ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากถามเกี่ยวกับ ดุสิตบุรีวงบุญพิเศษเขตใน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2008 - 10:39 PM

ไม่ทราบว่าเขตในนั้นมี เทพธิดาไหมครับ

ถ้าไม่มี หมายความว่า ต้องเป็นชายเท่านั้นถึงจะไปเขตในได้เท่านั้นใช่ไหมครับ
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#2 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 12:17 AM

ต้องตอบว่ามีแต่เทพบุตร ครับ แต่ผู้หญิงก็ไปอยู่ได้ แต่พอละโลกแล้ว จะกลายเป็นเทพบุตร คับผม

#3 usr25000

usr25000
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 04:57 AM

อุบาสิกาจะต้องสร้างบารมีอย่างยิ่งยวด รักษาพรมจรรย์รักษาศีล๘ตลอดชีวิต หรือเกือบตลอดชีวิต หรือเข้าถึงพระธรรมกายทำวิชชาได้ ละโลกแล้ว บุญมีมากพอสามารถเป็นเทพบุตร จึงจะเข้าไปอยู่เขตในได้ครับ

#4 usr20351

usr20351
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 10:35 AM

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 12:07 PM

อยากรู้ก็ต้องทำบุญให้เยอะๆแล้วไปอยู่ดูสิครับ เหอๆๆๆ ^ ^

ช่วงนี้ไม่ขอตอบแต่ขอเชียร์ให้ไปพิสูจน์แทน เหอะๆๆ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 05:54 PM

บุญหลาย ถามให้ บุญมี ?
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 08:55 PM

ป่าวจ้า อยากรู้เองอ่าครับ
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#8 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 10:13 PM

biggrin.gif (ขำง่ะ )

เขตในที่ดุสิต
มีแต่ สมณเทวบุตร และ เทพบุตร ค่ะ
คนที่เกิดเป็นหญิง อยากอยู่เขตใน
ต้องมีบุญมากๆ อย่างคุณยายอาจารย์จันทร์ และ คุูณยายอาจารย์ทองสุข เป็นต้นค่ะ

เขตในที่โลกมนุษย์ แถวๆ วัดที่ใหญ่ที่สุดในโลก ตำบลคลองสาม อำเ ภอคลองหลวง (ทำนองเพลง อบต.คลอง)
มี 3 อาศรม ค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#9 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 11:27 PM

เขตใน จริงๆ แล้วก็แปลว่า ผู้ที่รักการประพฤติพรหมจรรย์ยิ่งชีพ ไม่ยินดีในกาม ราคะ ตัณหา และเก้ารอเก้า ถือครองเพศนักบวช ยึดพระรัตนตรัยเป็นสรณะ และที่สำคัญจิตใจมุ่งแต่ที่จะขจัดกิเลส ปราบมารประหารกิเลส น่ะเองล่ะค่ะ หากมีจิตใจมั่นคงแน่วแน่ ก็ไม่ต้องรอให้ตายก่อน เข้าเขตในหรอกค่ะ มาเข้าทั้งที่เป็นๆ นี่แหล่ะ สร้างผังสำเร็จกันตั้งแต่ยังเป็นๆ นี่แหล่ะจ้า ชัวร์สุด

แม้ชาตินี้จะเป็นหญิง ก้อมีสิทธิ์นะคะ หากมุ่งตรงแน่วแน่ ไม่ไปแวะข้างทางเสียก่อน หุหุ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#10 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 12:02 AM

เขตใน จริงๆ แล้วก็แปลว่า ผู้ที่รักการประพฤติพรหมจรรย์ยิ่งชีพ ไม่ยินดีในกาม ราคะ ตัณหา และเก้ารอเก้า ถือครองเพศนักบวช ยึดพระรัตนตรัยเป็นสรณะ และที่สำคัญจิตใจมุ่งแต่ที่จะขจัดกิเลส ปราบมารประหารกิเลส น่ะเองล่ะค่ะ หากมีจิตใจมั่นคงแน่วแน่ ก็ไม่ต้องรอให้ตายก่อน เข้าเขตในหรอกค่ะ มาเข้าทั้งที่เป็นๆ นี่แหล่ะ สร้างผังสำเร็จกันตั้งแต่ยังเป็นๆ นี่แหล่ะจ้า ชัวร์สุด

แม้ชาตินี้จะเป็นหญิง ก้อมีสิทธิ์นะคะ หากมุ่งตรงแน่วแน่ ไม่ไปแวะข้างทางเสียก่อน หุหุ

เห็นด้วยนะคร๊าบบบบบบบ.....

สาธุ สาธุ สาธู๊
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 12:51 PM

แต่ที่แน่ๆ ตั้งแต่ชั้นดาวดึงส์ขึ้นไป ไม่มีลูกครึ่งครับ หุหุหุ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 05:42 PM

แต่ที่แน่ๆ ตั้งแต่ชั้นดาวดึงส์ขึ้นไป ไม่มีลูกครึ่งครับ หุหุหุ

เอ.....คำพูดนี้ มีความสัมพันธ์ กับคำพูดนี้หรือไม่ อย่างไร

เห็นด้วยนะคร๊าบบบบบบบ.....

เอ่อ.......... biggrin.gif
คือว่า ไม่ได้เป็นทอม ดี๋ เกย์ tussy นะค้า บอกก่อน cool.gif

สุนทรพ่อ

#13 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 10:31 AM

อ้าว ขอโืทษครับ ไม่ได้เจตนาให้สัมพันธ์กันครับ smile.gif
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร