ไปที่เนื้อหา

* * * * * 1 คะแนน

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับศีล 8

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *ณัฐธิดา*

*ณัฐธิดา*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 30 October 2005 - 03:47 AM

อยากทราบว่าศีลแปดมีอะไรบ้างค่ะ และต้องปฏิบัติตัวอย่างไรค่ะ ถ้าเราไปบวชชีพรามณ์จริงๆ ต้องบวชวันเสาร์และวันอาทิตย์ แต่เราไม่ว่างในวันอาทิตย์ ถ้าเราบวชวันเสาร์วันเดียว แต่ปฏิบัติตัวเต็มกำลังรักษาศีลแปด เมื่อเสร็จกิจทุกอย่างในเวลาที่เข้านอนเราก็ลากลับบ้าน เพื่อไปทำงานหรือบางทีเราก็ค้างที่วัดตอนเช้าเราก็ทำวัดเช้า แล้วลากลับบ้านไปทำงานต่อ เราจะผิดอะไรไหมค่ะ เพราะอยากทำบุญปฏิบัติตนจริงๆ เพราะทำมาหลายครั้งแล้วค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะกลับวันเสาร์ เลยหลังจากปฏิบัติกิจทุกอย่างเสร้าจนปล่อยเข้าโรงนอนเนื่องจากต้องไปทำงานเช ้ามาก แต่ก็กลับมาทำวัตรเช้าที่บ้านก่อนไปทำงานค่ะ

#2 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2005 - 06:06 PM

การถือศีลแปดสามารถถือได้ทุกวันตามความตั้งใจของเราค่ะ ส่วนตามประเพณีไทยเรามักนิยมถือศีลแปดกันทุกๆวันพระ หรือที่เรียกกันว่าวัดอุโบสถค่ะ คือไปถือศีลแปดที่วัด
บางท่านก็ตั้งใจถือศีลแปดตลอดเข้าพรรษา(แม้ว่าไม่ได้อยู่ในวัดก็ตาม) เพราะฉะนั้นเรื่องที่ว่าจะเป็นวันเสาร์-อาทิตย์ก็ไม่ใช่ปัญหาค่ะ และสามารถถือศีลแปดได้ทั้งนอกวัดและในวัดด้วย ส่วนที่เรียกว่าบวชชีพรามณ์นั้นก็คือเราตั้งใจรักษาศีลแปดและไปทำที่วัดโดยอาราธนาศีลจากพระสงฆ์ นุ่งขาวห่มขาว และอาจจะมีการตั้งสัจจะว่าจะถือศีล8เป็นระยะเวลาเท่าไหร่ก็แล้วแต่ความตั้งใจของแต่ละคน ที่วัดพระธรรมกายก็มีค่ะแต่ว่าเราไม่ได้เรียกว่่าชีพรามณ์แต่เรียก อุบาสิกา (ผู้นั่งใกล้พระรัตนตรัย) ค่ะ และสามารถไปถือศีลแปดที่วัดได้โดยไม่จำกัดวัน แต่สาธุชนส่วนใหญ่มักจะสะดวกมาถือศีลกันช่วงสุดสัปดาห์ อันนี้ก็แล้วแต่ความสะดวกของแต่ละท่าน เมื่อเราจะลาศีลแปดก็ให้อาราธนาศีลห้าที่เราถือเป็นปกติค่ะ

ศีลแปดก็มีข้อปฏิบัติหลักๆเหมือนกับศีลห้าค่ะ แต่มีความเคร่งครัดขึ้น และหากศีลข้อได้ข้อหนึ่งขาดและก็ถือว่าศีลทุกข้อขาดหมดค่ะ

คำสมาทานศีลแปดมีดังนี้ค่ะ
ข้อ 1 ปาณาติปาตา เวระมะณี , สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการฆ่าสัตว์ด้วยตนเอง และใช้คนอื่นให้ฆ่า

ข้อ 2 อะทินนาทานา เวระมะณี , สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการลักทรัพย์ด้วยตนเอง และใช้ให้คนอื่นให้ลัก

ข้อ3 อะพรัหมะจริยา เวระมะณี , สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากกรรมอันเป็นข้าศึกต่อพรหมจรรย์

ข้อ4 มุสาวาทา เวระมณี , สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการพูดปด พูดส่อเสียด พูดคำหยาบ และพูดเพ้อเจ้อ

ข้อ5 สุราเมระยะมัชชะปะมาทัฏฐานา เวระมะณี , สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการดื่มน้ำเมา อันเป็นที่ตั้งแห่งความประมาท

