ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

มีภาพจากนอกโลก มาฝากครับ Galaxy Blackhole

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 26 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 05:04 PM

ปัจจุบัน ความรู้และเทคโนโลยี ทางดาราศาสตร์ ไปไกลมากนะครับ
แต่
ก็ยังตามความรู้ที่มีในพุทธศาสตร์ไม่ทัน

*** โปรดศึกษาเพิ่มเติมที่ กระทู้ ตำแหน่งของโลกในจักรวาล
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=3923

ไฟล์แนบ

#2 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 05:41 PM

สวยมากเลยครับ ขออีกครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#3 chath

chath
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 07:22 PM

รูปสุดท้าย ที่มีลูกศรชี้หมายถึงพระอาทิตย์ก็อยู่ตรงนั้นด้วยหรือคะ หรืออยู่ตรงกลางกันแน่

#4 นัจจะ

นัจจะ
  • 30 โพสต์
  • Interests:รักหลวงพ่อ

โพสต์เมื่อ 28 November 2006 - 12:37 AM

สาธุ ขอบคุณนะคะที่นำรูปดีดีมาให้ดู ตื่นตามากค่ะ ดูประกอบ post ของ คุณxlmenและ clip วิดีโอ ของ คุณเก็บข้อมูลครับ-เก็บข้อมูล ในhttp://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=3923 ได้รับความรู้มากและภูมิใจในพุทธศาสตร์มากค่ะ

#5 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 28 November 2006 - 01:37 AM

thnak u 4 the pic.s kah happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#6 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2006 - 06:26 AM

ขอบคุณครับ "พี่Dangdee" ภาพสวยมากครับ smile.gif

ได้เคยไปดูสารคดีเรื่อง "Cosmic Voyage" ที่โรงของ IMAX
เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ดีมากครับ... รอแล้วรอเล่า เฝ้าแต่รอว่าสักวันหนึ่ง
เขาจะผลิตออกมาเป็น DVD มาจำหน่ายในเมืองไทย smile.gif

#7 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 28 November 2006 - 08:51 AM

ถ้าตามพระไตรปิฏก พระอาทิตย์ เป็นศูนย์กลางจักรวาลหรือเปล่าครับ
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#8 Light or White

Light or White
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2006 - 10:33 AM

Galaxy คือ กามภพใช่ใหมครับ
แสงสว่างที่ศูนย์กลางของ galaxy คือ เขาพระสุเมร หรือเปล่าครับ
หลุมดำ ที่ศูนย์กลางของ galaxy ที่ค้นพบ คือ มหานรก หรือเปล่าครับ

#9 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2006 - 11:22 AM

รูปสวยดีจัง
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#10 Dd2683

Dd2683
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 28 November 2006 - 03:08 PM

รูปสุดท้าย ที่มีลูกศรชี้หมายถึงพระอาทิตย์ก็อยู่ตรงนั้นด้วยหรือคะ
ถ้าตามพระไตรปิฏก พระอาทิตย์ เป็นศูนย์กลางจักรวาลหรือเปล่าครับ

Galaxy คือ กามภพใช่ใหมครับ
แสงสว่างที่ศูนย์กลางของ galaxy คือ เขาพระสุเมร หรือเปล่าครับ
หลุมดำ ที่ศูนย์กลางของ galaxy ที่ค้นพบ คือ มหานรก หรือเปล่าครับ

ตามภาพ ใช่ครับ ดวงอาทิตย์อยู่ตรงนั้น
ส่วนตรงกลางที่สว่างมากๆ คือ ศูนย์กลางของจักรวาล
ถ้ามองด้านข้าง จะเห็น

เขาสิเนรุ เป็นจุดศูนย์กลาง
ต่ำลงมาเป็น นรก 8 ขุม
สูงขึ้นไปเป็นเทวโลกและพรหมโลก

ผมเข้าใจว่า
ถ้ามอง top view ลงมาจะเห็น ความสว่างของเทวโลกและพรหมโลก
ถ้ามองจากมุมล่างขึ้นไป ตรงกลางจะดำมืด เพราะมองศูนย์กลางของมหานรก 8 ขุมหลัก

Galaxy คือ 1 จักรวาลที่ประกอบด้วย ภพทั้ง 3 คือ กามภพ + รูปภพ + อรูปภพ
ภาพจาก DOU / DMC เป็นแค่กามภพ

ส่วนรูปภพและอรูปภพ อยู่เหนือกามภพขึ้นไป มีขนาดกว้างใหญ่กว่ากามภพมากมายนัก

บรรดาภาพจักรวาลทั้งหลาย ผมว่า สวยงามกว่าอัญมณีในเมืองมนุษย์เยอะเลยครับ

จะลองค้นหาข้อมูล จักรวาลวิทยา ใน DOU มาศึกษาเพิ่มอีกครับ

*** โปรดศึกษาเพิ่มเติมที่ กระทู้ ตำแหน่งของโลกในจักรวาล
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=3923

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#11 Light or White

• 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2006 - 08:18 PM

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายเพิ่มเติมกรณีรูปภพ และ อรูปภพครับ
แสดงว่ามงคลจักรวาล ก็คือ เฉพาะแกแลคซี่นี้ใช่ไหมครับ
ผมคิดว่าหลายๆแกแลคซี่หรือจักรวาลก็น่าจะเป็นโลกธาตุ
ยังมีอีก พอจะทราบหรือเทียบเคียงคำว่า แสนโกฎิจักรวาล และ อนันตจักรวาล หรือเปล่าครับ

