ไปที่เนื้อหา

- - - - -

คำแนะนำรายการจากพระวัดกัลยาณมิตร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *Jeab*

*Jeab*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 October 2005 - 05:20 PM

เนื่องจากดิฉันได้รับข้อเสนอแนะมาจากกัลยาณมิตรท่านหนึ่ง ซึ่งท่านได้ทำหน้าที่ในการเผยแผ่รายการธรรมะผ่านทาง จานดาวธรรม จำนวนหลายจาน โดยท่านได้นำจานดาวธรรม ไปติดให้กับวัดตามต่างจังหวัดต่าง ๆ หลายจังหวัด โดยเฉพาะจังหวัดในภาคอีสาน
เดิมทีตอนแรกกัลยาณมิตรท่านนั้นแจ้งว่าพระตามวัดต่าง ๆ ที่ได้มีการติดจานดาวธรรมนั้น ท่านชื่นชมรายการเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะรายการเช่น เรื่องธรรมะ หรือกฎแห่งกรรม ซึ่งเป็นประโยชน์ต่อท่านอย่างยิ่ง
ต่อมาหลังจากที่ช่วงโรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน ตั้งแต่เวลา 19.00 น. ในแต่ละวัน ได้เริ่มมีการนำเพลงมาประกอบรายการ คนที่ดูรายการที่เป็นฆราวาส ก็ไม่ได้รู้สึกว่าแปลกแต่อย่างไร
แต่พระท่านซึ่งท่านเคยดูรายการแบบที่เป็นสาระมาตลอด ท่านก็ให้คำแนะนำว่า ท่านเป็นพระไม่อยากได้เพลงประกอบ เนื่องจากท่านมีเวลาศึกษาธรรมะไม่มาก ประมาณ สองถึงสามทุ่มท่านก็ต้องจำวัดแล้ว ท่านจึงไม่อยากให้มีรายการเพลงมากในอนุบาลฝันในฝัน
พวกเราซึ่งเป็นคนวัดเอง ไม่ได้รู้สึกว่าเป็นเรื่องแปลกกับการที่มีเพลง แต่พระท่านรู้สึกว่าไม่เหมาะสม ที่จะฟังเพลง

ดิฉันในฐานะที่เป็นกัลยาณมิตรคนหนึ่งที่ได้ยินเรื่องราวมา จึงคิดว่าเป็นความจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องแจ้งเรื่องราวเหล่านี้ให้ทางเจ้าหน้าที่รายการทราบ เนื่องจากเรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่ เป็นไปไม่ได้ที่เราจะสร้างรายการเดียวกันให้ทุกคนพอใจค่ะ แต่อย่างไรก็ตาม ปัจจุบันนี้กัลยาณมิตรท่านนี้ ไม่สามารถนำจานดาวธรรมไปติดเพิ่มให้กับวัดต่าง ๆ ได้เนื่องจากพระท่านไม่ต้องการรายการเพลง ท่านอยากดูกฎแห่งกรรม ข่าวสาร หรือธรรมะเท่านั้นค่ะ

ดิฉันจึงอยากเสนอแนะดังนี้ค่ะ
1.ลองทำการสำรวจว่าคนส่วนมากต้องการให้รายการเป็นอย่างไร
2.เป็นไปได้หรือไม่ที่เราจะแยกช่วงเพลง และไม่มีเพลงออกจากกัน และมีการแจ้งผังรายการว่าช่วงใดเหมาะสำหรับกลุ่มเป้าหมายใด

เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องเล็กนะคะ เพราะภาพลักษณ์ของวัดที่ออกไปยังสายตาวัดอื่น ๆ นับเป็นเรื่องสำคัญมากค่ะ

#2 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 21 October 2005 - 10:53 PM

