ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เป็นเพราะกรรมอะไรถึงทำให้ไม่มีเพื่อน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 33 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr21142

usr21142
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2007 - 04:34 PM

glare.gif คือหนูเป็นคนที่ไม่มีเพื่อนสนิทเลย แต่ไม่ถึงกับว่าไม่มีเพื่อนน่ะค่ะ เพื่อนในภาควิชาคุยด้วยได้หมดค่ะ แต่ไม่มีเพื่อนที่เรียกได้ว่าสนิทกันสักคน เวลาต้องจับคู่ทำงานก็จะต้องเป็นเศษเหลือตลอด จำได้ว่าเป็นแบบนี้มาตั้งแต่เรียนประถมแล้ว เวลามีเพื่อนที่เริ่มจะสนิทๆกัน ก็จะต้องโดนแย่ง หรือเวลาจะแทรกไปสนิทกับกลุ่มเพื่อนก็จะเป็นเหมือนส่วนเกินเป็นอย่างนี้ตลอด เป้นเพราะกรรมอะไรหรือเปล่าค่ะ เพราะจะว่าไปหนูก็เป็นคนคุย ตลกเฮฮาน่ะค่ะ คุยกับเพื่อนฮากันตลอด แต่ถามถึงเพื่อนสนิทไม่เห็นมีใครอยากจะสนิทกับหนูสักคนเลย ต้องเป็นเศษเหลือตลอด ช่วยตอบทีค่ะเ จะได้นำไปแก้ไขปรับปรุง เพราะไม่ชอบเดินคนเดียว หรือต้องคอยมองหาเพื่อนตลอดไป

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2007 - 05:16 PM

ลองสำรวจดูตัวเราเองว่ามีสังคหวัตถุ ๔ หรือเปล่า คือ ทาน ปิยวาจา อัตถจริยา สมานัตตา ลองไปหาอ่านรายละเอียดดูนะครับ...สาธุ

#3 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 09 December 2007 - 05:52 PM

ผมเคยฟังเพลงพี่หงา คาราวาน นะ จะร้องบางท่อนให้ฟังนะ smile.gif
"คำว่าเพื่อนเหมือนคำว่าเสี่ยว ต่างกันนิดเดียว เสี่ยวหนักแน่นกว่า
จะเป็นเพื่อนรักเพื่อนกินกันมา เพื่อนร่วมชะตาแม้ ตายแทนกัน
เพื่อนกินเพื่อนนอน เพื่อนสนุกสนาน เพื่อนร่วมสำราญ นั้นมีร้อยพัน......
.................................................................................................

อุปปาทาน ที่ทำให้คิดว่าไม่มีเพื่อน ทั้งที่เพื่อนจริงๆในทางพุทธศาสนา คืออะไร
อวิชชา ทำให้เกิด อุปปาทาน
คิดไปว่าเป็นคนที่ไม่มีเพื่อนสนิทเลย เวลามีเพื่อนที่เริ่มจะสนิทๆกัน ก็จะต้องโดนแย่ง หรือเวลาจะแทรกไปสนิทกับกลุ่มเพื่อนก็จะเป็นเหมือนส่วนเกินเป็นอย่างนี้ตลอด เป้นเพราะกรรมอะไรหรือเปล่าค่ะ

ธรรมะของ พระพุทธเจ้านั้น มีหลายบท ถ้าไปหาอ่านใน นวโกวาท ก็มีหลายบทที่ชัดเจนอยู่แล้ว
เพียงแต่ขอให้ จขกท. พิจารณาความจริง ตามที่ปรากฏอยู่ในสังคมปัจจุบัน

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ควรพิจารณาที่ชีวิตของตนเอง สังคม

สมาคมต่างๆ ในโลก ส่วนใหญ่เกิดขึ้นเพราะธาตุแท้
เพราะแนวโน้มของอัธยาสัยบุคคลเป็นมูลฐาน
ไม่ว่าจะเป็นสมาคมแพทย์,สมาคมทางกฎหมายม,สมาคมวิศวกรรมก็ตาม หรือสมาคมตลก สมาคมมวย ฯลฯ
ย่อมส่อถึงธาตุแท้และอัธยาสัยของบุคคลผู้เป็นสมาชิกอยู่ไม่น้อย

ตลอดถึงแหล่งการพนัน และแหล่งอบายมุขต่างๆ ก็เช่นเดียวกัน
ย่อมส่องถึงส่วนลึกในจิตใจของบุคคลเป็นอย่างดี
ปรากฏการณ์ต่างๆ ในโลกปัจจุบันเป็นการยืนยันอยู่เสมอว่า
ความที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้นั้นเป็นความจริงสักเพียงไร...

จขกท. ก็ไม่จำเป็นต้องไปแสวงหา ให้เมื่อยตุ้ม ถ้าใส พอเพื่อนดีๆ วิ่งเข้าหารับไม่ทันเลย
จะเป็นบุญบันเทิงเลยล่ะ จขกท.

อายตะนะ ของสรรพสัตว์ ที่คบค้าสมาคมกัน

ดูกรภิกษุทั้งหลาย
คูถกับคูถย่อมเข้ากันได้ ร่วมกันได้
มูตรกับมูตรย่อมเข้ากันได้ ร่วมกันได้
เขฬะกับเขฬะย่อมเข้ากันได้ ร่วมกันได้
บุพโพกับบุพโพย่อมเข้ากันได้ ร่วมกันได้
โลหิตกับโลหิตย่อมเข้ากันได้ ร่วมกันได้
แม้ฉันใด