#12 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 28 November 2006 - 09:21 PM

แสดงว่ามงคลจักรวาล ก็คือ เฉพาะแกแลคซี่นี้ใช่ไหมครับ
ไม่เฉพาะจักรวาลนี้หรอกครับ
มงคลจักรวาล คือ จักรวาลที่มีการบังเกิดขึ้นของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

มงคลจักรวาล มีเยอะครับ
เพราะจักรวาลมีมหาศาล พ้นวิสัยของมนุษย์ที่จะนับ คำนวณได้หมด

พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงใช้คำที่ให้พอเข้าใจได้บ้างว่า

จักรวาล มี อนันตจักรวาล คือ มีจักรวาลมากมายจนนับไม่ถ้วน

ในจักรวาลอื่นๆที่ มีการบังเกิดขึ้นของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มีอยู่เยอะครับ

พอจำได้ว่า มีพระสูตรหนึ่งที่ พระมหาโมคคัลลานะเถระ ใช้ฤทธิ์เหาะไปในอวกาศ
โดยหันมาดูโลก เป็นระยะ ๆ เพื่อให้จำทิศเหาะกลับได้

แต่ท่านคงเหาะเพลิน หันมาอีกที มองไม่เห็นโลกแล้ว จึงเหาะต่อไปเรื่อยๆ
ได้เจอโลกอีกใบ ในมงคลจักรวาลอื่น
ที่มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบังเกิดขึ้นและยังดำรงพระชนม์อยู่
เหมือน มงคลจักรวาลที่เราอาศัย

เนื่องจากพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มีลักษณะมหาบุรุษเหมือนกัน
พระมหาโมมคัลลานะ จึงเข้าใจว่าท่านกลับมายังโลกใบเดิมได้

จึงเข้าไปกราบพระพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระองค์นั้น
พลางกราบทูลด้วยความดีใจที่เหาะกลับมาได้

แต่พระพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระองค์นั้น ทรงตรัสว่า ( โดยความหมายนะครับ )

ดูก่อนโมคคัลลานะ ตถาคตมิใช่พระบรมศาสดาของเธอ

แล้วทรงใช้พุทธานุภาพ เปล่งรัศมีเป็นแสงสว่างนำทางให้พระโมคคัลลานะเหาะกลับมายังโลก
ที่เราอาศัยอยู่นี้ได้

ผมคิดว่าหลายๆแกแลคซี่หรือจักรวาลก็น่าจะเป็นโลกธาตุ

ถูกต้องครับ ตามหลักฐานที่บันทึกในพระธรรมวินัย พระไตรปิฎก
ท่านเรียก กลุ่มของจักรวาล ว่า โลกธาตุ
ทางดาราศาสตร์เรียก Cluster of galaxies (กระจุกกาแล็กซี)
โดยแบ่งเป็น

- โลกธาตุขนาดเล็ก มี 1,000 จักรวาล ( 1,000 galaxies )
- โลกธาตุขนาดกลาง มี 1,000,000 จักรวาล ( 1,000,000 galaxies )
- โลกธาตุขนาดใหญ่ มีแสนโกฏิจักวาล

พอจะทราบหรือเทียบเคียงคำว่า แสนโกฎิจักรวาล และ อนันตจักรวาล หรือเปล่าครับ

ผมไม่ทราบว่าจะเทียบกับอะไร ให้ตัวเองและคุณเข้าใจ ได้เลยครับ

แต่คำว่า อนันต์ แปลได้ว่า ไม่มีที่สิ้นสุด, มากเหลือเกิน, มากจนนับไม่ได้

ในภาษาอังกฤษ คงพอใช้คำว่า Infinity ( จำนวนมากมาย นับไม่ถ้วน ) ได้มั้งครับ

*** ต้องให้นักศึกษา DOU ที่เรียนวิชา จักรวาลวิทยา มาให้ความรู้ต่อแล้วครับ ***

ป.ล. หากเนื้อหาที่ผมนำเสนอ ไม่ถูกต้องตรงไหน กรุณาทักท้วง ชี้แนะและแก้ไขให้ด้วยครับ สาธุ ๆ ๆ

ไฟล์แนบ

#13 Light or White

• 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2006 - 08:18 AM

ช่วงนี้รู้สึกสนใจเรื่องดาราศาสตร์เป็นพิเศษ ใจก็วนเวียนแม้ขณะขับรถไปทำงาน
รู้สึกอัศจรรย์ใจที่คำว่า จักรวาล มีใช้ในพระพุทธศาสนา ซึ่งสอดคล้องกับ ภาพที่ปรากฏในภาพถ่ายที่มีลักษณะเหมือนจักรจริงๆ ซึ่งๆไม่ใช่ใช้เรียกลอยๆ ตอนนี้ผมเริ่มเข้าใจ เริ่มจินตนาการได้แล้วเวลาหลวงพ่อพูดถึง ขอบภพ ขอบจักรวาล

ในสมัยเรียนหนังสือชั้นมัธยม เขาใช้คำว่า สุริยะจักรวาล ทำเข้าใจว่าจักรวาลคือระบบสุริยะที่มีดวงอาทิตย์เป็นจุดศูนย์กลาง ทำให้สับสนตั้งนาน ภาพที่คุณ Xlmen นำมา post ทำให้กระจ่างขึ้นมากครับทำให้รู้ว่า ดวงอาทิตย์ของเราที่มีโลกเป็นบริวารนั้นเป็นแค่กลุ่มดาวฤกษ์เท่านั้น ความเห็นคุณ เป็นหนึ่งก็น่าจะถูกต้อง

นอกจากคำว่า จักรวาล แล้ว เรามี จักรแก้ว ธรรมจักร พุทธจักร อาณาจักร ไม่ทราบว่า มีอะไรที่ลึกซึ้งเกี่ยวกับ ธรรมจักร บ้างครับ ปกติเราจะเห็นเป็นรูปกงล้อเป็นสัญญลักษณ์ ซึ่งต่างจาก รูปของจักรวาล และ จักรแก้ว

ในความเห็นของคุณ dangdee คิดว่า รูปลักษณะเหมือนจักรแก้วที่ถ่ายได้ในบริเวณวัดเป็นอะไรครับ อันนี้ค้างคาใจผมมากครับ เพราะผมถ่ายรูปบริเวณอื่นโดยมี condition อย่างเดียวกัน เวลาเดียวกันก็ไม่มีจักรแก้วครับ ผมอยากได้คำตอบที่เป็นคำตอบจริงๆ

อีกอย่างผมเคยอ่านเจออีกคำหนึ่งครับคือ หมื่นโลกธาตุ ถ้าทราบอะไรเกี่ยวกับคำนี้เพิ่มเติมช่วยขยายความด้วยนะครับ

#14 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 30 November 2006 - 09:41 AM

ต้องขอทำความเข้าใจที่ถูกต้องก่อนนะครับว่า

ผมเป็นผู้มาใหม่ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย
อุปมาเหมือนเป็นนักเรียนอนุบาล ที่ผ่านการคลานมาเดินเตาะแตะ
จึงมีเพียงความรู้จากการอ่าน การฟัง
และความเข้าใจการไตร่ตรองตามสติปัญญา กายมนุษย์หยาบเท่านั้น

บอกตรงๆว่ายังไม่ใช่ข้อมูลบริสุทธิ์ หรือ ถูกต้อง 100 %

แต่ผมก็ไม่ได้มีเจตนานำข้อมูลที่บิดเบี้ยวมานำเสนอ ให้ใครเข้าใจอะไรผิดเพี้ยนหรอกนะครับ

1 ) แค่เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ที่เคยศึกษามา
โดยคิดว่าจักเป็นประโยชน์ต่อ บางท่านหรือหลายท่าน จึงนำมาเสนอครับ

2 ) และเป็นการแลกเปลี่ยนความเห็นซึ่งกันและกัน ในองค์ความรู้ต่างๆ

ฉะนั้นขอทุกท่านอย่าเพิ่งเชื่อข้อมูลที่ผมเคยนำเสนอไว้
แต่ควรศึกษา ค้นคว้าเพิ่มเติม เพื่อตรวจสอบและเทียบความถูกต้องด้วยนะครับ

หากความรู้และความเห็นของผมที่นำเสนอ ไม่ถูกต้อง ผิดพลาด
ขอความกรุณาจากทุกท่านทักท้วง ชี้แนะและแก้ไข ให้ถูกต้องตามความเป็นจริงด้วยนะครับ

และที่สำคัญ นอกจากคำว่า จักรวาล แล้ว เรามี จักรแก้ว ธรรมจักร พุทธจักร อาณาจักร ไม่ทราบว่า
มีอะไรที่ลึกซึ้งเกี่ยวกับ ธรรมจักร บ้างครับ
ปกติเราจะเห็นเป็นรูปกงล้อเป็นสัญญลักษณ์ ซึ่งต่างจาก รูปของจักรวาล และ จักรแก้ว
เรื่องความหมายลึกซึ้งเกี่ยวกับธรรมจักร ที่นอกเหนือจากปริศนาธรรมที่เคยมีผู้รู้สันนิษฐานไว้
ผมไม่ทราบหรอกครับ ผมยังเรียนโรงเรียนอนุบาลอยู่เลย
แต่ขอนำข้อมูลที่พอมีเกี่ยวกับ ปริศนาธรรม ของสัญลักษณ์ ธรรมจักร มาให้ศึกษาทบทวนอีกครั้งนะครับ
ที่มา
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=2943

ที่มาของธรรมจักร ในไทย
โดย ผู้จัดการออนไลน์
28 มีนาคม 2548 17:10 น.