เรื่องเพลงหลวงพ่อท่านได้พูดในโรงเรียนบ่อยๆ แล้วนะครับ

เรื่องการสำรวจ ได้มีการสำรวจแล้วครับ ข่าวแว่วๆ ว่า ส่วนใหญ่ชอบเพลงประกอบเคสมาก

ส่วนช่วงไม่มีเพลงประกอบเคส ก็เป็นช่วงก่อนโรงเรียน
จะมีการนำเคสของเมื่อวานมาฉายซ้ำโดยไม่มีเพลงประกอบครับ

ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

หลวงพ่อของเรา อายุจะ ๖๒ แล้วนะครับ สุขภาพก็ไม่ค่อยแข็งแรง
ภาระกิจก็มาก เวลาจำวัดก็น้อย ท่านยังนั่งพูดในโรงเรียนเป็นเวลา ๒ ชม.
ได้ลุกไปทำภาระกิจแค่ช่วงเดียว

รายการในโรงเรียนไม่มีสคิปนะครับ และจะให้ท่านพูด ๒ ชม.ต่อเนื่องโดยไม่มี break
ผมว่าท่านจะลำบากนะครับ

เพลงต่างๆ ช่วยให้ท่านได้พักบ้าง

ส่วนเพลงผมเองฟังสักแต่ว่าฟังครับ ไม่ได้เอามาเป็นอารมณ์ ก็เลยรู้สึกเฉยๆ

ภาพลักษณ์ของวัดเป็นสิ่งสำคัญครับ แต่อยู่ที่ลูกๆ ของท่าน
จะช่วยกันทำความเข้าใจกับคนที่ยังไม่เข้าใจแค่ไหนเป็นสิ่งที่สำคัญมากกว่า

ขอแสดงความนับถือครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#3 DownUnder

DownUnder
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2005 - 11:11 PM

ยังไง ท่านกัลยาณมิตรที่ทำหน้าที่ขยายจานดาวธรรมอยู่ ก็อย่าเพิ่งท้อแท้ในการทำหน้าที่เพราะสาเหตุนี้นะครับ รายการต่างๆในดาวธรรมล้วนแต่มีสาระทั้งนั้นล่ะครับ หากพระท่านคิดว่าช่วงเวลาใดที่ท่านรู้สึกว่าไม่สะดวก ไม่เหมาะสม หรือไม่ชอบที่จะชม ก็สามารถรับชมได้ในช่วงเวลาอื่นๆ อย่าง case study เนี่ย วันนึงมีทบทวนหลายรอบมากเลยนะครับ อาจจะนำผังรายการไปให้ท่าน ท่านจะได้เลือกชมได้ตามที่ท่านสะดวกนะครับ
เพราะนักเรียนอนุบาลมีอยู่ทั่วโลก ทั้งเก่าทั้งใหม่ ทั้งเด็กทั้งผู้ใหญ่ การทำรายการให้เป็นที่พออกพอใจของทุกคนก็ย่อมจะไม่ง่ายนะครับ ผมเชื่อว่าทีมงานก็พยายามทำในสิ่งที่ดีที่สุดอยู่แล้ว ดังนั้นทุกคนก็ควรช่วยกันปรับที่ตัวเองด้วย น่าจะเป็นการดีที่สุดครับ

ขอกราบอนุโมทนาบุญครับ
เพราะเราเกิดมาไม่ใช่เพื่อหายใจทิ้งไปวันๆ

#4 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2005 - 08:46 PM

เคสมาสักทุ่ม 45 - ทุ่ม 50 แล้วจบสักสองทุ่มครึ่ง ก็น่าจะพอดีกับพระท่านนะค่ะ ซึ่งตามจริงแล้วแต่เนื้อหาเคส หากเครสยาว อาจตัดเป็นตอน ๆ ไป...
เพลงก็ส่วนใหญ่เป็นเพลงธรรมะ ไม่ทำให้ท่านจิตใจฟุ้งซ่านได้นะค่ะ ถึงแม้จะมีศีลข้อไม่ให้ชมฟังดูการละเล่น ในทีคงหมายถึง การดูการฟังทางโลกนะค่ะ DMC นาน ๆ สักครั้งจะมีเพลงทางโลก เป็นพัก ๆ บางวัน เพลงทางโลก 3 วันติด ๆ บางอาทิตย์แทบไม่มี
แต่เพลงทางโลกก็ใช่ว่าจะไม่สอนคนนะค่ะ อันนี้แล้วแต่ตัวบุคลล จริงๆ นะ ถึงฟังเพลง ประมาณเพลงรัก หนุ่มจีบสาว หรือ หนุ่มสาวอกหัก ความรักยังไงก็สวยงามนะค่ะ หากคิดดี ๆ ก็นำมาเป็นธรรมะได้ทั้งนั้น เช่น ตอนนี้รักกันต่อไปก็ต้องจากกันอยู่ดี (ความตาย) มาเยือน

