ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

นั่งสมาธิแล้วเห็นหลวงปู่กับจักรแก้ว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดอกบัวสวรรค์

ดอกบัวสวรรค์
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2010 - 06:57 PM

ไม่รู้ว่าคิดไปเองไหม แต่เราไม่เคยเห็น ไม่เคยมีประสบการณ์ภายใน

ปกติจะไม่ค่อยได้นั่งสมาธิ แต่ช่วงนี้ต้องกลั่นกาย วาจา ใจ สำหรับกฐินคุณยาย ก็เลยฟิต นั่งสมาธิเช้า-เย็น โดยเมื่อคืน ขณะที่ใจเริ่มหยุดนิ่ง ก็ประมาณ 10 นาทีเท่านั้น จู่ๆก็เห็นหลวงปู่ นั่งสมาธิที่กลางท้อง ตอนนั้นรู้สึกนิ่งสุดๆ แล้วก็เห็นจักรแก้วผุดขึ้นมา ตอนนั้นคิดว่าฟุ้ง ก็เลยทำเฉยๆ ก็ยิ่งเห็นหลวงปู่ สลับกับจักรแก้ว ผุดไปเรื้อยๆ ประมาณ5 นาที

ไม่รู้ว่าหมายความว่าอะไร ไม่รู้จะเล่าให้ใครฟังดีนอกจากคนในครอบครัวและ DMCที่นี่ เดี๋ยวเค้าว่าเราเพี้ยน แต่อย่างไรก็รู้สึกดีมากๆเพราะเห็นสิ่งที่เป็นมงคลค่ะ

#2 Tung

Tung
  • Admin
  • 195 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2010 - 07:02 PM

ดีจ้า สาธุ นั่งเยอะๆเลยจ้า จะดีกว่าเดิม
ภาพที่เห็นถือเป็นนิมิตและเป็นกำลังใจที่ดีจ้า
นั่งให้เยอะๆเลยจ้า เอาให้เยอะกว่าเดิมเลยจ้าาา

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2010 - 07:23 PM

สาธุ สาธุ สาธุ

ไม่ว่าจะเป็นผลของการปฏิบัติธรรมในรูปแบบไหน จะเป็นนิมิตหรือคิดไปเอง แต่เห็นแบบนี้ก็ถือว่าเป็มงคลกับชีวิตแล้วหล่ะครับ

ถือได้ว่าใจเราผูกพันอยู่กับมหาปูชนียาจารย์ ใครจะว่าเพี้ยนก็ช่างเขาเถิดครับ

ทำไปเรื่อยๆ บ่อยๆ จากที่แค่เห็น เดี๋ยวท่านก็มาสถิตอยู่กับเราตลอดเวลาครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2010 - 07:42 PM

เป็นเรื่องเล่าที่ดี และน่าฟังค่ะ การจะเห็นได้ก็แสดงว่าใจใสและเป็นกุศล อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#5 ต้นกล้าแห่งตะวัน

ต้นกล้าแห่งตะวัน
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2010 - 10:45 PM

ชั่งเป็นเรื่องเล่าที่น่าปิติยิ่งนับเป็นบุญอย่างยิ่งครับที่ผมได้อ่านเรื่องนี้ ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยอีกครั้งนะครับ

#6 usr37337

usr37337
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2010 - 12:55 AM

เป็นเรื่องที่น่่าชื่นชม และน่าอนุโมทนา มากกว่าจะหาว่าเพี้ยนนะครับ..

ยินดีด้วยครับ..

ขอให้ก้าวหน้าโดยเร็ววัน เป็นอัศจรรย์ นะครับ..

ไฟล์แนบ

#7 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2010 - 07:08 AM

อนุโมทนาบุญ กับนิมิตที่ดีๆ ด้วย ค่ะ ขอให้ก้าวหน้ายิ่งๆขึ้น ด้วย ค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#8 Rynex

Rynex
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2010 - 08:47 AM

ดีแล้วครับ ไม่ว่าจะเห็นอะไรก็ตามถ้ามันทำให้เรารู้สึกดีมีความสุข ก็ดีทั้งนั้นหล่ะครับ

เพราะเรานั่งไม่ได้เพื่อหวังจะได้เห็นอะไร สิ่งที่เห็นเป็นผลพลอยได้จากการหยุดนิ่ง

หลวงพ่อบอกเสมอนั่ง หยุด นิ่ง เฉย นิ่งให้หยุดนิ่ง ไม่ได้นั่งให้เห็นโน่นเห็นนี่ หรือไม่เห็นอะไรก็ตาม อย่าไม่สนใจตรงนั้น

