ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีใครนั่งสมาธิทุกวันบ้าง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 25 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 10:43 PM

ออกพรรษาแล้วพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านอยากใก้ลูกๆๆนั่งสมาธิกันต่อย่าได้ขาดแม้ว่าออกพรรษาแล้ว มีพี่ๆเพื่อนๆท่านใหนบ้างที่นั่งสมาธิทุกวันบ้างและนังกันนานกันแค่ใหนบ้าง นั่งแล้วมีประสบการณ์อะไรมาเล่าให้ฟังกันบ้างนะครับ อนุโมทนาด้วยนะครับกับการสั่งสมปัญญาบารมีที่มิได้ขาดเลย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#2 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 10:55 PM

โอ้นั่งทุกวันค่ะ เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังนะค่ะว่าเป้นยังไงตอนนี้ไปนั่งธรรมก่อนค่ะ happy.gif
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#3 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 11:53 PM

พยายามนั่งทุกวันครับ แต่ยังมือตื้อมืดมิด อยู่เลยอ่ะ red_smile.gif sleep.gif
แต่ไม่ท้อครับ ยังนั่งทุกวัน ต้องสำเร็จสักวันซิน่า (ปลอบใจตัวเอง )

ยังไง กราบอนุโมทนาบุญ ท่านที่นั่งทุกวันด้วยนะครับ happy.gif

#4 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 12:36 AM

อนุโมทนาบุญครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#5 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 01:15 AM

ทุกลมหายใจผ่องใสตลอดครับ โปรดอนุโมทนากับผมด้วย
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#6 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 03:03 AM

โอ้นั่งทุกวันค่ะ เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังนะค่ะว่าเป้นยังไงตอนนี้ไปนั่งธรรมก่อนค่ะ happy.gif ___By ท่าน 'Locithip'
พยายามนั่งทุกวันครับ แต่ยังมือตื้อมืดมิด อยู่เลยอ่ะ red_smile.gif sleep.gif
แต่ไม่ท้อครับ ยังนั่งทุกวัน ต้องสำเร็จสักวันซิน่า (ปลอบใจตัวเอง )

ยังไง กราบอนุโมทนาบุญ ท่านที่นั่งทุกวันด้วยนะครับ
happy.gif ___By ท่าน 'num_r'
ทุกลมหายใจผ่องใสตลอดครับ โปรดอนุโมทนากับผมด้วย___By ท่าน 'บุญเย็น'
ท่านทั้งสามสุดยอด จริงๆ ohmy.gif ohmy.gif ohmy.gif สำหรับความหมั่นเพียร พยายาม นั่งธรรมะ (นั่งสมาธิ) อย่างสม่ำเสมอทุกๆวัน
ข้าน้อยผู้นี้ ขอชื่นชม และ โปรดรับ ความคารวะจากใจ ของข้าพเจ้าด้วยนะครับ happy.gif smile.gif laugh.gif

[attachmentid=8694][attachmentid=8694][attachmentid=8694]

ข้าพเจ้าใคร่ขอร่วม อนุโมทนาบุญ กับ ท่านทั้งสาม (ที่ขยัน และมุ่งมั่น ซึ่งน่าเป็นแบบอย่างจริงๆครับ) สำหรับ การนั่งธรรมะเป็นปกติ ด้วยเทอญ ครับ

ข้าพเจ้าจะขอเอาท่านทั้งสามเป็นแบบที่ดี สำหรับเรื่องการขยันมั่นเพียร ด้วยนะครับ happy.gif

ขอให้ ท่านทั้งสาม และ ท่านอื่นๆ ที่เข้าคุณสมบัติดังที่ ท่าน phong ตั้งไว้ในกระทู้นี้ ได้พัฒนาการนั่งธรรมะของท่านเอง ใน ทุกๆวันๆ ทุกๆครั้ง ทุกๆชั่วโมง ทุกๆนาที ทุกๆวินาที ที่ทุกๆท่าน ได้ใช้ในการนั่งธรรมะ ให้เป็นไปอย่างรวดเร็ว และเข้าถึงองค์พระธรรมกาย โดยเร็วพลัน ด้วย เทอญ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ happy.gif happy.gif happy.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  1111.gif   11.88K   17 ดาวน์โหลด

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#7 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 07:12 AM

ช่วงนี้นั่ง ทุกๆวัน หลายวันแล้ว
ใจผ่องแผ้ว แม้มืดมิด ก็ไม่หวั่น
ทำสิ่งดี เพื่อตัวเอง ทำทุกวัน
นั่งหลับมั่ง เมื่อยมั่ง นั่งต่อไป

#8 สุดดีดี

สุดดีดี
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 08:56 AM

นั่งทุกวันค๊ะ แต่ยังมึดตื้อมึดมิดอยู่ค๊ะ
หลับบ้าง ฟุ้งบ้าง ก็นั่งค๊ะ

ขออนุโมทนาบุญค๊ะ

#9 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 08:59 AM

อนุโมทนาบุญค่ะ

ตอนอยู่เมืองไทยนั่งสมาธิทุกวันตอนเช้าก่อนออกไปทำงานวันละ 10-30 นาที พอมาอยู่ต่างประเทศช่วงแรกๆไม่ได้นั่งเลย ต้องปรับตัวหลายอย่างมากๆๆๆ แต่ช่วงนี้ก็ได้นั่งเหมือนเดิมแล้วค่ะ เปลี่ยนจากตอนเช้าเป็นก่อนนอน ช่วงระหว่างวันถ้าระลึกได้ก็จะเอาใจเข้ากลางทันที พยายามทำให้ใจคุ้นชินจนเป็นอารมณ์น่ะค่ะ
Relax & Alert