#5 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 03:51 PM

...เป็นการดี...ที่วัดพระธรรมกายได้ทำเพลงประกอบขึ้นมา...เพื่อถ่ายทอดบทธรรมะลง..ไป ซึ่งผมไม่เคยได้ยินที่ใดมาก่อนเลย อยากให้นำไปขายให้กับวัดแถวบ้านฟังบ้าง ..จิตใจฟุ้งซ่านหรือไม่? อยู่ที่ว่า..ฟังแล้วใจคิดอย่างไรต่างหากล่ะ..ผมว่าเข้าท่าดีที่สามารถนำเพลงมาประกอบเข้าเรื่องได้...เพราะว่าวัดโดยทั่วไป บ้านนอกของผมเวลาไปวัด ก็จะเปิดแต่เพลงลูกท่ง (หูแทบแตก)พระเปิดเองนะ... ผมยังพูดอะไรไม่ออกเลยโดยทั่วไป ตามวัดก็จะมีแต่เทปเพลงลูกทุ่งทั้งน้าน..

..แถมเวลาจัดงานวัดยังนำวงดนตรีมาเล่นสดๆอีก ..ทำไมชาวพุทธถึงไม่รักษาวัดให้เป็นสถานที่เพื่อการศึกษาธรรมล้วนๆ ดีไหมเอ่ย?
...บทธรรมะ ที่เป็นธรรมล้วนๆ บางครั้งนำเสนอ เป็นเนื้อๆเลยนะ มันน่าเบื่อ นะครับ

#6 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 03:55 PM

เพลงที่นำมาประกอบ ..รายการ บางครั้งยังไม่ทราบเลยว่าเป็นเพลงอะไร? ใครร้อง แต่เห็นว่า..มีตัวการ์ตูนย์ประกอบภาพ ก็ว่าดี พอดีที่บ้านมีเด็กและคนแก่ดู ช่วยผ่อนคลายดีนะ ไม่ฟุ้งหรอกเพราะว่าดิฉันไม่เคยฟังเพลงพวกนี้มาก่อน ว่าเป็นเพลงประเภทไหน?

#7 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 03:58 PM

ผมจะดูรายการเคส...อนุบาลฝันในฝัน ตอนทบทวนครับ..เพราะไม่ค่อยมีเวลา..มากนักและทำให้นอนดึก จะตื่นสายทำงานไม่ทัน และช่วงนั้นกระทัดรัดมาก ไม่มีเพลง...

#8 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 04:00 PM

ตอนที่ หลวงพ่อท่านไม่ลง แล้ว ท่านทัตตะชีโวลงมาเทศน์ ช่วงฝันในฝัน น่ะ ... ตอนเย็น มันเหนื่อยมาทั้งวันแล้ว ง่วงด้วย มีเพลงเป็นตัวดีที่สุด

#9 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 04:02 PM

คิดว่าพระท่าน(ครูไม่ใหญ่) อาจจะเหนื่อยมาทั้งวัน อมจต้องทำงาน ไม่ได้แค่จัดรายการอย่างเดียว มีเทศน์ออกอากาศด้วย ทำงานวัดด้วย... เพลงบางคั้งอาจเป็นสื่อที่ช่วยได้