สำคัญที่หยุด นิ่ง เฉย มีอะไรให้ดูด็ดูไปเรื่อย

นั่งต่อไปเรื่อยๆครับ อย่าไปยึดประสบการภายในว่าจะเหมือนเดิมทุกครั้งนะครับ ยกเว้นว่านิ่งถูกส่วนร้อยเปอร์เซนต์จะเหมือนกันเอง

โมทนา สาธุ อีกครั้งครับ

สาธุ

DHAMMA FORCE 072
Special Dhamma Team of The Element Space

THUNDER FORCE 222
Special Combat Team of The Earth Side

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 04 November 2010 - 11:49 AM

สิ่งดีๆ จะไหลมาเทมา สู่ครอบครัวคุณแล้วล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2010 - 12:00 PM

สาธุค่ะ

#11 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2010 - 05:08 PM

ไม่รู้ว่าหมายความว่าอะไร
- ไม่ต้องรู้ความ แต่รู้ว่าใจเราหยุด แม้จะยังไม่สมบูรณ์ ก็ถือเป็นกุศลนิมิต เกาะเกี่ยวในมหาปูชนียาจารย์ไปก่อน สักพักพอใจหยุดใจนิ่งถูกส่วน เดี๋ยวความรู้บังเกิดขึ้นเองนะ
รู้สึกดีมากๆเพราะเห็นสิ่งที่เป็นมงคลค่ะ
- สาธุ...แต่ต้องพึงระวังการปรุงแต่งว่า นั่งครั้งหน้าจะต้องเหมือนหรือต้องดีกว่าครั้งนี้...เลิกอยาก ลาหยอก หลุดออกจากกาม เดินตามขันธุ์สามเรื่อยไป
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#12 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 07 November 2010 - 10:07 PM

...การเห็นของแท้จะเกิดจากการไม่อยากจะเห็น แต่สิ่งที่ยืนยันกับการเห็นนั้นคือ จะสบายทั้งกาย และใจ อย่างที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อน
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#13 samorn072

samorn072
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2010 - 08:03 PM

สาธุค่ะ นั่งต่อไปเรื่อย ปรับตัวปรับกายใหม่นะแต่อย่าอยากได้ทุกครั้ง อย่าเร่งด้วยนะเพราะจะนั่งไม่ดีเลยจะหงุดหงิดเพราะทำไมไม่เหมือนเดิมนะ นึกดูว่าปรับแบบไหนก็ให้ปรับแบบเดิมนะเดี๋ยวดีเองค่ะ

#14 usr36141

usr36141
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2010 - 11:15 AM

สาธุค่ะ อยากเห็นบ้าง

#15 usr37801

usr37801
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2010 - 08:08 PM

สาธุค่ะ นั้นถือว่าเป็นสิ่งทีดีมากนะ ดิฉันก็เคยมีประสบการณ์คล้ายๆแบบนี้ค่ะ

#16 ธนันดรสุคโต พรหมะอาจารียัง

ธนันดรสุคโต พรหมะอาจารียัง
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2011 - 01:50 PM

ผมอยากบอกว่านั่นเป็น อาการของ อุคหนิมิต ครับ ขอให้กำหนดจิตให้ว่าง อย่าไปยึดติดหรือสงสัยกับสิ่งที่เห็นในนิมิตนั้น เพราะถ้าคุณยึดติดหรือสงสัย จิตของคุณก็จะไม่ก้าวหน้า ต่อไปเพราะจะติดกับ นิมิต นั้นตลอด เพราะ การฝึกสมาธินั้น จิตของคนเราจะต้องผ่าน ทั้งหมด5 ขั้นตอนซึ่งจะแบ่งตามระดับชั้นของ ฌาณ ทั้ง4 ซื่งจะมี 5 อาการคือ วิตก วิจาร ปิติ สุข เอกคัตตา ซื่งเมื่องจิตของคุณผ่านไปถึง เอกคัตตา ได้แล้วนั่นคือจิตจะติดอยุ่กับการ ทรงอารมณ์ เป็นหนึ่งนั่นคือ ฌาณ 4 แล้วจึงถอยกลับมาที่ อุปจารสมาธิ นั่นคือ วิจาร เพื่อ พิจารณา อริยสัจ 4 เท่านั้นก็พอครับ
เพราะปัญญาจะเกิดที่ ฌาณ 4 นั่นเองซึ่งจิต จะมีความมั่นคงมาก