‘พระธรรมจักร’

........ฯล
โดยมีการขุดค้นพบหลักฐานทางประวัติศาสตร์
เป็นพระธรรมจักรกับกวางหมอบ สัญลักษณ์แห่งการ ตรัสรู้และการเผยแผ่พระพุทธศาสนา

พระธรรมจักรนี้มีหลายขนาดแตกต่างกัน ทั้งที่เป็นสองด้าน และด้านเดียว
เป็นทั้งแบบทึบ และแบบโปร่ง โดยมาก มักพบกวางหมอบบริเวณใกล้เคียง
ไม่ก็อยู่คู่กันกับบริเวณที่ค้นพบ

ซึ่ง‘กวาง’นั้นหมายถึง สถานที่ที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงพระธรรมจักรกัปวัตนสูตร
คือป่าอิสิปตนมฤคทายวัน (ป่ากวาง)

เมื่อพิจารณาพระธรรมจักรที่ค้นพบก็พอสืบเค้า
โครงได้ถึงรูปแบบของศิลปกรรมที่พัฒนามาจากศิลปะอินเดียแบบคุปตะ
ทั้งนี้มีเหตุผลประกอบคือเป็นช่วงเวลาที่ทั้งสองดินแดนมีอายุคาบเกี่ยวกัน
การติดต่อกับอินเดีย รับนับถือพระพุทธศาสนานั้น
จึงเป็นการรับเอารูปแบบศิลปกรรมมาโดยปริยาย

โดยสิ่งที่เป็นหลักฐานได้เป็นอย่างดีนั่นคือ ‘ลวดลาย’
หลายต่อหลายครั้งที่ลวดลายทำหน้าที่เสมือนจารึกที่ บอกกล่าวถึงอายุของวัตถุต่างๆ
ว่าเป็นลวดลายที่เกิด ขึ้นในช่วงพุทธศตวรรษที่เท่าไร
เป็นช่วงที่อารยธรรมใดรุ่งเรืองอยู่ ประกอบกันเป็นจำนวนที่มากพอให้ได้

สรุปว่า
เป็นลวดลายที่รุ่งเรืองในอารยธรรมนั้นๆ พระธรรมจักรก็เช่นกัน
ลวดลายไม่เพียงให้เกิดความสมบูรณ์เกิดความงดงาม มีระเบียบ จังหวะที่ลงตัวแล้ว
แต่ลวดลายดอกไม้กลม สลับกับลายสี่เหลี่ยมขนมเปียกปูน
เป็นสิ่งบ่งชี้ได้ดีที่กล่าวมาข้างต้นว่า

อารยธรรมทวารวดี รับอิทธิพลจากอินเดียในศิลปะแบบคุปตะและหลังคุปตะ
ซึ่งลายดังกล่าวพบเป็นจำนวนมากในศิลปะแบบนี้
จนกลายเป็นเอกลักษณ์ที่สำคัญประการหนึ่ง

ความหมายของพระธรรมจักรนี้มีนัยแฝงอยู่ประการหนึ่ง
เดิมทีสัญลักษณ์แทนการประกาศพระศาสนาของพระพุทธองค์คือ พระธรรมจักร
และเป็นสัญลักษณ์ที่คงใช้ต่อเรื่อยมา

ทั้งนี้ พระธรรมจักรเป็น สัญลักษณ์ที่เข้าใจง่ายและเป็นสากล
แม้ไม่มีบริบทอื่นใดประกอบเลย ก็สามารถทำความเข้าใจได้ไม่ยาก
ต่อมาในสมัยพระเจ้าอโศกมหาราช พระองค์ได้เผยแผ่พระพุทธศาสนา
ได้อย่างกว้างขวางและยิ่งใหญ่

ดังปรากฏเสาอโศกอันมีความหมายว่า

พระพุทธศาสนาได้เข้ามาถึงดินแดนนั้นแล้ว

โดยส่วนยอดของ เสานั้นมีนักวิชากล่าวไว้ว่าเป็นที่ประดิษฐานพระธรรมจักร
ซึ่งพ้องกันกับอารยธรรมทวารวดีที่มีอาณา เขตกว้างขวางมาก
และดินแดนที่อารยธรรมทวารดีเข้าไปถึงนั้นมักจะพบหลักฐานเป็นพระธรรมจักรอยู่เสมอ

หนังสืออ่านประกอบ
ดำรงราชานุภาพ,สมเด็จฯกรมพระยา.ตำนานพุทธเจดีย์.กรุงเทพฯ : มติชน, 2545 .

สุภัทรดิศ ดิศกุล,หม่อมเจ้า.ศิลปะในประเทศไทย. กรุงเทพฯ : มหาวิทยาลัยศิลปากร, 2546.

สุภัทรดิศ ดิศกุล,หม่อมเจ้า.ศิลปอินเดีย.กรุง เทพฯ : มหาวิทยาลัยศิลปากร, 2534.

ศักดิ์ชัย สายสิงห์.ศิลปะทวารวดี วัฒนธรรมพุทธศาสนายุคแรกเริ่มในดินแดนไทย.กรุงเทพฯ :
เมืองโบราณ, 2547.