สัตว์ทั้งหลายก็ฉันนั้นแล
ย่อมคบค้ากันย่อมสมาคมกัน โดยธาตุเทียว
คือสัตว์จำพวกที่มีอัธยาศัยเลว
ย่อมคบค้ากันย่อมสมาคมกัน
กับสัตว์จำพวกที่มีอัธยาศัยเลว
แม้ในอดีตกาล ... แม้ในอนาคตกาล ...
แม้ในปัจจุบันกาล สัตว์ทั้งหลายก็ย่อมคบค้ากัน
ย่อมสมาคมกัน โดยธาตุเทียว
คือสัตว์จำพวกที่มีอัธยาศัยเลว
ย่อมคบค้ากัน ย่อมสมาคมกัน
กับสัตว์จำพวกที่มีอัธยาศัยเลว

น้ำนมสดกับน้ำนมสดย่อมเข้ากันได้ ร่วมกันได้
น้ำมันกับน้ำมันย่อมเข้ากันได้ ร่วมกันได้
เนยใสกับเนยใสย่อมเข้ากันได้ ร่วมกันได้
น้ำผึ้งกับน้ำผึ้งย่อมเข้ากันได้ ร่วมกันได้
น้ำอ้อยกับน้ำอ้อยย่อมเข้ากันได้ ร่วมกันได้
แม้ฉันใด

สัตว์ทั้งหลายก็ฉันนั้นแล
ย่อมคบค้ากัน ย่อมสมาคมกัน โดยธาตุเทียว
คือสัตว์จำพวกที่มีอัธยาศัยดี
ย่อมคบค้ากัน ย่อมสมาคมกัน
กับสัตว์จำพวกที่มีอัธยาศัยดี
แม้ในอดีตกาล ... แม้ในอนาคตกาล ...
แม้ในปัจจุบันกาล สัตว์ทั้งหลายก็ย่อมคบค้ากัน
ย่อมสมาคมกัน โดยธาตุเทียว
คือสัตว์จำพวกที่มีอัธยาศัยดี ย่อมคบค้ากัน
ย่อมสมาคมกัน กับสัตว์จำพวกที่มีอัธยาศัยดี ฯ

พระผู้มีพระภาค ผู้สุคตศาสดา
ครั้นได้ตรัสไวยากรณภาษิตนี้จบลงแล้ว
จึงตรัสพระคาถาประพันธ์ต่อไปว่า ฯ

กิเลสเพียงดังหมู่ไม้ในป่า
เกิดขึ้น เพราะการคบค้าสมาคม
ย่อมขาด เพราะไม่คบค้าสมาคม
คนเกาะท่อนไม้เล็กๆ
พึงจมลงในห้วงมหรรณพ ฉันใด
แม้สาธุชนก็ย่อมจมลง
เพราะอาศัยคนเกียจคร้าน ฉันนั้น
เพราะฉะนั้น พึงเว้นคนเกียจคร้าน
มีความเพียรเลวนั้นเสีย
พึงอยู่ร่วมกับบัณฑิตผู้สงัด
ผู้เป็นอริยะ ผู้มีใจสูง ผู้เพ่งพินิจ
ผู้ปรารภความเพียรเป็นนิตย์ ฯ

สังยุตตนิกาย นิทานวรรค ธาตุสังยุตต์
ทุติยวรรค สตาปารัทธสูตร

พระพุทธเจ้าตรัสถึงเหตุมูลฐาน ของการรวมกลุ่มทางสังคม ว่าเป็นไปตามอิทธิพลของธาตุแท้ที่อัธยาสัยตรงกัน ย่อมคบค้าสมาคมกันเป็นกลุ่มสังคม ไม่ว่าจะเป็นธาตุแท้อัธยาสัยที่ดีหรือเลวก็ตาม ที่มีธาตุมีอัธยาสัยดีตรงกัน ก็คบค้าสมาคมกับคนดีด้วยกัน มีธาตุหรืออัธยาสัยเลว ก็คบค้าสมาคมกับคนประเภทเดียวกัน สัตว์โลกย่อมเป็นไปอย่างนี้ไม่ว่าจะเป็นอดีต อนาคต หรือปัจจุบัน

พระพุทธเจ้าตรัสพลางชี้ให้ดูว่า

ภิกษุทั้งหลาย

ที่อยู่สำนักพระสารีบุตร มีอัธยาสัยนิยมปัญญา

ที่อยู่สำนักพระโมคคัลลานะ มีอัธยาสัยนิยมอิทธิฤทธิ์

ที่อยู่สำนักพระมหากัสสปะ มีอัธยาสัยนิยมธุดงค์

ที่อยู่สำนักพระอนุรุทธ มีอัธยาสัยนิยมทิพยจักษุ

ที่อยู่สำนักพระปุณณะ มันตานีบุตร มีอัธยาสัยนิยมธรรมกถึก

ที่อยู่สำนักพระอุบาลี มีอัธยาสัยนิยมวินัย

ที่อยู่สำนักพระอานนท์ มีอัธยาสัยนิยมการศึกษา

คนที่มีอัธยาสัยไม่เชื่อในเรื่องกรรม ไม่มียางอาย ไม่หวั่นเกรงความชั่วเสียหายใดๆ จมอยู่ในความเกียจคร้าน ปล่อยตัว งมงาย ย่อมคบค้าสมาคมกับคนประเภทเดียวกัน พวกเขาเข้ากันได้ง่าย ถูกอัธยาสัยกันได้ง่าย เพราะมีธาตุประเภทเดียวกัน พระพุทธเจ้าตรัสเปรียบเทียบว่า เช่นเดียวกับ

คูถเข้ากับคูถ

มูตรเข้ากับมูตร

น้ำลายเข้ากับนำลาย

น้ำเหลืองเข้ากับน้ำเหลือง

เลือดเข้ากับเลือด

(ธาตุสังยุต สังยุตตนิกาย)

ส่วนผู้มีอัธยาสัยดีงาม มีความเชื่อในเรื่องกรรม รู้สึกละอายและยำเกรงต่อความเสียหาย รักการศึกษาเล่าเรียน ขยันหมั่นเพียร ไม่ปล่อยตัวปล่อยใจ มีเหตุผล ย่อมคบค้าสมาคมกับคนประเภทเดียวกัน เพราะเข้ากันกลมกลืนกันได้ง่าย เช่นเดียวกับ