#10 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 09:35 AM

ถ้าถามว่า นั่งทุกวันหรือป่าว จะทำให้คน ที่ขาดแม้เพียงวันเดียว ไม่ได้มาตอบในกระทู้นี้ครับ ซึ่งบางคนมีความตั้งใจแน่วแน่ เด็ดเดี่ยวมาก แต่ด้วยเหตุธุระบางประการ
ทำให้ต้องหยุดนั่งไปในบางวัน อาจจะรวมถึงพระภิกษุผู้เคร่งครัดบางรูปด้วยซ้ำ จริงๆ อยากให้ถามว่า ใครได้นั่งใด้เท่าไหร่ เป็นอย่างไร ในพรรษาที่ผ่านมาจะดีกว่าครับ

#11 Man_K

Man_K
  • 154 โพสต์
  • Interests:สมาธิ สติ ปัญญา

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 10:11 AM

สาธุ

#12 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 10:27 AM

นั่งทุกวันค่ะ... smile.gif

#13 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 12:04 PM

ยกมือด้วยคนค่ะ สาธุๆๆๆ

#14 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 12:39 PM

นั่งครับแต่ไม่ได้ทุกวัน แล้วเจ้าของกระทู้ล่ะตอนนี้เป็นไงบ้างเล่าสุ่กันฟังหน่อยนะ ฝากความคิดถึงไปให้สมหวังด้วยนะครับ laugh.gif
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#15 รับบุญ

รับบุญ
  • 120 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 01:29 PM

sleep.gif นั่งไม่ได้ทุกวัน แต่จะพยายายามนั่งต่อไป ถึงะมืดตื้อ มืดมิด ก็มีสิทธิ์พบดวงใส ๆ

#16 ลูกพระธัมฯครับ

ลูกพระธัมฯครับ
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 03:42 PM

นั่งเกือบทุกวันครับ

#17 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 03:58 PM

นั่งทุกวันเหมือนกันค่ะ

#18 จะว่าง่ายค่ะ

จะว่าง่ายค่ะ
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 05:55 PM

อนุโมทนา อนุโมทนา ในมหากุศลผลบุญ สาธุ สาธุ สาธุ

#19 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 06:36 PM

สาธุ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#20 เราคือใคร

เราคือใคร
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 07:58 PM

นั่งทุกวันครับ แต่ยังนั่งไม่เต็มที่ตามที่ได้ตั้งใจไว้ครับ
ก็จะพยายามให้ยิ่งๆ ขึ้นไปครับ

#21 jenny

jenny
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 09:25 PM

Since i come back from Thailand i do meditatation everyday ka. already 2 weeks ka. satu with everybody ka

#22 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2006 - 01:23 AM

กราบอนุโมทนาบุญ ท่านที่นั่งทุกวันด้วยนะครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#23 พรรณบุญ

พรรณบุญ
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2006 - 06:08 PM

เพิ่งเริ่มนั่ง และตั้งใจว่าจะนั่งทุกวันค่ะ

#24 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 15 October 2006 - 09:26 PM

นั่งแล้วสว่างขึ้นเยอะค่ะ นั่งได้นานขึ้น นานขึ้นๆเวลาก็เพิ่มมากๆขึ้นๆ จะรู้สึกสบายอัตโนมัติค่ะ จบข่าว มีอีกค่ะแต่พี่ก็ลองนั่งดูนะค่ะแล้วจะรุ้ว่าสุขที่ใดหาแทบเท่สุขภายใน
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#25 ธรรมภิญโญ

ธรรมภิญโญ
  • 25 โพสต์
  • Interests:ฝึกปฏิบัติสมาธิ /อ่านหนังสือ

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 11:28 AM

สาธุ
กระผม ก็นั่งทุกวันเลย สบาย ...เบา....ใส..เงียบ...เย็น ....ชื่นใจ ......
ตอนนี้นิ่งอยู่สบายๆๆ..แม้เวลาเดิน..ยืน ทำงาน อ่านหนังสือ....ทุกอย่าง
ใจสบายมากเลยอยากให้ทุกคนหันมาปฏิบัติธรรมจังเลยครับ
ข้าพเจ้ายังเป็นผู้มีสติปัญญาน้อยอยู่ หากคำพูดอันใดทำให้ผู้เจริญในธรรมทั้งหลายเห็นว่าไม่สมควร
ข้าพเจ้าขออโหสิกรรม และกรุณาชี้แนวทางให้ข้าพเจ้าด้วยครับ

#26 Surachai sri

Surachai sri
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 December 2010 - 05:32 PM

เมื่อก่อนนั่งบ้างไม่นั่งบ้างมักจะสวดมนต์นอนอย่างเดียว..แต่เดี๋ยวนี้ตั้งแต่ติดจานดาวเทียมผมได้เปิดดูช่อง DMC(ทำงานอยู่มาดากัสการ์ครับ) มีความรู้สึกอยากถือศิล ทาน และสร้างบารมีบ้าง รวมถึงทำสมาธิ.เป็นเวลา 33 วันแล้วนั่งไม่เคยขาดเลยครับ..ทำตามคุณครูไม่ใหญ่บ้าง.เจริญอานาปานาสติบ้าง ช่วงเริ่มแรกนั่งได้ประมาณ 15 นาทีก็ถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีนะ แต่เดี๋ยวนี้นั่งได้ถึง 45 นาทีแล้ว ผมจะเพียรพยายามนั่งต่อไปถึงแม้ว่าจะมืดตื้อมืดมิดเพียงไรก็ตาม จะพยายามเจริญอิทธิบาท 4 อริยะสัจ 4 และมรรค 8 ให้เป็นปกติ ร่วมอนุโมทนาด้วยนะครับ..สาธุ