ในความเห็นของคุณ dangdee คิดว่า รูปลักษณะเหมือนจักรแก้วที่ถ่ายได้ในบริเวณวัดเป็นอะไรครับ
อันนี้ค้างคาใจผมมากครับ เพราะผมถ่ายรูปบริเวณอื่น
โดยมี condition อย่างเดียวกัน เวลาเดียวกันก็ไม่มีจักรแก้วครับ
ผมอยากได้คำตอบที่เป็นคำตอบจริงๆ

คำตอบที่เป็นคำตอบในเชิงวิทยาศาสตร์ ผมเคยอ่านมาบ้างนิดๆครับ
โดยส่วนตัวผมมองเป็นเรื่องธรรมชาติ
- ที่เกี่ยวกับการหักเหของแสง สภาพความชื้นและฝุ่นในอากาศ ฝุ่นติดหน้าเลนส์กล้องถ่ายภาพ
- แม้มีกายละเอียด จริง ผมก็มองว่า กายละเอียด กายทิพย์หรือกายใด ก็มีอยู่แล้วตามธรรม+ชา-ติ

เคยทราบว่าเรื่อง การถ่ายภาพติดดวงกลมใสๆ มีคนพูดกันมากมาย โดยย่อ
มี 2 ทฤษฎีหลัก ครับ
1 ) ทฤษฎีทางวิทยาศาสตร์
เกี่ยวกับรูปแบบของพลังงานที่มีในธรรมชาติ เรื่องฝุ่นในอากาศ
ความชื้นในอากาศ การหักเหของแสง เวลาการเปิดหน้ากล้อง รูรับแสง ฯล

2 ) ทฤษฎีทางจิตศาสตร์
ในทางศาสนาหมายถึง เรื่องดวงจิตของอมนุษย์ ทียังปรากฎอยู่บนโลกมนุษย์

เนื่องจากภาพเหล่านี้มีมากมายนัก ถ้าเรายังไม่มีทิพยจักษุ หรือ ธรรมจักษุ
แค่ใช้สุตมยปัญญา และจินตมยปัญญา ก็ยากที่จะบอกได้ว่า
ภาพไหนเป็นเรื่องทางวิทยาศาสตร์
ภาพไหนเป็นเรื่องทางจิตศาสตร์

ในต่างประเทศ เห็นรายละเอียดของ ลวดลายในดวงและสีสันชัดเจนมาก
จนถึงกับมีการตั้งชื่อ ของดวงที่ติดมากับภาพถ่ายว่า Orb
และมีการศึกษาค้นคว้า เพื่อหาข้อสรุปทางวิทยาศาสตร์และจิตศาสตร์

ลองแวะไปศึกษาเพิ่มเติมที่
ภาพถ่ายเทวดามาร่วมอนุโมทนาบุญวันที่ 22
http://www.dmc.tv/fo...wtopic=3993&hl=

สงสัยเรื่องรูปค่ะ
http://www.dmc.tv/fo...wtopic=7158&hl=

Nature of Orbs
http://orbstudy.com

สรุปว่า ผมไม่ได้มองในเชิง อิทธิ ปาฏิหาริย์

ส่วนคำตอบที่ได้มาจาก ความรู้แจ้งจากการนั่งวิปัสสนา ข้อนี้ผมไม่ทราบครับ

แต่มีข้อคิดว่า ผู้รู้แจ้งจริง ท่านก็ไม่มาตอบ ใน net work ซึ่งเป็นที่สาธารณะมากๆแบบนี้
เพราะคนส่วนมากจะหมิ่น ปรามาส ว่า งมงาย ในเรื่องอิทธิ ปาฏิหาริย์
และอาจคิด พูด ในทางอกุศลต่างๆ ซึ่งไม่คุ้มกันเลย
กับการที่ตอบให้คนไม่กี่คนเข้าใจ + เชื่อ + ยอมรับ ว่า สิ่งที่ลี้ลับจากสายตามนุษย์มีอยู่จ
ริง

อีกอย่างผมเคยอ่านเจออีกคำหนึ่งครับคือ หมื่นโลกธาตุ
ถ้าทราบอะไรเกี่ยวกับคำนี้เพิ่มเติมช่วยขยายความด้วยนะครับ

ผมเคยทราบเพียงนิดๆ ว่า

- โลกธาตุขนาดเล็ก มี 1,000 จักรวาล
- โลกธาตุขนาดกลาง มี 1,000,000 จักรวาล
- โลกธาตุขนาดใหญ่ มีแสนโกฏิจักวาล

หมื่นโลกธาตุ คือ จำนวนโลกธาตุมีจำนวนมากมาย
จักรวาลมีจำนวนมากๆ เกินกว่าการนับ คำนวณของมนุษย์

โดยส่วนตัวผมคิดเองว่า
จักรวาลมีจำนวนมากๆเกินกว่าการรู้เห็นของทิพยจักษุในกายทิพย์
จักรวาลมีจำนวนมากๆเกินกว่าการรู้เห็นของสมันตจักษุในกายพรหม ด้วย

ซึ่งหลักฐานที่บันทึกในพระธรรมวินัย พระไตรปิฎกก็ไม่ได้ระบุอย่างชัดเจนว่า
นอกจากมีโลกธาตุขนาดเล็ก / กลาง / ใหญ่แล้ว

ในหมื่นโลกธาตุ
ประกอบด้วย
โลกธาตุขนาดเล็ก จำนวนเท่าใด
โลกธาตุขนาดกลาง จำนวนเท่าใด
โลกธาตุขนาดใหญ่ จำนวนเท่าใด

และเมื่อนับโลกธาตุทั้ง 3 ขนาดแล้ว นับได้จำนวน 10,000 โลกธาตุ

แต่ผมนึกถึงเรื่องสำนวนทางภาษาพูดนะครับ เช่น

เมื่อคืนนี้มีโจรห้าร้อย เข้าปล้นหมู่บ้าน ทุ่งมะม่วง (ชื่อสมมุติ)