น้ำนมเข้ากับน้ำนม

น้ำมันเข้ากับน้ำมัน

เนยเข้ากับเนย

น้ำผึ้งเข้ากับน้ำผึ้ง

(ธาตุสังยุต สังยุตตนิกาย)

สัตว์โลกย่อมเป็นไปเช่นนี้ ไม่ว่าจะเป็นในอดีต ในปัจจุบัน หรืออนาคต

พระพุทธเจ้าได้ตรัสสรุปเป็นข้อความว่า

ความชั่วสุมใจคน เกิดจากการคลุกคลีกัน
จะตัดความชั่วเช่นนั้นได้ ก็ต้องตัดการคลุกคลีกัน
คนที่เกาะท่อนไม้เล็ก ๆ ข้ามมหาสมุทร
เขาย่อมจมลงในมหาสมุทรได้ ฉันใด
แม้คนที่ดำเนินชีวิตดีมาก่อนแล้ว
ถ้าเกียจคร้าน ก็จมได้ ฉันนั้น
ดังนั้น พึงเว้นคนเกียจคร้าน ไร้ความเพียร
พึงคบค้าสมาคมกับบัณฑิต ผู้รักความสงบ น้ำใจประเสริฐ
พากเพียรเอาชีวิตเข้าแลก รู้จักพินิจพิจารณา
..................................................................

smile.gif มาวัดทุกวันอาทิตย์ เป็นอย่างน้อยสิ หรือไม่ก็ มารวมกลุ่มกับ กลุ่มอะไรน๊า ที่คิดระดับโลก น่ะ
ที่สภาธรรมกายสากล มีเพื่อนทางธรรมเป็นหมื่นๆ เลย เดินๆไป ยิ้มไป เพื่อนเต็มสภาเลย

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#4 cat....ka

cat....ka
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2007 - 06:06 PM

อืม...สู้ๆนะ....สนิทมากรักมากผูกพันธ์มากก็ทุกข์มากนะ....สนิทน้อยผูกพันธ์น้อยก็ทุกข์น้อยนะ....ถ้าไม่มีเพื่อนสนิท...ลองนั่งธรรมะดูน่าจะดี เพราะใจไม่ได้ยึดติดกะใครไงคะ...และเราว่าไม่ต้องหาหรอกเดี๋ยวก็มาเอง....ลองถามตัวเองดูซิว่าเกิดมาทำไมอะไรคือเป้าหมายของชีวิต...แล้วก็จะได้รู้ไงคะว่าเราต้องทำอะไรบ้าง

#5 NONGPAKOUW

NONGPAKOUW
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2007 - 07:59 PM

สู้ๆๆนะค่ะจะเป็นกำลังใจให้ค่ะ ต้องยิ้มแย้มแจ่มใส แล้วทำใจใสๆนะค่ะ นั่งสมาธิประจำนะค่ะ เชื่อเถอะค่ะเมื่อเพื่อนๆของคุณเห็นความดีของคุณเขาต้องเป้นเพื่อนกับคุณแน่ๆๆเลยเพราะตอนนี้เราเองมีเพื่อนเยอะมากได้ชวนมาทำบุญที่วัดแล้วด้วยค่ะ

#6 usr21142

usr21142
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2007 - 08:05 PM

ขอบคุณทุกท่านน่ะค่ะ ไม่เครียดแล้ว มีพ่อแม่ มีคนในครอบครัวรักเราแค่นี้ก็พอไม่อยากแสวงหาความรักที่อื่นแล้ว

#7 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2007 - 08:40 PM

นั่งสมาธิครับ
เห็นองค์พระแล้ว
จะตกหลุมรักตนเอง
แล้วคนอื่่นจะชอบเราเอง

#8 Bruce Wayne

Bruce Wayne
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 04:06 AM

เท่าที่เรารู้มานะ จากในเว็บนี้แหละ เห็นเขาบอกว่ามันอาจเกิดจากในอดีต ขาดบุญชักชวนคนทำบุญ ก็เลยทำให้ปัจจุบันเลยไม่มีเพื่อน อาจเป็นเพราะเมื่อทำบุญแล้วทำคนเดียว ไม่ได้ชวนคนอื่นเลยขาดบุญส่วนนี้ไป ดังนั้นในตอนนี้ต้องเป็นกัลยาณมิตรผู้นำบุญไปให้เพื่อนมากๆนะ รู้สึกว่าจะมีcase เกี่ยวกับกรณีแบบนี้ด้วย เหมือนจะเป็น case ที่ผ่านหูผ่านตาไป ใครรู้ช่วยมาตอบหน่อยเร็ว

#9 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 09:53 AM

อย่าคิดแสวงหาความสุขจากสิ่งภายนอกเลยครับ ไม่ว่า จะเป็น คน สัตว์ สิ่งของ เพราะสิ่งเหล่านี้ล้วนเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา มาแสวงหามิตรแท้ภายในเป็นหลักจะดีกว่านะครับ ถ้าน้องตั้งใจปฏิบัติธรรม ทำความดี มากเข้า แล้วอธิษฐานให้มีเพื่อนดีๆ บุญในตัวก็จะดึงดูดให้ได้รู้จัก และมีเพื่อนเป็นคนดีเองครับ แต่ถ้าอยากได้เพื่อนดีๆเร็วๆ ก็ง่ายมากครับ พี่ขอแนะนำให้ไปที่ชุมนุมพุทธฯประจำมหาวิทยาลัย หรือมาเป็นอาสาสมัครที่วัดนะครับ เพื่อนดีๆน่ารักๆทั้งรุ่นเดียวกัน รุ่นพี่ รุ่นน้อง เยอะเลยครับ ถ้าสนใจเป็นอาสาสมัครก็ส่งข้อความส่วนตัวมาบอกพี่ได้นะครับ พี่จะแนะนำให้ครับ รับรองว่าน้องจะไม่เป็นส่วนเกินอีกต่อไป แต่จะเป็นส่วนสำคัญของเราทุกคนครับ :-)

