ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก ฟ้ายังฟ้าอยู่

ค้นพบทั้งสิ้น 107 รายการโดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ (จำกัดการค้นหาจาก 28-April 23)

#174910 รายงานสภาพอากาศจาก วัดพุทธโจฮันเนสเบิร์ก เช้านี้เอง

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 17 May 2010 - 10:09 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

แวะมาทักค่ะ ไม่ได้เข้ามานาน...
เคยไปใส่บาตรมาแล้ว อุโมงค์ต้นจักกะแรนด้า เป็นศูนย์ที่สวยมากค่ะ

ปล.1 ต่างคน ต่างมุ่งมั่นสร้างบารมี ต่างไปทำในสิ่งที่ยิ่งใหญ่ขึ้น เพราะบุญมากขึ้นนั่นเอง หลังกลับจากโจเบิร์ก ตอนนี้ ลพ.โอ ผ่องใสมากค่ะ อยู่เขาแก้วฯ เพิ่งพบกันเมื่อวันที่ 22 เมษาเอง
ปล.2 กระทู้รวมรุ่น หรือป่าวคะนี่ ^^

#169462 มืดทึบ

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 17 February 2010 - 06:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาาธุ

#169461 ฉลองพระใหม่ วัดประสิทธิ์โพธิ์ชัย

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 17 February 2010 - 06:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

wowww ภาพงามหลายเด้อ... ตากล้องมือดีมีภาพแอบด้วย ^^
พรุ่งนี้จะออกธุดงค์กันแล้ว เดี๋ยวคงได้ภาพงามๆ มาฝากกันอีก

#169315 ใคร login ไม่ได้ ลอง forget password ดูค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 16 February 2010 - 01:40 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใคร login ไม่ได้ ลองกด forget password ดูค่ะ
ลองเปลี่ยน pssw ดูค่ะ
แล้วเวลา login ก็ให้ลอง login ด้วย e-mail address ค่ะ

#169291 คิดถึงพี่น้องชาวเว็บ dmc.tv

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 16 February 2010 - 06:56 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สมาชิกแต่ละท่านเป็นอย่างไรกันบ้างคะ สบายดีกันหรือป่าว

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาอัพเดทข่าวสาร ขออภัยนะคะ ภารกิจงานบุญอันใหญ่หลวงค่อนข้างเยอะและหนักจริงๆ พระอาจารย์หัวหน้าศูนย์ พระพี่เลี้ยง และทีมงานที่กาฬสินธุ์กำลังวิ่งตามโปรเจคหลวงพ่ออยู่ค่ะ (หอบแฮ่กๆ เหมือนวิ่งมาราธอนยังไงยังงั้นค่ะ) biggrin.gif

ขณะที่การอบรมยังคงดำเนินต่อไป

ตักบาตรพระใหม่ด้วยข้าวสาร

ก่อนหน้านี้ไป survey สถานที่ธุดงค์ ได้มา 3 วัด ข่าวหนาว่า "ผีดุ" cry_smile.gif (ธุดงค์วันที่ 18-24 ก.พ.ค่ะ)

เมื่อวานนี้ก็ไป survey ศูนย์อบรมใหม่แล้วค่ะ ในเขตอำเภอใกล้เคียง ตอนนี้ได้เพิ่มมา 3 ศูนย์แล้ว สำหรับที่จะจัดอุบาสิกาแก้ว และบวชพระแสนที่สองค่ะ ขอให้พี่ๆ น้องๆ ทุกท่าน ที่มีส่วนในบุญบวชพระ และสมาชิกชาวเว็บ ได้บุญกันถ้วนหน้านะคะ

โดยเฉพาะครอบครัวจิรพัฒนกุล ที่ส่ง Lactasoy มาเป็นกำลังใจ กำลังท้องตลอดโครงการ

พร้อมกับฉลองเพลพระใหม่ด้วยแกงไข่มดแดง ผัดผักหวานใส่ไข่มดแดง และไอติมกะทิค่ะ ^^
และหลวงพี่ Wish ที่ส่งกำลังใจมาให้เรื่อยๆ (จากนครสวรรค์)

