Jump to content

- - - - -

ตอบคำถามเรื่องการสอนภาษาญี่ปุ่นที่วัดค่ะ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 Lucky Girl

Lucky Girl

Posted 18 November 2008 - 10:34 AM

พี่มาตั้งกระทู้ใหม่ เพื่อตอบคำถามที่น้องๆ เคยถามว่า ที่วัดมีจัดสอนภาษาญี่ปุ่นหรือไม่

พี่โทรไปถามอาจารย์ที่เคยสอนภาษาที่ตึกมหาพรหมให้แล้วค่ะ

ตอนนี้ไม่มีสอนให้คนภายนอก เพราะอาจารย์และบุคคลากรไม่พอค่ะ สอนกันเฉพาะเจ้าหน้าที่วัดที่มีความจำเป็นต้องเดินทางไปญี่ปุ่น และตารางสอนก็ปรับไปมาตามแต่สะดวก จึงไม่สามารถสอนให้พวกเราได้ค่ะ เป็นการสอนกันแบบไม่เป็นทางการ

ส่วนเรื่องภาษาจีน น้องๆ คนไหนสนใจ รบกวนมาติดต่อถามรายละเอียดที่ C18 วันอาทิตย์ค่ะ ควรมาในช่วงเช้า หรือช่วงกินข้าวเที่ยงก่อน 1200 ก่อนที่พี่ๆ ที่ชมรมภาษาจีนจะแยกย้ายกันไปเรียนหนังสือ เขาเรียนกันทุกวันอาทิตย์ตอนบ่ายค่ะ ยกเว้นอาทิตย์ต้นเดือน

ถ้ามาไม่เจอพี่ๆ ชมรมภาษาจีน พี่ๆ ที่อยู่ที่เสา C18 ที่ไม่ได้อยู่ชมรมภาษาจีนจะไม่ค่อยทราบข้อมูลค่ะ

ส่วนน้องที่มาจากญี่ปุ่นและมาทำงานที่วัด ชื่อน้อง อาคิโยะ พูดไทยเก่งมากค่ะ น่ารักมาก

#2 สาธุธรรม

สาธุธรรม

Posted 18 November 2008 - 03:32 PM

ดีจังค่ะ
อนุโมทนาบุญ ด้วยนะคะ อยากเก่งภาษาบ้างจัง
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#3 ติงตังมาว

ติงตังมาว

Posted 18 November 2008 - 04:07 PM

ดีจัง
ตอนนี้กำลังหัด ภาษาจีนอยู่ครับ confused_smile.gif

#4 Tree

Tree

Posted 18 November 2008 - 11:51 PM

สาธุ ครับผม

#5 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072

Posted 20 November 2008 - 01:17 PM

Sathu Arigato^_^

#6 onair

onair
  • Guests

Posted 20 November 2008 - 11:51 PM

สาธุ ขอบคุณค่ะ

#7 หยุดนิ่งใสใส

หยุดนิ่งใสใส

Posted 23 November 2008 - 07:42 PM

ขอบคุณค่ะ ที่แจ้งรายละเอียด แต่ถ้ามีสอนเป็นทางการเมื่อไหร่ก็แจ้งมาใหม่อีกทีนะค่ะ happy.gif