#10 usr16773

usr16773
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 12:42 PM

อยากให้คนอื่นรัก เราต้องรักตัวเองก่อน (เมื่อเราสว่างโลกก็สว่าง) และเราก็ต้องหักรักคนอื่นด้วย (ยิ่งให้ยิ่งได้) นิสัยดีๆแบบนี้ต้องค่อยๆพยายามครับเราทำกันได้ทุกคนอยู่แล้ว (เราทำได้ ถ้าได้ทำ)
ผมได้คำตอบต่างๆในชีวิตก็มาจากคำสอนของหลวงพ่อฯ ง่ายๆนี่ล่ะครับ (ไม่คิดไม่แปลก ยิ่งคิดก็ยิ่งแปลก) smile.gif

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 12:49 PM

สิ่งสำคัญที่จะทำให้เราเป็นคนมีเพื่อน(ที่ดี) คือ ธรรมะของพระพุทธเจ้า ในข้อ ศิลปการครองใจคน น่ะครับ ได้แก่

1. ทาน การให้ เราแบ่งปันเพื่อนบ้างหรือเปล่า ซื้อขนมไปฝากเพื่อนบ้างหรือเปล่า มีข้าวของเครื่องใช้ แบ่งให้เพื่อนบ้างหรือเปล่า ถ้าไม่ ต่อให้คุยสนุกกับเขา เขาก็ไม่สนิทด้วยหรอกครับ

2. ปิยวาจา วาจาดีเพราะๆ ไม่ใช่วาจาตลก สนุกสนานนะครับ มีหลายคนเหมือนกัน ที่ชอบคุยสนุก แต่เวลาคุยงานแล้วไม่เข้าใจกัน อย่างนี้ เพื่อนก็ไม่อยากร่วมงานครับ ต้องเป็นวาจาดีที่เพราะ ฟังแล้วเข้าใจ ปฏิบัติตามกันได้อย่างดี โดยเฉพาะเรื่องงาน อย่างนี้ผ่านครับ

3. อัตถจริยา บำเพ็ญประโยชน์ ร่วมแรงร่วมใจทำกิจกรรมกับเพื่อน เช่น ทำเวร ก็ช่วยเพื่อน ไม่ใช่ เพื่อนทำเวร เราหนีกลับบ้าน อย่างนี้คุยตลกอย่างไร เพื่อนก็ไม่ิคิดร่วมงานครับ

4. สมานัตตา ดีเสมอต้นเสมอไป ต่อหน้าชมเพื่อน ลับหลังนินทา โดยเฉพาะถ้าชอบพูดตลก นี่ต้องยิ่งระวัง เพื่อนคนพูดตลก มักพลาดพลั้งไปแซวคนอื่น (เพื่อให้ตลก) บ่อยครั้ง และก็ย่อมจะทำให้คนอื่นนั้นไม่พอใจแน่นอนครับ จะบอกให้
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 พุทธบุตร ปุถุชน

พุทธบุตร ปุถุชน
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 01:39 PM

อืม ผมก็เคยเจอนะ เหตุการณ์แบบนี้ ทำให้รู้สึกน้อยใจตัวเองมาก ว่าเราทำอะไรผิดไปหรือเปล่า เราก็มาสำรวจดูตัวเราเอง เราว่าตัวเราคิดไปเองต่างหาก เพื่อนไม่เคยมองเราอย่างนั้น จิตเป็นตัวคิดไปเอง

และวิธีของผมที่จะหาเพื่อนสนิทนั้นก็คือ การนั่งสมาธิแผ่เมตตาให้แก่สรรพสัตว์ทั้งหลาย หรือเราจะเจาะจงเป็นรายบุคคลก็ได้ แผ่เมตตาทุกวันทุกวัน แล้วเราจะกลายเป็นคนที่มีเมตตา และมีคนเกลียดเราน้อยลง คนที่เกลียดมากจะเกลียดน้อยลงจนค่อยๆหายไปไม่เกลียดเรา

วิธีนี้รับรองได้ผลครับ ผมเคยทำมาแล้วหลายครั้งด้วย ก็ได้ผลทุกครั้ง

#13 usr21142

usr21142
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 04:58 PM

ขอบคุณทุกๆความเห็นน่ะค่ะ ถือเป็นประโยชน์มากเลยค่ะ

#14 จินฮอน

จินฮอน
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 08:25 PM

เคยคิดอยู่เหมือนกันว่าทำไมบางครั้งไม่ค่อยมีเพื่อน แต่พอมีเข้าจริงๆ เรากับนิ่งเฉย อยากทำอะไรเป็นส่วนตัวมากกว่า
บางครั้งสิ่งที่เราชอบกับสิ่งที่เพื่อนชอบมันต่างกัน ..ทุกคนที่เข้าเว็ปนี้ต่างชอบธรรมะ คนที่เข้าเว็ปอื่นเค้าอาจชอบแฟชั่นหรือข่าวบันเทิง
เพราะเรามีความเห็นไม่ค่อยตรงกับเพื่อน แต่ถ้าเรามีเพื่อนเยอะโลกส่วนตัวก็จะหมดไป เช้าก็โทรมาเย็นก็โทรมา
ละเมอก็ยังโทรมา บางครั้งโทรมาไม่เจอมาหาถึงที่ อืม..
สังเกตุดาราบางคนก็ได้เวลาไปไหนต้องปิดบังใบหน้าเพราะความเป็นส่วนตัวมีน้อย
..จริงๆแล้วถ้าฐานครอบครัวอบอุ่นเราจะต้องการความรักจากข้างนอกน้อยลง .. โชคเอนะ...