ขอบคุณร่มสีเหลือง จากแดนอาทิตย์อุทัย และพี่ tnawut (ร่มของพี่ปฏิปทา 072 มีค่ามากมาย ณ ที่แห่งนี้ค่ะ ขาดเธอไป ฉันคงขาดใจ..)
ขอบคุณ คุณโทและคุณ loveboon คู่หูดูโอ ที่มาพร้อมทุกสิ่งอย่างที่ต้องการ ^^
ขอบคุณพี่กุ้ง ที่โทรมาถามสุขทุกข์ตลอดเวลา ไม่ลืมกัน
และทุกๆ ท่านที่มีส่วนร่วมในการบวชแสนครั้งนี้ และครั้งหน้าค่ะ

เลยไม่มีเวลามาอัพเดทเว็บบอร์ดสักเท่าไร แต่อย่างไรก็ดี วันนี้กำลังนั่งรอ การตักบาตร+ถวายภัตตาหารเช้า ฉลองพระใหม่
ขอให้ทุกท่านได้บุญด้วยกันนะคะ

แวะเวียนเข้ามาดูบ่อยๆ เพราะคิดถึงจริงๆค่ะ ^^

#169218 สำหรับสมาชิกท่านที่ login ไม่ได้

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 15 February 2010 - 11:42 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลองเปลี่ยน password ดูค่ะ
ก่อน login ให้กดปุ่มลืมรหัสผ่าน แล้วทำตามขั้นตอนที่ระบบแจ้งไว้

ก็จะสามารถ login ได้เหมือนเดิมแล้วค่ะ happy.gif

#169213 รายการ DMC ที่ส่งสัญญานเป็นภาษาอังกฤษ

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 15 February 2010 - 10:16 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

24 hr. at....

mms://67.228.216.27/en100k

or from this page
http://www.dmc.tv/multimedia.php
You may click at "100k" ----> "English" row & "USA flag" column..

GOOD LUCK..

#168698 เมื่อลูกผู้ชาย บอกความในใจ ณ ทุ่งกาฬสินธุ์

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 08 February 2010 - 03:54 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เป็นความสุขเล็กๆ ในใจของทีมงาน ผู้ที่ทำให้ความฝันของพระเดชพระคุณหลวงปู่ เข้าใกล้ควมจริงขึ้นมาทุกเมื่อเชื่อวัน
โดยหลวงพ่อว่า อย่างไร ลูกๆ ก็ขอว่าตามกัน

มื้อนี้ ก็จะมาเปิดเผยความลับที่อยู่ในใจแมนแมน ลูกผู้ชายตัวจริง ที่เข้ามาในโครงการบวชแสนรูปค่ะ

เป็นบทความในใจของนาค ธทย. ก่อนบวชเด้อค่ะ (มื้อนี้เริ่มบวชพระแล้ว)

นาค ธทย. ธงชัย เฉิดฉาย

.............................................

นาค ธทย. นพรัตน์ ไชยขันธ์

.............................................

นาค ธทย. ขวัญใจ แก้ววิเศษ

วันนี้มีเวลาจำกัดเด้อค่ะ เอาเท่านี้ก่อน แล้วจะมาปันเบิ่งใหม่
skynoi กับ ฟ้าฯ ฟ้าวไปจ่ายตลาดซื้อของมาทำกับข้าวถวายพระใหม่ พรุ่งนี้เช้าค่ะ

เอาบุญมาฝากมิตรรัก แฟนคลับทุกท่านค่าา สาาาาธุๆๆๆ

#168539 นาคปรก

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 05 February 2010 - 04:22 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

รับไม่ได้จริงๆ - -"

ขอแบนหนังเรื่องนี้ 1 เสียง !!

ถ้าดูจากที่นี่ไม่ได้
ลอง link ไปดูที่ youtube เองได้ค่ะ

#168283 ลืมได้งัย ว่าคุณปู่ก็เป็น แมน แมน

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 02 February 2010 - 01:15 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เยี่ยม!!