#10 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 04:03 PM

..ฟังแล้ว เอาเพลงนั้นมาคิด ตรองทางธรรมจะดีมากนะ จะได้คิดออก

#11 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 04:05 PM

เพลงประกอบช่วยให้สามเณร หัวเราะได้ เวลามีการตูนย์เพิ่ม รสชาดของรายการให้ชวนดู

#12 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 04:07 PM

รายการ DMC มีหลายรายการ ตอนกลางวันมีแต่บาลี .พระธรรมเทศนา, รายการนั่งสมาธิ ก็ดูครับแต่ไม่ค่อยเข้าใจ ช่วงเย็นดีหน่อย สนุกดีได้ความรู้ที่ไม่เคยรู้

#13 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 04:12 PM

เคยเรียนธรรมะที่เป็นเนื้อหามามาก...แค่ปริยัติ แต่ฟังฝันในฝันนี่ มันลึกและเข้าใจ เหมือนเข้าไปอยู่ในใจเลยทำให้ซึ้ง ท่านสามรถถ่ายทอดให้แลดูแบบง่ายๆ แบบไม่ต้องเคี้ยว รอกลืนเข้าไปเทานั้นเอง บางครั้งพระที่เรียนปริยัติมาเองยัง ตบยุง ได้เลย ?

#14 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 04:14 PM

การนำเพลง มาประกอบ นี่ดีมากผมเองคิดไม่ออกเลย...ว่าทำได้ไงเนี่ย เป็นประโยชน์

#15 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 04:28 PM

ผมคิดว่า ก่อนที่รายการ...ฝันในฝัน จะเป็นอย่างนี้ต้องมีการสำรวจ ประเมินผลของรายการ เช็คเรตติ้งมาก่อน ? ว่า จัดแบบใด ถึงจะสามารถ ให้คนรับได้มากที่สุด ถ้าเป็นเนื้อหาหนักๆ คงปิดรายการแล้ว เพื่อให้ยุคสมัย เพราะคนยุคเราๆ ต้องมีการปรับเปลี่ยนบ้าง นะ แต่เนื้อหาคงเดิม dmc ตอนนี้ไปทั่วโลกแล้ว

คนยุคใหม่ ที่ต่างชาติ เค้ายังจูนติด dmc และสามารถดูแล้วเข้าใจ เลย ตอนนี้กล่มที่ดู dmc มีมาก เพราะศาสนาพุทธสอน โดยเหตุและผล ทำอย่างไรจะเข้าถึงบุคคล ขืนนั่งเทศน์บนธรรมมาสต์ จะมีแต่คนแก่เท่านั้นที่ฟังอยู่ได้ ..ท่านลุกไปไหนไม่ได้...มันลุกไม่ไหว เหน็บชา ...

#16 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 04:34 PM

นมัสการพระคุณเจ้า พระท่านอาจจะเจ็บคอ พูดคนเดียว ไม่มีพีธีกร ช่วย หรืออาจจะยกน้ำฉันบ้าง เวลาคอแห้ง..ซึ่งใช้เวลามาก ในรายการเป็นรายการสด แถมยังต้องทำรายการให้แลดูสนุกเพื่อดึงดูดให้ไม่น่าเบื่ออีก ดีกว่าจัดแบบจืดๆ มีแต่พูด น่าติดตามชม ...เพื่อให้รายการอยู่ต่อไปอีกนาน....

#17 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 04:35 PM

อยากให้เข้าใจว่า รายการฝันในฝัน ผู้ชมมีหลายกลุ่ม ทั้งเด็ก ผู้ใหญ่ หญิง ชาย พระ ฆราวาส จุดประสงค์หลักคือสอนธรรมะ ให้ผู้ชมได้เรียนรู้ความจริงของชีวิต ซึ่งความจริงของชีวิต มีทั้งสุขทั้งทุกข์ บางเรื่องเหลือเชื่อแต่ก็เป็นความจริง ฟังแล้วพลอยสลดไปด้วย การมีเพลงมาคั่นรายการบ้าง นอกจากบรรเทาความสลดให้ผู้ฟัง ยังช่วยคุณครูไม่ใหญ่ด้วยในหลาย ๆ ด้าน และที่สำคัญบางคราวเป็นการบรรเทาความระทมให้เจ้าของเคสเอง

