ได้

#7 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 03:49 PM

สาธุทุกท่านที่ให้ข้อมูลดีๆ เห้นด้วยทุกข้อเลยค่ะ

หากรวมทุกอย่างไว้ในห้องเดียวกัน การเปลี่ยนเสื้อผ้าเราควรเลี่ยงไปเปลี่ยนในห้องน้ำ
หรือไม่ก็หาม่านหรือฉากกั้น พยายามที่จะไม่เปลี่ยนต่อหน้าหิ้งพระ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#8 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 05:19 PM

ถูกอย่างที่คุณลูกพระธัมฯ Merry Ma ว่านะครับถ้าให้ดี

เราจัดเป็นส่วนดีมั้ยครับมุมใดมุมหนึ่งก็ให้เราจัดเป็นโต๊ะหมู่บูชาแล้วถ้าให้ดีเราควรทำฉากกันส่วนเตียงเราตัดจุดใหนก็ควรเป็นจุดหนึ่งที่ทานข้าวก็ส่วนหนึ่งครับไม่ควรมาอยู่ใกล้ที่เตียงนอนเพราะจะทำให้มีมด เมลงต่างๆๆตามมาครับหรือถ้าเราไปทานข้าวที่หน้าโต๊ะหมู่ก็ไม่ดีครับไม่เหมาะสมอย่างยิ่งถ้าเราจะเปลี่ยนเสื่อผ้าก็ควรไปเปลี่ยนใหนห้องน้ำครับอย่างที่คุณลูกพระธัมฯ Merry Ma ว่าไว้หรือทำฉากกันก็ได้ครับแต่ไม่เหมาะอยู่ดีครับผมเคยไปบ้านเพื่อนเขาจัดแบบนี้ครับขอยกเป็นตัวอย่างนะครับถ้าไม่ดีด็ติได้ครับว่าไม่เหมาะสม
สมมุติว่าเป็นห้องเช่าทั่วไปนะครับถ้าเปิดประตูมาโต๊ะหมุ่จะอยู่ด้านซ้ายมือครับจัดเป็นหลักเป็นส่วนไปเลยต่อมาก็จะเป็นที่รับแขกครับเป็นที่ทานอาหารไปในตัวตู้เสื้อผ้าจะมีตู้และตู้TVเป็นฉากแทนไปในตัวผมไม่ทราบนะครับว่าเขาเปลี่ยนเสื้อผ้าที่ใหน(ไม่ได้ถามครับไม่เหมาะสม)ข้างนอชานจะเป็นที่ทำอาหารครับและห้องน้ำอยู่ด้านนอก

ลองดูนะครับว่าจะจัดแบบใหนดีที่เหมาะสมนะครับพอดีไม่ค่อยไปบ้านใหนล่ะครับเลยไม่ทราบว่าแต่ละบ้านจัดยังไง(นานไปทีครับ)

กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#9 น้องเอ็ม

น้องเอ็ม
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 05:22 PM

น่าจะได้ครับถ้าไว้ที่สูงและเหมาะสม (ผมก็ไว้ในห้องเหมือนกัน)

ทำดีต้องทำจริง ต้องตัวจริงเท่านั้นที่ทำได้

และนั่นคือพวกเรา ได้รวมพลังยิ่งใหญ่

เป็นดาวแห่งความดี ต้องดีจริงต้องตัวจริง

#10 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 05:42 PM

นอกจากไม่ควรตั้งในตำแหน่งปลายเท้าแล้ว ควรจะทำความสะอาดหิ้งพระบ่อยๆ ด้วยครับ
ผมไม่แน่ใจนะว่าพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ หรือคุณยายอาจารย์ เคยสอนไว้ว่า ถ้าหิ้งพระไม่สะอาด ทรัพย์ก็ไหลเข้าบ้านยาก
ถ้าใครยังพอจำได้ชัดเจนก็ช่วยเอามาขยายด้วยนะครับ

#11 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 06:21 PM

อยู่คนเดียว และมีรูปหลวงปู่ในห้องค่ะ ...แต่ดิฉันวางไว้ บริเวณโต๊ะข้างเตียง โซนที่ดิฉันไม่เดินผ่านไปมา ส่วนตัวเองลงไปนอนบนพื้น ไม่นอนบนเตียงค่ะ ทีนี้รูปหลวงปู่ก็จะ อยู่สูงกว่าดิฉันมาก แถมมีเตียงเป็นที่คั่น ดิฉันขอบมุมนั้นมากเลยล่ะค่ะ

#12 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 08:24 PM

ถ้าเป็นห้องเช่ามีห้องเดียว ก็ต้องวางไว้สูง ๆ หรือ หัวนอน
และปัดฝุ่นทำความสะอาดอย่างดี

รายละเอียดตามที่อ่านมาได้ความรู้ดี สาธุ สาธุ สาธุ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#13 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 08:35 PM

ถ้าที่พักอาศัยเป็นห้องเดียว เช่นคอนโด หรือไปอยู่กับเขา เลยไม่สะดวกที่จะมีห้องพระแยกออกไป ก็วางองค์พระไว้ที่สูง จัดเป็นหิ้งเล็ก หรือดูว่าเป็นสัดส่วนที่เคารพ วางไว้ทิศด้านหัวเตียง หรือด้านเยื้องๆไปทางหัวเตียงค่ะ

ส่วนคนที่นอนกลิ้งตีลังกา ก็นอนยังไงก็ได้แต่อย่าหันเท้าไปชี้ทางองค์พระ/หิ้งพระ ก็แล้วกัน happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#14 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 10:00 PM

อืม ขอแนะนำอีกนิดนะครับ หากจำเป็นที่จะต้องตั้งองค์พระไว้ในห้องนอนแล้วล่ะก็ อย่าลืมทำให้ห้องนอนเป็นระเบียบเรียบร้อยนะครับ จัดข้าวจัดของให้เรียบร้อยไม่ปล่อยให้ข้าวของรกระเกะระกะ ถือเป็นการบูชาต่อสถานที่ได้อย่างหนึ่ง และยังเป็นการฝึกตัวให้เป็นคนละเอียดมีความเป็นระเบียบด้วย เวลานั่งธรรมะจะได้เข้าถึงธรรมได้ง่าย คุณยายอาจารย์ท่านเน้นเรื่องความละเอียดเป็นระเบียบมากเลยนะครับ เพราะมีส่วนช่วยให้เข้าถึงธรรมได้ง่ายขึ้น
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#15 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 02:11 AM

ต้องทำให้เหมาะสมนะครับถึงจะดี...
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#16 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 08:04 AM

ดีจัง มีคนตอบเยอะเลย จะลองไปปฏิบัติดูครับ

#17 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 10:38 AM

ไว้ในที่เหมาะสมที่สุดของแต่ละคนครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#18 รองเท้าที่ใส่พอดี

รองเท้าที่ใส่พอดี
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 02:07 AM

ดีจัง จะเอาไปจัดไว้ที่คอนโดบ้าง

ขอบคุณทุกท่าน