#167951 กำหนดการวันอุปสมบทหมู่ 100,000 รูป

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 28 January 2010 - 09:59 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

http://www.dmc.tv/pa...ent/�%B...2ท.html

#167687 ซวนคนบวชได้ 66 คนแล้ว dmc.tv@กาฬสินธุ์2

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 24 January 2010 - 12:03 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ด้วยอานิสงส์ผลบุญ ของทีม dmc.tv เฮ็ดให้ อยู่ดีๆ adsl 4 mb ก็มาลงม่อง กศน.(ที่มาใช้พื้นที่ของวัดประสิทธิ์โพธิ์ชัย)
โดยที่ ผอ.ก็ยังบ่รู้เรื่องหยัง หนังสือทางราชการหยังกะบ่อมีมา ทุกคนงงเบิ้ด แต่ซุมเฮา เข้าใจ๋ว่า มันคือหยัง happy.gif

ได้ใซ้ฟรีตลอดโครงการ ^^

ขออนุญาตทุกท่าน เอาภาพแห่งควมประทับตราตรึงใจ๋ ขนลุกขนพองทุกมื้อตลอดเวลา เอาบุญแห่งการทุ่มเท ร่างกาย ซีวิต จิตใจ๋ ของพระอาจารย์และทีมงานทุกคนมาฝากทุกท่าน ค่ะ

เกินคำบรรยาย เบิ่งกันเอาเองค่ะ....

มามื้อแรก ย่างจนเกิบขาด ยังบ่พอได้ สิ้บ คน (ผู้ใหญ่บ้านมงคลพูด)

ภาพแบบนี้หายากแล้วในเมืองหลวง (ภาพถ่ายเองค่ะ ไม่ได้เอามาจากในเน็ตแต่อย่างใด

ตอนกลางเวน (กลางวัน) กะไปกันจั่งซี้ค่ะ รถกระบะ 3 คัน
เส้นทางเดินรถ เป็นถนนดินแดง ทุกคนจะหัวแดงกลับบ้านกันทุกวันค่ะ ทรหด อดทน หนุกหนาน บุญบันเทิง กลับถึงวัดห้าทุ่มทุกมื้อ

... ม๊ออ
(ธรรมชาติระหว่างทางของจริง ไม่มีตัดต่อแต่อย่างใด)

ซุมเฮา ผู้มีบุญ.. ทุกคนมีความอดทนสูงมากๆ ลุยงาน ไม่มีบ่น ทุกคนยิ้มร่าเริง alert เบิกบานกันตลอดวันตลอดคืนเลยยย

ย่างตามหลังพระ.. หมาน้อยบ่กัด

โปรโมททุกจุด ที่สามารถเฮ้ดได้

แม่ๆ เอาลูกเจ้ามาบวชเด้อออ

เจ้าบ่อยากบวชบ๊ออออ ?? มาบวชให้หลวงพ่อแน๊ เป็นหยัง nerd_smile.gif
(รองเจ้าอาวาส พาลุย เดินสายนำกั๋นจนเป็นไข้แดด แต่ก็ไม่มีถอย ออกทุกวัน ไม่มีพัก ซาบซึ้งหลาย)

มะ ให้หลวงตาซวนแมน แมน มาบวชจั๊กหน่อย
"เสียงที่โยมพ่อ โยมแม่ ได้ยินอยู่นี่ บ่แม่นเสียงขายไข่ ขายน้ำปลาเด๊ แต่เป็นเสียงบุญ นำบุญมาให้ฮอดเฮือน..."

