ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

โพล :: "ข่าวที่น่าสนใจ" อยากให้เป็นแบบไหนกันบ้างคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2007 - 10:49 AM

ขอความคิดเห็นจากทุกท่านผู้เป็นเจ้าของเว็บไซต์แห่งนี้กันหน่อยค่ะ ว่าต้องการให้ "ข่าวที่น่าสนใจ" ออกมาในรูปแบบใดมากที่สุด เพื่อการพัฒนา คัด กรอง และปรับปรุงเนื้อหาให้ตรงกับความต้องการของทุกท่านค่ะ

http://www.dmc.tv/articles/news.html

โพสท์ในที่นี้ได้เลยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 ohho

ohho
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2007 - 08:58 PM

ดิฉันเป็นแฟนประจำ "ข่าวที่น่าสนใจ" ประจำเว็บไซต์ dmc.tv ค่ะ ที่อยากเห็นให้ดีขึ้น ก็คือข่าวที่เกี่ยวกับวงการพระสงฆ์ ข่าวที่ส่งเสริมวัฒนธรรมชาวพุทธ ควรมีสัดส่วนให้มากขึ้น เพราะไปหาอ่านจากเว็บไซต์ไหนก็ไม่มีค่ะ แต่บางข่าว เช่นข่าว IT / สุขภาพ / สิ่งแวดล้อม บางทีไปเปิดเว็บไซต์เฉพาะก็เจอค่ะ สัดส่วนควรจะเป็น 80 : 20 เพื่อให้เว็บไซต์นี้เป็นเว็บไซต์พระพุทธศาสนาที่สมบูรณ์ค่ะ ขออนุโมทนาบุญค่ะ (เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว ผู้อ่านไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยก็ได้ค่ะ)

#3 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 21 April 2007 - 10:31 PM

ความเห็นผม
จุดประสงค์ของการมีเว็ปไซต์นี้ คือ เผยแผ่พระพุทธศาสนา วิชาธรรมกาย โดยใช้สื่อที่ทันสมัย
ข่าวจึงน่าจะ
๑) เกี่ยวเนื่องพระพุทธศาสนา
๒) เกี่ยวเนื่องวิชาธรรมกาย
๓) เกี่ยวเนื่องกับศาสนาอื่น
๔) เกี่ยวเนื่องกับการเผยแผ่ เทคนิคการเผยแผ่ วิชาการด้านนี้
๕) เกี่ยวเนื่องกับความทันสมัย ทั้งฮาร์ดแวร์ และซอฟแวร์อัพเดทครับ
ขอบคุณที่ให้โอกาส
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#4 VRJD

VRJD
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 09:09 PM

It should be the variety news like the reader digest, that developes the vision of kalayanamitr.

#5 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 04:37 PM

โดยส่วนตัวก็คิดว่า
ข่าว/เรื่องที่อ่านแล้ว ใจก็ยังใส, อ่านแล้วอยากทำความดี, อ่านแล้วอยากสร้างบารมี, อ่านแล้วเข้ากลางได้
หรือมีเนื้อหาที่เป็นประโยชน์ต่อการมาช่วยกันสร้างบารมี เป็นประโยชน์ต่อการช่วยให้เพื่อนๆในประเทศไทย หรือจากทั่วโลกมาสนใจการทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนาได้

ก็คิดว่าควรอยู่ในเวบdmc นี้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#6 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2007 - 04:56 PM

ไม่เอาข่าวอาชญากรรม ไม่เอาข่าวดารา ไม่เอาข่าวที่ทำให้ใจหมอง ครับ

#7 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2007 - 06:08 PM

ไม่อยากให้เน้นข่าวนอกวงบุญมากเกินไป เพราะข่าวเหล่านั้นหาอ่านได้จากที่อื่นอยู่แล้ว
อาจะเพิ่มข่าววงบุญของวัดกัลยาณมิตรอื่นเข้ามาด้วยก้อดีครับ

#8 No Torayot

No Torayot
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2007 - 10:23 PM

ข่าวเกี่ยวกับวัดทั่วประเทศครับ

เช่นว่ามีตารางกิจกรรมที่ใหนบ้าง

#9 ธนพล

ธนพล
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2007 - 07:41 PM

ต้องการข่าวเกี่ยวพุทธศาสนา ทั่วโลกเลยครับ เพื่อให้ web เป็นเรื่องศาสนาพุทธโดยตรง และเป็นเรื่องราวที่ยกใจผู้อ่านทำให้มีใจที่อยากประพฤติปฏิบัติธรรม ทั้งทาน ศีล ภาวนา หรืออ่านแล้วทำให้ใจใสใส

#10 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 03:48 PM

ข่าวเกี่ยวกับการละเว้นความชั่ว ทำความดี และการทำใจให้ผ่องใส
จากทั่วทุกมุมโลก
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#11 54ev1

54ev1
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2007 - 01:25 PM

ปัจจุบันก็ดีอยู่แล้วครับ อันนี้ต้องขอชมทีมงานนะครับ
ขอนุโมทนาบุญครับ

#12 kuna

kuna
  • 780 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2007 - 05:49 PM

ขอขอบตุณที่่ให้ตวามติดเห็นและให้กำลังใจแก่ผู้จัดทำ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วย