#15 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 10:58 PM

ยิ้มแย้มแจ่มใส จริงใจ ช่วยเหลือตามสมควร เสมอต้นเสมอปลาย หรือยังเอ่ย?
เป็นผู้ให้ที่ดีก่อน โดยไม่หวังผลตอบแทน คิดเพียงว่า เราทำความดี เพื่อตัวเราและเป็นประโยชน์แก่ผู้อื่นมากพอหรือยัง

หากทำแล้วก็หมั่นพิจารณาตนเองว่า มีอะไรบกพร่องตรงไหนหรือไม่ อย่างใจเป็นกลางๆ ไม่อคติลำเอียง
ต้องสังเกต ต้องศึกษาบุคลิกพฤติกรรมตนเองว่าเป็นอย่างไร ควรปรับปรุงให้ดีขึ้นอย่างไร
พูดจาดีและน่าฟังหรือไม่ ไม่ว่าร้าย ไม่ส่อเสียดใคร หรือไม่
บางครั้งก็อาจต้องให้เพื่อนที่เคยอยู่ใกล้ หรือคนในครอบครัวมาวิจารณ์เราบ้างว่า เราเป็นอย่างไร
หากคิดจะปรับเปลี่ยนตนเองในแง่ไหนก็ตาม ก็ต้องวางตนให้อยู่ในศีล อยู่ในธรรม คิด-พูด-ทำแต่ความดีเท่านั้น
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#16 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2007 - 12:58 PM

ยึด พระรัตนไตย เป็นที่พึ่ง นะคะ

บุญรักษาค่ะ ^0^

#17 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2007 - 01:53 PM

ถ้าพูดในแง่ของกฎแห่งกรรม ก็คือ อดีตไม่ค่อยได้ทำหน้าที่กัลยาณมิตรชักชวนคนทำความดีครับ

ชาตินี้ต้องทำหน้าที่กัลยาณมิตรเยอะๆครับ

#18 usr36594

usr36594
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2010 - 10:07 PM

เหมือนชั้นจิง ๆ ยังคิดเรยว่าเมื่อไหร่เราจะตายสักที มันขาดไม่ได้เรยเพื่อนสนิทอ่ะ เซง

#19 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 December 2010 - 02:28 PM

เราก้อเจอปัยหานี้เหมือนกันนะ ไม่มีเพื่อน เพื่อนที่สนิทจริงๆน่ะไม่มีเลย ยิ่งตอนนี้อยู่ในช่วงเรียน มันเป็นการยากเวลาเข้ากลุ่มทำงานนะ สุดๆเลย บางทีไปโรงเรียนเดินคนเดียว เพราะเพื่อนเค้าเดินจับกลุ่มกัน ทำไรคนเดียวๆๆๆ แต่เราก็อพยามเข้าหาเพื่อนนะ แต่ส่วนมากก็เหมือนเศษเกินน่ะแหละ ทำไงได้ทีนี้ เลยต้องอยู่คนเดียวเหมือนกะเพลงเลย บางทีน้อยจัยตัวเองมาก ทั้งน้อยจัยเพื่อนด้วย ก้อเป็นซึมๆทั้งวัน บางทีแอบไปร้องไห้ในห้องน้ำ เพราะเรารักเพื่อนไง แต่เพื่อนไม่ได้สนใจไรเราเลย มีข่าวคราวอะไรก้อไม่เคยบอก เลย เหมือนไม่ใช่เพื่อนกลุ่มเดียวกัน เราเข้าไปพูดด้วยก้อทำหน้าเบื่อๆเซง แต่เราก็เก็บมาคิดนะว่าเราไม่ดียังไง ทำไรผิดรึเปล่า สงสัยคิดมากไปเอง แต่ก็รู้สึกเหมือนๆเดิม แย่ๆๆๆๆ แต่ก้อไม่เคยลืมนะว่ามี พ่อ แม่ และที่สำคัญคือ ตัวเราเอง

ก็เพระาคิดแบบนี้เลยทำให้รู้สึกดีขึ้นบ้าง แต่ก็ยากนะที่จะทำได้ เฮ้ออ

#20 *คนเหงาๆ*

*คนเหงาๆ*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 February 2011 - 10:53 AM

[/size][size="7"] unsure.gif unsure.gif
เราก้อคนหนึ่งที่ไม่มีเพื่อนแบนี้ จะเป็นคนที่ถูกลืมอยู่รั่มไป ทั้งๆที่ก้อมีเพื่อนมากมาย แต่ไม่มีเพื่อนสนิท

#21 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 02 March 2011 - 05:33 PM

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ คงเป็นเพราะตัวเราเอง ที่ไม่ดีพอ ~

#22 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 03 March 2011 - 01:53 PM

เป็นเหมือนกันค่ะ ตั้งแต่สมัยเรียน จนทำงานเลย ก็พยามบอกกับตัวเองว่า มันคงเป็นกรรมเก่า เราอาจจะเคยทำกับเค้าไว้ (เพือน) เพราะดุแล้วเราไม่เคยทำอะไรให้เค้าพอใจ อะไรๆ ก็เรา บางครั้งไม่เกี่ยวกับเราเลย ก็ว่าเรา เคยร้องไห้นะ แต่ไม่รู้สิ พอคิดว่าคงเป็นกรรมเก่า เราก็ดีขึ้น แล้วเราก็มองเค้าด้วยความเมตตา แผ่เมตตาให้ทุกครั้ง บางครั้งก้ดีขึ้น แต่พอเราห่างหายจากการแผ่เมตตา ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมนะ ทุกวันนี้ก็ยังคงโดน ที่ทำงาน นั่งทำภายในห้อง 4 คน แต่เค้าคุยกันแค่ 3 คน นั่งนินทา นั่งบ่น เราก็ได้แต่อยู่ของเราไป ไม่มีข้อคิดเห็นใดๆทั้งสิ้น บางครั้งยังคิดเลยว่า มันจะเหมือนทำตัวห่างๆ เค้ารึเปล่า แต่เราไม่อยากนินทานี่นา แล้วคิดดูสิ เวลาที่เราเดินออกจากห้อง รู้เลย เราโดนนินทาแน่ๆ แต่ก็ช่าง เพราะเรายังมีชีวิตอยู่นี่นาอิอิ เอาเป็นว่าเป็นกำลังใจให้นะ