และแล้ว มื้อนี้ คนได้ยินเสียงเครื่องเสียงของพวกเฮา แล้วกะย่างมาขอใบสมัครเลย ปลื้มหลายเด้

กลับวัด มานั่งสวดมนต์ นั่งสมาธิ รวมใจ ผนึกกำลังหยาบ+ละเอียด ทำกันเป็นทีม และอธิษฐานจิต ขอให้คนมาบวชเยอะๆ
ขอให้งานหลวงพ่อสำเร็จ

ตกตอนแลง (ตอนค่ำ) แบ่งทีมกันไป สองทีม ทีมละ 2 หมู่บ้าน
งานนี้กะไปแย่งซีนหนังขายยาสตรีเพ็ญพากษ์

พ่อหนูบวชได้ค่ะ

และแล้วกะได้คนมาบวชอีก 1 คน ก้มกราบพ่อกำนัน แบบในภาพที่เห็นนี่แหล่ะค่ะ

เอาบุญมาฝา่กทุกท่านเด้อค่ะ วัดประสิทธิ์โพธ์ซัย ศูนย์บวช 1 ใน 333 วัดทั่วไทย ได้คนบวช 66 คนแล้วค่ะ

มื้อนี้เอาเท่านี้ก่อนเด้อค่ะ ปลื้มหลาย เกินคำบรรยาย
ผู้ใด๋ ยังบ่เคยซวนคนบวช หรือลงพื้นที่ บัดนี้ หลวงพ่อมอบโอกาสที่เราจะได้บุญใหญ่แล้ว รีบๆ ไปทำหน้าที่กันเด้อค่ะ เหลือเวลาอีกแค่ 7 วันเท่านั้น สู้ๆๆๆๆๆ

ขอบคุณเจ้าภาพทุกท่าน
แลคตาซอยทุกกล่อง
ขอบคุณเจ้าอาวาส, พระลูกวัดทุกรูป, กำนันวิรักษ์, ผู้ใหญ่บ้านมงคล, ผญบ.พรชัย, เทศบาลกิตติ อีกทั้ง ผญบ.และผู้ช่วยทุกๆ หมู่ ที่สนับสนุนทุกสิ่งอย่างทั้งพาขับรถตระเวนไปตลอดวันตลอดคืน และทีมงานทุกท่าน ที่มาจากเว็บไซต์แห่งครอบครัวความดีแห่งนี้

ทุกคนมาช่วยกันสานฝัน โลกสันติสุข สันติภาพที่แท้จริงกำลังเกิดขึ้นแล้วในบัดนี้..
ทุกคนมีศักยภาพ ที่ตัวเองไม่รู้มาก่อน และบัดนี้ เป็นโอกาสสำคัญที่ทุกคนจะได้รู้ว่า "เราทำได้"
อนุโมทนาบุญค่ะ

อ่านตอนที่ #1

โปรดติดตามตอนต่อไป... ซาบซึ้งสุดๆ

#167605 ข่าวจากกาฬสินธุ์

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 22 January 2010 - 07:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สวั๊สดีค่ะ

เอาบุ๋ญม๊าฝากเด้อพี่น้อง มื้อนี้ แห่นาค แล้วแล่วค่ะ มื้อนี้ ม่วน ปลื้ม แฮง หลาย กับควมสำเร็จครั้งแรก แล้วจะปันภาพเบิ่งเด้อค่ะ

สากะได้ เน็ตแรง 4Mb. ด้วยอานิสงส์ผลบุ๋ญ ที่ทีมงานกาฬสินธุ์ ทุกผู้ทุกค้น เฮ็ดบุญทางอินเต๋อเน้ต อยู่ดีดี อินเต๋อเน็ต 4Mb กะโผล่มาจากทางใด๋ กะบ่ฮู้ได้ อานิสงส์ผลบุญซวนคนบวชกะคงแฮงหลาย เลยดึงดูดสาย adsl มาลง อู้ย ปลื้มสู้ดๆๆๆ

แค่คิดว่าอยากได้ มันกะมาเอง

พี่คุณครู หัวหน้า กศน. ที่มาใซ้ พื้นที่ของวัดประสิทธิ์โพธิ์ซัย กะยังบ่ฮู้ ว่ามาติ๊ด ที่ กศน.ได้จั๋งใด๋ ผอ. กะยังบ่ฮู้