อาจเป็นการบอกว่า โจรกลุ่มนี้มีจำนวนมาก
อาจไม่ได้หมายความว่า มีโจร 500 คน มาปล้นหมู่บ้านก็ได้

หรือ
ลุงใจหยุด ครับ ลุงมีที่นาเท่าไหร่ครับ
โอ๊ย ลุงมีที่นาไกลสุดลูกหู ลูกตาแน่ะ หรือ ไกลชั่ว 500 เล่มเกวียนแน่ะ

แค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ อย่าถือเป็นจริงจังอะไร
ผมแค่นักเรียนอนุบาล เท่านั้นครับ

**** ภาพประกอบ รูป สัญลักษณ์ ธรรมจักรและกวางหมอบ
ประดิษฐ์อยู่บนหลังคาของวัดแห่งหนึ่ง ใน Mongolia

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#15 จะว่าง่ายค่ะ

จะว่าง่ายค่ะ
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2006 - 10:29 AM

อนุโมทนากับคุณ dangdee ด้วยนะ ถ้าให้ดีกว่านี้น่าจะมีคำอธิบายแต่ละภาพด้วยนะค่ะ
หน่วยที่เล็กสุดนะ ตัวเรา-โลก-สุริยจักรวาล-กาแลกซี่ทางช้างเผือก-หลายๆกาแลกซี่เรียกอะไรนึกไม่ออกแล้ว ใครรู้บอกด้วยนะ

รู้ละ หลายๆกาแลกซี่เรียกว่า จักรวาล - หลายๆจักรวาล เรียกว่าเอกภพ ถ้าเทียบเป็นคำในพรtไตรปิฎกว่าอย่างไรจ๊ะคุณ dangdee

#16 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 30 November 2006 - 10:57 AM

อนุโมทนากับคุณ dangdee ด้วยนะ ถ้าให้ดีกว่านี้น่าจะมีคำอธิบายแต่ละภาพด้วยนะค่ะ
หน่วยที่เล็กสุดนะ ตัวเรา-โลก-สุริยจักรวาล-กาแลกซี่ทางช้างเผือก-หลายๆกาแลกซี่
เรียกอะไรนึกไม่ออกแล้ว ใครรู้บอกด้วยนะ

รู้ละ หลายๆกาแลกซี่เรียกว่า จักรวาล - หลายๆจักรวาล
เรียกว่าเอกภพ ถ้าเทียบเป็นคำในพรtไตรปิฎกว่าอย่างไรจ๊ะ

red_smile.gif red_smile.gif red_smile.gif red_smile.gif
เรื่องแบบนี้ ต้องยกให้ ท่าน เป็นหนึ่ง มาตอบจะละเอียดครบถ้วนกว่าครับ

ท่าน เป็นหนึ่ง ช่วยด้วย ช่วยด้วย ค ร้ า บ

ผมมีคติหลายอย่าง
มีอย่างหนึ่งที่ใช้มาหลายครั้ง ได้ผลดีด้วยครับ

มีปัญหา ปรึกษา เป็นหนึ่ง
อยากหรรษา ให้ดู เป็นต่อ
( ช่อง 3 )

happy.gif happy.gif happy.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif tongue.gif tongue.gif tongue.gif

#17 Light or White

• 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2006 - 08:25 PM

รู้ละ หลายๆกาแลกซี่เรียกว่า จักรวาล - หลายๆจักรวาล
พยายามศึกษาจากความรู้ดั้งเดิม ความหมายของคำ รูปภาพประกอบ และความเห็นในเวปบอร์ดนี้
จักรวาล กับ แกแลคซี่น่าจะเป็นอย่างเดียวกันครับ ไม่ใช่หลายๆกาแลกซี่เรียกว่า จักรวาล

พยายามรวบรวมศัพท์ทางดาราศาสตร์ในพระพุทธศาสนา ถ้ามีมากกว่านี้เสริมได้นะครับ
-โลกใบนี้
-ทวีป เช่น ทวีปทั้ง 4
-จักรวาล = แกแลคซี่ (ค่อนข้างมั่นใจรูปร่างเหมือนจักร)
-แสนโกฎิจักรวาล
-อนันตจักรวาล
-โลกธาตุ อาจเทียบเท่า เอกภพ หรือ กระจุกแกแลคซี่ (เทียบเคียง)
-หมื่นโลกธาตุ

#18 Light or White

• 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 06:08 AM

เคยมีนักวิทยาศาสตร์ให้ความเห็นหรือแสดงทัศนะเกี่ยวกับแสงสว่างที่กลางแกแลคซี่บ้างหรือไม่ครับ (ตามรูปถ่าย) หมายถึงอะไรในทางวิทยาศาสตร์

กล้องที่ใช้ถ่ายรูปผทคิดว่า ใช้เทคนิค กระจกเว้า กระจกนูน ในการถ่ายภาพ พอดีลูกชายกำลังเรียนเรื่องนี้อยู่ชั้น ม3

#19 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 11:12 AM

- โลกธาตุขนาดเล็ก มี 1,000 จักรวาล
สหัสสีจูฬนิกาโลกธาตุ
- โลกธาตุขนาดกลาง มี 1,000,000 จักรวาล
ทวิสหัสสีมัชฌิมิกาโลกธาตุ
ติสหัสสีมหาสหัสสีโลกธาตุ