#23 *มด*

*มด*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 16 March 2011 - 06:39 PM

เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ

เชื่อคะ สักวันพวกคุณต้องได้เจออะไรดีดี

ยามลำบาก ท้อแท้ นึกถึงเป้าหมายในชีวิตเยอะๆค่ะ

เราควรอยู่เพื่อสิ่งไหน''

เราเป็นคนหนึ่งที่พร้อมจะเป็นกัลยาณมิตรของทุกคนค่ะ

#24 *เด็กม5*

*เด็กม5*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 April 2011 - 06:07 PM

เวลาอยู่ที่โรงเรียนผมไม่มีเพื่อนสนิทเลย ผมกินข้าวคนเดียว ผมเดินคนเดียว ผมคุยกับคนที่รู้จักบ้างแต่ก็มีอยู่ไม่กี่คน
เวลาเรียนถ้ามีงานกลุ่มให้ทำไอ่พวกที่ไม่เคยเห็นหัวผมกลับมาขออยู่กลุ่มกับผมกันใหญ่เลยเเล้วไอ่พวกนี้ก็ไม่ทำงาน ให้ผมทำตลอดเลย
เมื่อเสร็จงานกลุ่มคนเหล่านี้ก็ทิ้งผมไปไม่คุยกับผมมันเป็นเเบบนี้ทุกที ผมก็ต้องอยู่คนเดียวในโรงเรียนโดยไม่มีเพื่อนสนิทตลอดเลย
"เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่ไม่มีเพื่อนหรือกำลังหาเพื่อนเเท้ทุกๆคนครับ"

#25 *ปอลูกปลา*

*ปอลูกปลา*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 May 2011 - 12:02 PM

เหมือนกันเลยทำไมถึงเข้ากับเพื่อนไม่ได้ไม่รู้

เพื่อนเห็นเราช่วยออกความเห็นในทุกเร่ืองที่เพื่อนทำ

แต่มีบ้างที่บางครั้งสิ่งเหล่านั้นก็ผิดเราก็ไม่ชอบก็เลยมีความเห็น

ที่แตกต่างกันแล้วก็เตือนสติเพื่อนแบบแทงใจเขาคือพูดตรงๆ

เพื่อนก็ไม่พอใจแล้วเกลียดเรา เราไม่ค่อยชอบเที่ยวกลางคืนด้วยแหละ

เลยไม่ค่อยสนิทกะเพื่อนไม่ชอบเพื่อนที่ชอบใส่หน้ากากเข้าหากันมันอึดอัด

เราอยากมีเพื่อนแท้(ญ)สักคนจัง ที่นิสัยชอบทำบุญ ชอบเที่ยวธรรมชาติ(ต่างจังหวัดที่สวยๆเยอะแยะ)

ไม่ขี้อิจฉาริษยาคนอื่น ใจเย็น ต่อหน้าเป็นอย่างไรลับหลังก็เป็นอย่างนั้น ส่วนเรื่องนินทานาๆจิตตังค่ะเข้าใจ(แต่อย่าให้รู้ถึงหูเราละกันเพราะเราคงเสียความรู้สึกน่าดูถ้ารู้

ว่าเพื่อนว่าแต่คงต้องทำใจยอมรับเพราะที่เพื่อนนินทามันคือเรื่องของสิทธิมีสิทธิ์ที่คนคนหนึ่งจะพูดถึงคนคนหนึ่ง ซึ่งห้ามกันไม่ได้ ดั่งที่พระพุทธองค์ท่านได้เคยบอกไว้ว่า

ห้ามปากคนมิให้นินทา ห้ามพระอาทิตย์มิให้มีแสงยังง่ายเสียกว่า(เพราะฉะนั้นตัวเราเองทำใจให้เข้าใจยอมรับในสิ่งนี้ง่ายที่สุดค่ะ)

อยากเจอเพื่อนที่จริงใจไว้ใจได้จริงๆ เตือนกันได้ยามที่อีกฝ่ายทำผิดแค่นี้ก็พอใจแล้วค่ะ ที่สำคัญต้องกตัญญูกตเวทีต่อบิดามารดาด้วยนะเราชอบที่สุดนะจ๊ะ

ใครสนใจอยากเป็นเพื่อนกะเราเรายินดีนะ เมื่อเคยเป็นคนไม่ดีก็ทำตัวใหม่เราให้โอกาสทุกคนเป็นเพื่อนเสมอ เพราะเราก็เคยผิดพลาดมาก่อนจร้า

คนดีชอบแก้ไข คนจังไรชอบแก้ตัวคร้า บายๆๆๆๆๆๆ เราเช่อป

#26 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 17 June 2011 - 03:44 PM