หากต้องการฟังเคสล้วน ๆ สามารถรับชมได้ในช่วงทบทวน เพราะไม่มีเพลง หรือฟังฝันในฝันย้อนหลังที่เป็นเรื่องชุด ส่วนในช่วงค่ำ เหมาะสำหรับผู้ต้องการฟังธรรมะอย่างสบาย ๆ มีเพลง มีภาพ มีพูด คนทำงานมาเหนื่อย ๆ เด็ก ๆ ผู้เฒ่า น่าจะชอบสไตล์นี้แล้ว

ลองดูนะ เลือกรับชมในช่วงที่เหมาะกับอัธยาศัยตัวเอง ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน จะได้มีโอกาสรับชมกันได้ตลอดไป เพราะวันไหนคุณครูไม่ใหญ่ไม่มา รายการเปลี่ยนรูปแบบไป คนที่ชอบสไตล์ที่คุณครูไม่ใหญ่นำเสนอในปัจจุบันก็หงอยไปเลย

ยากนะ กับการจัดรายการที่มีผู้ชมทุกเพศ ทุกวัย แล้วยังมีทั้งพระ ทั้งฆราวาสอีก

อนุโมทนาบุญ

#18 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 04:43 PM

เป็นห่วงพระกัลยาณมิตร ....อธิบายให้ฟังได้นะผมเคยเจอเหมือนกัน ก็กราบท่านงามๆ แล้วค่อยๆอธิบาย ว่า...เป็นช่วงรายการ อนุบาลฝันในฝัน หลวงพ่อท่านจะเข้าใจเอง หรือถ้ากลัวดึกต้องดูช่วงทบทวน ก็ได้ ไม่มีเพลงหรอก
เวลาผมไปติดให้บางที่ เปิดแล้วเจอ ภาษาบาลีพอดี ,รายการเทศน์ฯ สาธุชนท่านก็ถามว่า..มีช่องนี้ ช่องเดียวหรือ ? ??

#19 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 04:48 PM

รายการธรรมะมีมาก ทั้งทีวี วิทยุ ก็จะมีเทศน์ จบแล้วก็จบรายการไป

DMC นี่ดูแล้วแปลกดี ทำให้ดูง่ายๆเข้าใจ เหมือนธรรมะเป็นสิ่งที่สามารถปฏิบัติได้ทุกคน ตั้งแต่เด็ก- คนแก่-วัยรุ่น ทำให้รายการมีสีสันทีรับได้

#20 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 04:54 PM

การเทศน์ธรรมะเป็นสิ่งที่ง่าย แต่จะหาคนฟังและนำไปใช้ปฏิบัติเป็นเรื่องยาก ต้องหาวิธีการ ถ่ายทอดที่ดี คนฟังจะยอมรับฟังและเข้าใจ

มองดีๆแล้วยากมากที่จะทำอย่างช่วง อนุบาลฝันในฝัน ต้องมีการเตรียมเนื้อหา ,ภาพประกอบ,เพลง ,ให้เหมาะสมกับรายการ และเป็นรายการสด ออกอากาศด้วยครับ
แต่ต้อง บอกกับ บางท่านที่ไม่เข้าใจ ว่าให้ดูตอนทบทวนซ้ำอีกครั้งได้ครับ

#21 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 05:05 PM

ไม่เป็นไรครับ..วัดผม ตอนนี้ซื้อซีดีเพลงของ วัดธรรมกายไปเปิดแล้ว ฟังแล้วปิติ โยมก็ชม เทปเพลงลูกทุ่ง ตอนนี้ที่วัดไม่มีแล้ว ที่วัดธรรมกายตอนนี้มีสื่อธรรมะเยอะครับ บางครั้งก็โหลด ได้ด้วย ทันสมัยดี

#22 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2007 - 07:26 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