#20 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 12:08 PM

smile.gif laugh.gif happy.gif

มีอยู่หลายท่านเลย ที่สนใจ และใคร่ศึกษา วิชาเหล่านี้

ข้าพเจ้าขอ เชิญท่านผู้สนใจ พิจารณากันได้ตามสะดวกเลยจ้า happy.gif smile.gif laugh.gif

ที่มา: www.dou.us

.
.
ข้าพเจ้าขอ อนุโมทนาบุญ กับ ท่าน dangdee สำหรับ ความรู้ที่น่าสนใจยิ่ง และกัน ทุกๆท่าน ด้วยครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ
.
ปล. โอโห !!! ohmy.gif ohmy.gif ohmy.gif ท่าน dangdee ช่างสรรหานำภาพสวยๆ แบบประเภทที่ไม่ค่อยได้เห็น มาแบ่งปันกันให้ดูตั้งเยอะแยะแนะ ohmy.gif laugh.gif happy.gif ดีมากๆ เลยครับ ข้าพเจ้าขอยกนิ้วให้เลย จ้า happy.gif happy.gif happy.gif

ข้าพเจ้าเชื่อว่า สิ่งเหล่านี้ จะสามารถได้แสดงได้ถึง ความความสนใจ ของ ท่าน dangdee ที่ไม่ธรรมดาเหมือนกันนะเนี้ย laugh.gif ข้าพเจ้ารู้สึกดีใจจัง ที่ได้อยู่ท่ามกลางเหล่า กัลยาณมิตร ผู้มีความไม่ธรรมดา กันทุกๆคนเลยนะครับ laugh.gif laugh.gif happy.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#21 Light or White

• 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 11:49 PM

ขอบคุณสำหรับหนังสือจักรวาลวิทยานะครับ ตั้งใจจะอ่านวันเสาร์น้

ผมเริ่มมีจินตนาการเพิ่มเติมจากรูปจักรวาลที่มีกามภพประกอบข้างบน(แทรกรูปไม่เป็น) อย่าหาว่าเพี้ยนนะครับ แต่พยายามหาคำตอบให้ตัวเองนะครับ ถ้าหากจินตนาการเลยเถิด เกินขอบเขตไปอาจทำให้ผู้อื่นเข้าใจผิดก็ลบกระทู้ได้นะกรับ

เกี่ยวกับจักรวาล ดังในรูปที่มีภาพกามภพประกอบจักรวาลข้างบน
จักรวาล มีลักษณะเหมือนใบจักร หรือ จักรผัน
เขาพระสุเมรุ เป็นแกนจักรวาล หรือ แกนของใบจักร (มีแสงสว่างมากที่สุด)
ดาวฤกษ์ต่างๆ ก็เป็นส่วนหนึ่งของใบจักร (มีแสงสว่างน้อยกว่าตรงกลาง) ดวงอาทิตย์และโลกเราก็เป็นกลุ่มดาวฤกษ์ที่เป็นส่วนหนึ่งของใบจักร
โดยปกติใบจักรเรือจะหมุนรอบแกนโดยมีเครื่องยนต์ทำให้เกิดการหมุน
ถ้าเทียบเคียงกับใบจักรจริงๆ การที่หลายๆดาวฤกษ์มีการเรียงตัวประกอบเป็นใบจักรได้ แสดงว่าแกนกลางต้องมีการหมุนรอบตัวเอง
ดังนั้น ดวงอาทิตย์และโลกของเราที่มีการเคลื่อนที่สัมพัทธ์กันอยู่นั้นและเป็นก็มีการเคลื่อนที่รอบแกนจักรวาลด้วย
จากรูป สวรรค์ชั้นต่างๆที่อยู่เหนือเขาพระสุเมรุ หรือ นรกขุมต่างๆ ก็ต้องมีการหมุนรอบแกนจักรวาลด้วย

แต่เนื่องจากรัศมีทางกายภาพของสวรรค์แต่ละชั้น หรือนรกแต่ละขุมมีรัศมีไม่เท่ากัน การหมุนรอบแกนก็จะไม่เท่ากันด้วยดังนั้นน่าจะเป็นสาเหตุทำให้อายุของเทวดาบนสวรรค์แต่ละชั้นไม่เท่ากัน สวรรค์ชั้นบนสุดมีขนาดใหญ่กว่าก็จะมีอายุขัยมากกว่า

อีกนัยหนึ่งการที่อายุเฉลี่ยมนุษย์มากขึ้นหรือน้อยลงน่าจะเป็นเพราะตำแหน่งของโลกรวมถึงดวงอาทิตย์ของเรา อยู่ใกล้หรือไกลจากแกนจักรวาลแค่ไหน ซึ่งมีการเปลี่ยนแปลงตำแหน่งไป มีข้อสมมุติฐานดังนี้
ถ้าอายุมนุษย์ไขขึ้น ตำแหน่งโลกและดวงอาทิตย์ก็อาจจะค่อยๆใกล้เขาพระสุเมรุ หรือ สวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา
ถ้าอายุมนุษย์ไขลง ตำแหน่งโลกและดวงอาทิตย์ก็อาจจะค่อยๆ หนีห่างจากเขาพระสุเมรุ
(ตรงนี้ดูเหมือนจะขัดแย้งกับสวรรค์ ที่มีขนาดใหญ่กว่า (ดูจากรูป) แล้วมีอายุขัยเฉลี่ยมากกว่า แต่เป็นไปได้ว่ามีระบบการหมุนที่ต่างกัน มีมิติ หรือ ความละเอียดต่างกัน)