ข้อ6 วิกาละโภชะนา เวระมะณี , สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการบริโภคโภชนะในเวลาวิกาล คือตั้งแต่เที่ยงแล้วจนอรุณขึ้นมาใหม่

ข้อ7 นัจจะคีตะวาทิตะวิสูกะทัสสะนะ , มาลาคันธะวิเลปะนะ ธราะณะมัณฑะนะวิภูสะนัฏฐานา เวระมะณี , สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการฟ้อนรำ ขับร้อง ประโคมดนตรี ดูการละเล่นต่างๆ อันเป็นข้าศึุกแก่กุศล ตลอดจนการลูบไล้ทัดทรงประดับตกแต่งร้างกายด้วยดอกไม้ ของหอม เครื่องย้อม เครื่องทา

ข้อ8 อุจจาสะยะนะมะหาสะยะนา เวระมะณี , สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการนอนที่นอนอันสูงใหญ่ ภายในยัดด้วยนุ่นและสำลี

เราถือศีลแปดเพื่อประพฤติพรหมจรรย์ เพื่อส่งเสริมให้การปฏิบัติธรรมของเราให้สะดวกขึ้น เพื่อปลดกังวลจากเรื่องต่างๆ ในเว็บบอร์ดของดิเอ็มซีก็มีกระทู้บางกระทู้ที่กล่าวถึงรายละเอียดปลีกย่อยอื่นๆในการรักษาศีลแปด คุณณัฐธิดาสามารถค้นดูได้ค่ะ
ตัวอย่าง
http://www.dmc.tv/fo...p?showtopic=616
http://www.dmc.tv/fo...p?showtopic=524
http://www.dmc.tv/fo...p?showtopic=328

ถ้ามีข้อสงสัยเพิ่มเติมก็ถามมาได้นะคะ เพื่อนสมาชิกทุึกคนยินดีให้ความรู้เพื่อเป็นธรรมทานค่ะ
อนุโมทนาบุญที่ตั้งใจรักษาศีลแปดค่ะ

#3 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 31 October 2005 - 11:56 AM

สมาทานศีลนี้ทำเองคนเดียวได้รึเปล่า หรือต้องทำต่อหน้าพระคะ?

#4 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 31 October 2005 - 03:58 PM

สมาทานศีลนี้ทำเองคนเดียวได้รึเปล่า หรือต้องทำต่อหน้าพระคะ?

http://www.dmc.tv/fo...p?showtopic=957

#5 Nibbuta

Nibbuta
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2005 - 09:32 AM

ก็เป็นไปได้ยากนะที่จะอาราธนากับพระภิกษุ เพราะเราไม่ได้เจอท่านทุกเวลาที่เราอยากอาราธนาศีล 8
ตอนอยู่ชมรมพุทธฯ รุ่นพี่นำอาราธนาเอง โดยใช้คำว่า

"หันทะ มะยัง อัฏฐะสิกขา ปะทา ปะทัง ภะนามะเส"

แต่สำหรับเราถ้าไม่ได้อยู่วัด เวลาจะอาราธนาศีลไม่ว่า 5 หรือ 8 จะอาราธนาต่อหน้าพระพุทธรูป โดยตั้งนะโมฯ ก่อน 3 จบ เพื่อระลึกถึงพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จากนั้นก็ท่องขอไตรสรณคมน์ เพื่อระลึกถึงพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง แล้วค่อยตั้งใจอาราธนาศีลจ้า

#6 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2005 - 02:32 AM

ถ้าอาราธนาคนเดียวรู้สึกว่าจะใช้คำว่า
"อะหัง ภันเต" แทนที่คำว่า "มะยัง ภันเต" นะครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#7 ยิ้ม

ยิ้ม
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2005 - 06:50 PM

อาราธนาศีล ๘ คนเดียวในวันธรรมดา
"อะหัง ภันเต ติสะระเณนะ สะหะ, อัฎฐะ สีลานิ ยาจามิ"

อาราธนาศีล ๘ คนเดียวในวันอุโบสถ (วันพระ)
"อะหัง ภันเต ติสะระเณนะ สะหะ, อัฎฐังคะ สะมะนาคะตัง อุโบสะถัง ยาจามิ"

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ _/|\_

#8 ยิ้ม

ยิ้ม
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2005 - 07:26 PM

ลองฟังธรรมศึกษาเรื่องอุโบสถศีล จากพระอาจารย์ที่นี่ค่ะ

http://media.dmc.tv/study/481111.wmv

#9 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2007 - 08:08 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