นึกว่าเป็นคนเดียวซะอีก ไม่มีเพื่อนสนิทตั้งแต่เล็กจนโต จนมาทำงานก็ยังเหงาตอน อาการก็คล้ายกับที่หลายๆคนพูก เพื่อนจะมาเมื่อเขาต้องการผลประโยชน์จากเรา เช่น ต้องการให้ขับรถไปส่ง ถ้ามีกลุ่มเราจะกลายเป็นส่วนเกิน ไม่มีสิทธิ์ออกความเห็นอะไรทั้งนั้น เมื่อวานก็นั่งร้องไห้มีบัตรดูละครเวทีได้มาฟรี ชวนเพื่อนๆ ไม่มีใครอยากไปกับเราเลย เราอ่อนแรงเลย เศร้ามากร้องไห้น้อยใจตัวเอง เคยถามหมอดู เค้าบอกว่าดวงคนแบบนี้คือพวกมีศีลธรรมหรือธรรมะสูง คนที่เราพบเจอมีศีลไม่เท่าจึงคบหากันไม่ได้ คนจะเป็นเพื่อนหรือคู่ครองต้องมีศีลสูงในระดับเดียวกัน โชคดีที่มีสามีที่ดีและครอบครัวที่อบอุ่น เรากิดความคิดว่าในเมื่อพวกคุณมีปัญหาเดียวกันกับเรา ทำไมเราไม่มาลองคบหาเป็นเพื่อนกันเผื่อจะกลายเป็นเพื่อสนิทกัน ใครอยากเป็นเพื่อนกับเราลอง e-mail มาคุยกันได้นะคะ [email protected]

#27 *นะ*

*นะ*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 30 June 2011 - 12:02 AM

เราก็เป็นอีกคนที่ไม่มีเพื่อนสนิทเลย อยู่กลุ่มเพื่อนเดียวกันนั่งเรียนด้วยกัน กินข้าวด้วยกัน แต่คุยกันนับคำได้ พออยู่เหมือนไม่มีตัวตนไม่มีคนสนใจ
ไม่มองหน้า ไม่ถาม ไม่ไถ่ไม่ทักทาย พอเราคุยก็ตอบมาคำสองคำและพยายามเลี่ยงตลอด พอเราลุกไปนั่งเรียนตรงอื่นก็จะโทรมาถามมาไถ่มาเปงอะไร ไม่ชอบนะที่ทำแบบนี้ อ้าว แล้วจะให้ทำไงล่ะ พออยู่ก็ไม่สนใจเหมือนโดนกดดันให้ออกจากกลุ่ม พอออกมาก็เหมือนเรียกร้องให้กลับไป พอกลับเข้าไปก็สภาพเดิม บางวันไม่ได้คุยกันเลยก็มี ยอมรับว่าเมื่อก่อนสนิทกันมาก ตัวติดกันตลอด แต่หลัง ๆ ไม่รู้ทำไมเขาถึงตีตัวออกห่าง ไม่ไปไหนด้วย ไม่ค่อยคุยด้วย พอถามว่าเป็นอะไร ก็ได้คำตอบเหมือนเดิม คือ ไม่เป็นอะไร ไม่มีอะไร พอเปิดเทอมมาก็ไม่มีคนสนใจเมิน แต่ก็ยังอยู่กลุ่มเดียวกัน
แรก ๆ เครียดมาก แต่หลัง ๆ ก็ยอมรับสภาพที่เป็นอยู่ได้และทำใจ ไม่ต้องสนิทก็ได้ว่ะ แค่ผิวเผินก็ช่างมัน อย่างน้อยก็เป็นเพื่อนร่วมโลก เป็นเพื่อนมหาลัยเดียวกัน ถึงแม้ว่าเขาจะเข้ามาพูดจาดี ๆ ด้วยเวลาที่เขาต้องการความช่วยเหลือจากเรา แต่เราก็ยินดีทำให้โดยไม่เกี่ยงงอน แต่พอหลังจากที่เขาได้สิ่งที่ต้องการแล้วล่ะ ทุกอย่างก็เหมือนเดิม คือ ไม่ใส่ใจ ไปไหนก็ไม่เรียกไม่บอก แต่ก็ ช่างเถอะ หลัง ๆ เริ่มจะปลงได้ ปล่อยเขาไป ถือซะว่าการช่วยเขาก็คือการทำบุญ ใช้หนี้กรรมที่เคยทำด้วยกันมา จะได้ไม่มีอะไรติดค้างกันอีก
ทุกวันนี้ก็ทำตัวเหมือนเดิม ปกติของเรา นั่งเรียนเราก็เรียนของเรา ถึงเวลากินข้าวไปกินด้วยกันเราก็กินของเรา คุยบ้างเล็ก ๆ น้อย ทำอะไรคนเดียวบางทีมันก็สะดวกดี แต่มันแค่เหงาก็เท่านั้นเอง
[email protected] ว่าง ๆ ก็มาคุยกันได้นะ

#28 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 19 July 2011 - 09:11 AM