แต่ตอนนี้ ฟ้า.. ฮู้อยู่อย่างเดี๋ยวคือ เฮาได้ไซ้ อินเตอร์เน็ตฟรี ตลอดโคร้งก๋าน อย่างแรง อย่างแรง อย่างแรง อีหลีอีหลอค่า

บ่ต้องพากั๋นตกใจ๋ เด้อค่ะ อิสานแตก เพราะว่า มายู๋ สิบมื้อ ซาวมื้อแล้ว ซวนบวชเป็นภาษาลาว แถมเป็นพิธีกร sound track กะเลยติ๊ดภาษาอิสานมาเด้อค่ะ

โอ้ยยยย ปลื้มหลายเด้อค่ะ เอาบุญมาฝากทุกท่านอีกเถื่อนึงค่า ^^
ไปประซุม ก่อนเด้อค่ะ คั้นบ่ดึ๋ก สิมาเว้าสู่กั๋นฟัง อีกค่า smile.gif

#167563 ภาพการแห่ ธรรมทายาท รอบเมืองตาก

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 22 January 2010 - 07:15 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญค่ะ
วันนี้เวลา 15.00 กาฬสินธุ์ ก็จะแห่เหมือนกันค่ะ ^^

#166790 มาแว้ววว ซวนบวชกาฬสินธุ์ ทีม dmc.tv#1

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 13 January 2010 - 11:10 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขออภัย พ่อแม่พี่น้อง กระทู้นี้ ซาวน์แทรคเด้อค่ะ rolleyes.gif

พากันมาหลายคนอยู่ค่ะ มาฮอด กะซุนละมุนหลาย ซวนบวชไปได้ซาวคนแล้วค่ะ ให้ได้บุญนำกั๋นกับทีมงานและสมาซิก dmc.tv ค่ะ
เบิ่งรูปเอาเด้อค่ะ ว่าสนุ๊กสนาน บุญบันเทิงกันปานใด๋.. happy.gif

มาฮอดกาฬสินธุ์แต่มื้อวันที่ 10 ตีห้า พากั๋นนั่งรถทั้ว มาค่า

แบกของมาที่พัก กองอำนวยการของ อ.สมเด็จค่ะ

มาฮอด กะเดินทางต่อไป อ.ห้วยผึ้ง เวลามีน่อย ประซุมก่อนเลยคะ

"เมื่อเช้าผมไปเดินตลาดมา ทำทีเป็นจะซื้อบ่างบินของป้า เลยไปตกเอาลูกชายแม่ค้าขายบ่างบินมาบวชได้ 1 รายคับ"

บ่อต้องเว้าหยังหลาย ประซุมด้วยควมรวดเร็ว ขึ้นรถไปตลาดบัวขาวต่อเลยยย -- ปล.มีแก๊งวิรูโม่ 2 คอยนำทาง

พี่เหวยไม่รอช้า รีบตั้งโต๊ะ แจกธรรมาวุธทันใด "บวชคับมาบวชกันคับ"

Love Boon ก็ไม่รอใคร "ขอแปะโต๊ะก่อนเด้อค่ะ"

โดยที่ไม่มีใครดูทำเลกันก่อน.. ใกล้ๆกันนั้นเอง

หิวๆๆ

ช่วงเช้าดูท่าไม่ค่อยเวิร์ค กลับมาตั้งหลักกันก่อน
"อืมม.. ผมเกือบได้แม่ีค้าขายบ่างบินมาอีก 1 ตัว"

ขณะที่ทุกคนตั้งใจ๋ ประซุมกันอย่างขมั๊กเขม้น
พี่ทัพพีฯ กะเอากล้องขึ้นมาต่างมือถือ -- สงสัยเดินบอกบุญกลางแดดจัดจนเบลอ happy.gif
แก๊งวิรูโม่ กะม่วนแซว เสียงดัง
ป้ากะเอิ้น "หล่าๆ มากิ๋นเข้ากั๋นซะก่อน" wacko.gif

เลยต้องย้ายไปกราบท่านรองเจ้าอาวาส วัดประสิทธิ์โพธิ์ชัย ถึงแผนการกอบกู้พระพุทธศาสนาที่พวกเราได้คุยกัน
(หลังหม่ำข้าวเที่ยงเสร็จ)