เหมือนจะเคยฟังมาเมื่อไม่นานมานี้ แต่ว่าเลือนลางเต็มทีแล้วว่า จักรวาล เหมือนกับเป็นเครื่องยนต์ มีการหมุน ใครหมุน??? ท่านใดถ้าเคยได้ยินมาบ้างก็ช่วยขยายได้

ขอบจักรวาล ที่สัตว์ในโลกันตนรกเกาะอยู่ น่าจะเป็นบริเวณที่ไม่มีแสงสว่างอยู่ของจักรวาล (ระหว่างหรือขอบใบจักรซึ่งมืดมาก)

#22 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2006 - 09:48 PM

สาธุ

ไฟล์แนบ

ลูกพระธรรม

#23 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 04 December 2006 - 03:55 PM

ขอร่วมแสดงความคิดเห็น กับท่าน ใจหยุด ในบางประเด็นนะครับ

ดังนั้น ดวงอาทิตย์และโลกของเราที่มีการเคลื่อนที่สัมพัทธ์กันอยู่นั้นและเป็นก็มีการเคลื่อนที่รอบแกนจักรวาลด้วย
จากรูป สวรรค์ชั้นต่างๆที่อยู่เหนือเขาพระสุเมรุ หรือ นรกขุมต่างๆ ก็ต้องมีการหมุนรอบแกนจักรวาลด้วย
แต่เนื่องจากรัศมีทางกายภาพของสวรรค์แต่ละชั้น หรือนรกแต่ละขุมมีรัศมีไม่เท่ากัน การหมุนรอบแกนก็จะไม่เท่ากันด้วยดังนั้นน่าจะเป็นสาเหตุทำให้อายุของเทวดาบนสวรรค์แต่ละชั้นไม่เท่ากัน สวรรค์ชั้นบนสุดมีขนาดใหญ่กว่าก็จะมีอายุขัยมากกว่า

ผมเข้าใจว่า
สวรรค์ชั้นต่างๆที่อยู่เหนือเขาพระสุเมรุ หรือ นรกขุมต่างๆ ไม่มีการหมุนหมุนรอบแกนจักรวาล
เพราะเป็นภพภูมิที่อยู่ในมิติละเอียดกว่า

และแต่ละจักรวาลก็มีรูปร่าง สัณฐานต่างกัน ไม่ได้เป็นรูปจักร อย่างที่เราคุ้นเคย

ดังนั้นอายุไขเฉลี่ยของชาวสวรรค์และชาวนรก ในกามภพ
รวมถึง พรหมในรูปภพและอรูปภพ
จึงไม่เกี่ยวข้อง กับการหมุน + การหดตัวหรือขยาย ของใบจักรแห่งจักรวาล

แต่อายุไขของสรรพสัตว์ในแต่ละภพภูมิ เกิดจากเหตุ คือ
- ดวงบุญ ดวงบาป โตไม่เท่ากัน
ความเข้มข้นของ ความสว่างในดวงบุญ
และความเข้มข้นของความมืดในดวงบาป ไม่เท่ากัน
- สายดวงบุญ สายดวงบาป สั้นและยาวไม่เท่ากัน
( ถ้าเคยอ่านพระอภิธรรมเกี่ยวกับการเกิด-ดับของวิถีดวงจิต คงพอเข้าใจตามได้บ้าง )

ซึ่งอายุไขของสรรพสัตว์ในแต่ละภพภูมิ
ก็ศึกษาจาก หนังสือ จักรวาลวิทยา ของ DOU ที่ท่าน Peacefulness มาโพสต์ไว้ที่webboard
จักรวาลวิทยา โดย DOU
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=8371

แค่แลกเปลี่ยนความคิดเห็น หน่ะครับ
ต้องให้ผู้รู้หรือ ท่านอื่นมาแลกเปลี่ยนความรู้และความคิดเห็น ต่อแล้วล่ะครับ

ไฟล์แนบ

#24 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 08 December 2006 - 02:17 PM

เมื่อก่อนที่ผมศึกษาพระไตรปิฎกใหม่ๆ ก็มีความคิดสงสัยเกี่ยวกับจักรวาลของเรา และคิดเหมือนอย่างพี่dangdeeแบบนี้เลยครับ แต่ก็ไม่รู้และไม่เข้าใจ อธิบายและอุปมาไม่ออก แต่พี่dangdeeนี่ทำให้กระจ่างชัดได้ดีทีเดียวเลยครับ อนุโมทนากับพี่dangdeeด้วยนะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#25 GOB

GOB
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 March 2007 - 08:47 PM

happy.gif happy.gif happy.gif

#26 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 09 September 2008 - 11:07 AM

มี clip vdo ของ YouTube มาเสริมความรู้ครับ

Black Hole Montage - NASA Galaxy Big Bang - PHJ

http://www.youtube.c...feature=related

#27 อู่ต่อเรือ

อู่ต่อเรือ
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2009 - 10:10 PM

ขอบคุณ สำหรับเนื้อหา ดีดี ครับ
ใส ไว้ก่อน นั่ง นิ่งๆ ทิ้งทั้งตัว