พูดแล้วกะนึกถึงตัวเอง เรากะเป็นคนหนึ่งที่ไม่ค่อยมีเพื่อนเลย เราเข้าเรียนปี1 แต่เพราะอายุเราอาจะรุ่นปี3แล้ว ทำให้ไม่มีใครเข้ามาสนิทกะเราเลย เราพยายามชวนคุยแล้วนะ แต่ก็ไม่มีใครสนใจเราเลย เป็นเหมือนส่วนเกิน เราว่าพวกเค้าอาจจะมองว่าเราหยิ่งก็ได้ แต่ไม่ใช่หรอก เราแค่ไม่รู้จะคุยกับใคร เป็นแบบนี้ตลอด นั่งเรียนคนเดียว กินข้าวคนเดียว เดินคนเดียว เวลาอาจารย์ให้สอบเป็นคู่ เราจะไม่มีคู่ เราจะเป็นคนสุดท้ายที่ต้องสอบกับอาจารย์ ไม่รู้เพราะอะไรนะเราคิดถึงเพื่อนๆรุ่นเดียวกันกับเรา อย่างน้อยพวกเค้ากะยังคุยกะเราถึงจะไม่ใช่เพื่อนสนิทก็นะ ไม่เหมือนแบบนี้ ที่ไม่มีใครยอมคุยกับเราเลย เราเหนื่อยใจมาก น้อยใจตัวเอง ในชีวิตจริงเราก็คงจะมีใครที่เป็นเพื่อนเราจริงๆหรอก
จนวันหนึง เราไปเล่นเกมออนไลน์เกมส์นึง แล้วบังเอิญไปเจอผู้หญิงคนนึง เค้าอายุแก่กว่าเราปีนึง ซึ่งตอนแรกกะเป็นเพื่อนกันในเกมตามปรกติ คือไม่ได้สนิทอะไรกันมาก พวกเราอยุในเกมกะเล่นด้วยกัน ตั้งแต่เราเวลเล็กๆจนตอนนี้เวลสูงแล้วเรากะยังเป็นเพื่อนกัน ฉันยอมรับเลยว่า เธอคือเพื่อนสนิทของฉัน ถึงพวกเราจะไม่เคยเจอหน้ากันมาก่อน แต่ตลอดเวลา 2 ปีที่ผ่านมา เขาไม่เคยทิ้งเราไปไหนเลย ให้กำลังใจเราตลอดเวลาเลย ใครจะไปรู้ เพื่อนออนไลน์ก็เป็นเพื่อนสนิทเราได้เหมือนกัน ฉันมีความสุขบนโลกออนไลน์ทั้งที่ในชีวิตจริงฉันไม่มีใครเลย ฉันรักเพื่อนของฉันมาก ขอบใจนะที่ผ่านเข้ามาในชีวิตของฉัน และคอยเป็นกำลังใจให้ฉันตลอด "เพื่อนรัก"

#29 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 02 August 2011 - 11:36 AM

เราก้อเป็นเหมือน จขกท. ค่ะ มันแปลกมากนะ เหมือนกันเด๊ะเลย จนสงสัยเหมือนกันเด๊ะเลย

#30 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 13 September 2011 - 07:25 PM

ลองอ่านดูอ่านจะเหมือนชีวิตใครหลายๆคน

[size="5"]ตอนนี้เราอยู่ปี1แล้วแต่เหตุการณ์ที่เราเจอคือม.ปลายอ่ะคือไม่เคยมีเพื่อนสนิทเลยคิดอะไรก็แตกต่างจากคนอื่นทำงานก็เหมือนเป็นส่วนเกินเวลาจับกลุุ่มหรือจับคู่อ่ะเราเศร้ามากแล้วเวลาอยู่ที่โรงเรียนออกความคิดเห็นก็ไม่ได้ต้องนั่งเงียบเราก็งงกะชีวิตที่ต้องเกิดมาเป็นแบบนี้อะนะหรือค.คิดเรายังเป็นเด็กอยุอ่า(ขอระบายหน่อยเหอะคนที่ทำให้เพื่อนเศร้าร้องไห้ด่าว่าแกล้งนินทาว่าร้ายลุมด่าเพื่อนให้เจ็บชํ้านํ้าใจระวังให้ดีเวรจะตามสนองควรคิดว่าถ้าคนนั้นเป็นตัวเองบ้างล่ะจะเป็นยังไง!!การทำร้ายจิตใจเพื่อนนานๆระวังเวรจะตามทันเพราะคนที่โดนทำให้เศร้ามากๆก็อาจจะเป็นโรคซึมเศร้าและอาจหนีปัญหาด้วยความตายความแค้นที่่มีคนทำกับเค้าเค้าคงลืมไม่ลงและอาจตามท้วงหนี้พวกมันทุกๆชาติไปที่เรียกว่าเจ้ากรรมนายเวรนั่นเอง) เราสงสารทุกคนนะแต่ขอให้สู้ๆเพราะ..ใครทำเวรไรไว้มันต้องชดใช้ แต่เราไม่อยากพูดให้ทุกคนแค้นมันนะ แต่เราอดไม่ได้เพราะเราทนจนเหลืออดแล้ว แต่เราก็แนะนำให้ทุกคนแผ่เมตตาให้มันเยอะๆจะได้ไม่มีเวรกรรมกันอีก และเราควรชวนคนอื่นมาทำบุญทำดีกันเยอะๆจะได้เป็นการทำหน้าที่กัลยาณมิตรชาติหน้าเราจะได้มีเพื่อนเยอะๆค่ะ เราเข้าใจนะคนที่ไม่สามารถจะออกความคิดเห็นพูดหรือแสดงความรู้สึกที่มีออกมาได้มันน่าสงสารมากเช่นเห็นเพื่อนสนุกสนานแต่เราอินไปด้วยเลยขำก็จะมีคนด่าว่าไม่เกี่ยวไรด้วยมาขำ..คนประเภทนี้มีเยอะพวกปากหมาพวกชอบแส่เรื่องชาวบ้านพวกชอบนินทาคนอื่น เรายอมรับว่าเราเคยนินทาคนอื่นตอนนี้เราก็เหมือนชดใช้กรรมแต่เราอยากจะเตือนว่าการนินทาเป็นสิ่งไม่ดีอย่างน้อยลองมองกลับกันว่าถ้าคนที่ถูกนินทาคนนั้นคือเราเราจะรู้สึกยังไงคนทีถูกนินทาคงเป็นเหมือนกัน ขอฝากเรื่องใจเค้าใจเราไว้ด้วยน่ะค่ะ แต่ถ้ากำลังเจออยุเราต้องอดทนถือว่าชดใช้กรรมละกัน สู้ๆจ่ะแต่เราก็อย่าไปยอมมันนะถ้าเราไม่ผิดเพราะมันจะได้ใจแล้วมันจะข่มเหงเราอยุเรื่อยไป..
การยอมคนเป็นสิ่งดีในบางครั้งเพื่อจะได้จบเรื่องไปแต่ถ้ายอมมากไปเราจะกลายเป็นคนโง่และคนอ่อนแอจงเดินทางสายกลางอ่านธรรมะเยอะๆแล้วชีวิตจะดีค่ะ