ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

คนไม่เข้าใจ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ใมเข้2007

ใมเข้2007
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2007 - 04:59 PM

สวัสดีชาวdmc และ พี่น้องทั่วๆ โลกครับ ผมชื่อ ด.ช. นิคม หอมสมบัติ อยู่โรงเรียนราชสีมาวิทยาลัย2 จังหวัดนครราชสีมา
ผมอยากจะถามครูมไหญ่ว่า กระผมมีบุพกรรมใด ที่เสียมารดาตั่งแต่อายุเพียง 14 ปีเท่านั่น กระ ผมจะขอเล่าเรื่อง นิดๆหน่อยๆ ครับ
แม่ผมเป็นโรคมะเร็งร้าย (เต้านม) โดยเป็นพันธุกรรม ตั่งแต่กำเนิด แม่ของผม เป็นคนโคราชบ้านตะลุงหว้า แม่ผมเป็นนิสัยดี มีความเมตตาอารี แม่ผมเคยลงทุนจำหน่ายน้ำอัดลม แต่ขาดทุน มีหนี้สินมากมาย กระผมอยากทราบว่า กระ ผม และ แม่ เคยผูกกรรมกันมา ตั่งแต่ชาติใหน (คำถาม๗ผมอยากจะ ทราบว่า ท่านยังห่วงอะไรอีกมั่ย หรือท่านต้องการ อะไร ถ้าท่านเกิดแล้วท่านเกิดเป็นอะไร ท่านสบายดีมั่ย ขอบพระคุณครับ wacko.gif wacko.gif

#2 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2007 - 09:57 PM

เป็นมะเร็งเต้านม จากที่ศึกษาCase Studyมา ส่วนใหญ่เป็นจากกรรมกาเมเจ้าชู้และกรรมปาณาติบาตในอดีตชาติมาส่งผลครับ เรื่องว่าท่านห่วงไหม ท่านต้องการบุญ เพราะชีวิตหลังความตาย บุญคือสิ่งสำคัญที่สุด อุทิศไปให้ท่านบ่อยๆครับ
เรื่องว่าเกิดเป็นอะไรนี้ ก็ขึ้นอยู่กับกรรมของแต่ละคนที่ทำมาตอนเป็นมนุษย์ ไม่ทราบเหมือนกันแม่น้องตายแล้วไปไหน happy.gif

#3 รับบุญ

รับบุญ
  • 120 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2007 - 08:39 AM

ถ้าห่วงคุณแม่ ก็หาเวลาช่วงปิดเทอมบวชให้คุณแม่ซิครับ จะได้เป็นบุญใหญ่ส่งผลให้ท่านไปสู่สุคติ

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 17 November 2007 - 05:46 PM

สนับสนุนบุญบวชครับ บุญแรงมากๆ ขอบอก
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2007 - 08:32 PM

บุญบวชพระ แม่จะได้บุญ64กัปเลยนะ แต่ถ้าบวชเณรก็จะได้บุญกึ่งนึงคือ32กัป

#6 แม่อ้อย

แม่อ้อย
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2007 - 10:58 AM

ใช่จ้าแม่เป็นคนที่ไม่มีลูกชาย ถ้ามีจะให้บวชตลอดชีวิตเลย อยากให้บวชให้แม่นะอุทิศการบวชให้แม่ๆต้องดีใจแน่ๆ

#7 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2007 - 01:33 AM

มาเป็น case study เลยแฮะ

บวชโลดน้อง summer นี้เลยนะ ^^

#8 ^_^หลับตาพริ้ม๐นั่งหน้ายิ้ม^_^

^_^หลับตาพริ้ม๐นั่งหน้ายิ้ม^_^
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2007 - 09:45 PM

บวช ให้ท่าน ได้ที่เรา และท่านก็ได้ด้วย บวชแล้วตั้งใจนั่งสมาธินะ อุทิศบุญให้ท่านเยอะๆ และ บ่อยๆ นะ