ถ่ายรูปเป็นที่ระลึก สำหรับวันแรกของการวางแผนงานทั้งหมด ก่อนที่พี่เหวย พี่ทัพพีฯ พี่ innerspot จะต้องเดินทางกลับไปก่อน
เหลือไว้แต่พวกเราทั้ง 5 nerd_smile.gif

เวลามีจำกัดและแล้ว พวกเราก็ไม่รอท่า ออกปฏิบัติการภาคค่ำในทันที

เอ่อ คืนแรก คนคือน้อยจังซี้.. unsure.gif

แม้คนจะน้อย แต่แก๊งวิรูโม่2 ของเราก็มาเป็นกำลังใจให้เสมอ

และแล้วการลงแรงก็ไม่ไร้ความหมาย มีมา 1
รีบจับกรอก โดยเร็วพลัน ^^

กลับถึงที่พักด้วยความปลาบปลื้มใจ กับภารกิจอันยิ่งใหญ่ ในการชวนชายไทยแมนแมน มาบวช แสนรูป
ทุกคนปลื้ัมใจ๋เป็นที่ซู้ดดด.. ขอกราบอนุโมทนาบุญกับ พ่อ แม่ พี่ น้อง ทุกท่านทั่วไทย ที่มาบวช, ที่กำลังทำหน้าที่ชวนบวช, และผู้ที่สนับสนุนการบวชแสนรูปครั้งนี้อยู่นะคะ

โปรดติดตามตอนต่อไป...

#166226 มีสมาชิกท่านใดบวชบ้าง

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 09 January 2010 - 09:01 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอประกาศแทนเจ้าตัว.. ไม่รู้มาอ่านเจอจะโดนคุณหมอจับเอากล้องใส่คออีกหรือป่าว red_smile.gif
อิอิ

พี่หมอ WISH ค่า
ไม่ว่ากันนะคะพี่ชาย ^^
คือว่า ปลื้มมม จนทำตัวไม่ถูก เห็นกระทู้เลย เลยอดไม่ได้จริงๆ น่ะค่ะ
ปล. ตอนนี้เจ้าตัวหลบไปหลับตาที่ไซต์ปฏิบัติธรรมอยู่ค่ะ

เหะๆ rolleyes.gif

#166153 ดาวน์โหลดไฟล์ฉบับเต็มคุณภาพดี: ภัยในพระพุทธศาสนา

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 08 January 2010 - 07:15 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สถานการณ์และภัยในพระพุทธศาสนา
โดย.. พระธรรมกิตติเมธี
กรรมการมหาเถรสมาคม
กดดาวน์โหลดไฟล์นี้
http://www.dmc.tv/mm...0107_2_512k.wmv

เหตุการณ์จริงในประเทศที่เป็นอดีตเมืองพุทธ.. ประเทศมาเลเซีย
กดดาวน์โหลดไฟล์นี้
http://www.dmc.tv/mm...0107_1_512k.wmv

#166079 รับสมัครแพทย์ พยาบาล ผู้ช่วย ช่วงบวชพระ1แสนรูป

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 08 January 2010 - 10:42 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ช่วงบวชพระ1แสนรูปจำเป็นต้องมีทีมงานบุคคลากรทางการแพทย์ช่วยดูแลท่านทั้งในวัดใหญ่

และวัดสาขาทั่วประเทศที่มีผู้บวชจำนวนหลายร้อยไปจนถึงหลักหมื่น

จึงขอเชิญชวนสมาชิกที่เป็นหรือรู้จักบุคคลากรทางการแพทย์

เข้าสมัครเป็นดูแลสุขภาพคณะสงฆ์ทั้งโครงการ 1 แสนรูปตลอดโครงการ 19 มค- 9 มีค 53

ทั้งแบบพาร์ทไทม์และฟูลไทม์ หลายตำแหน่ง โดยมีอัตราทั้งรับปัจจัยและแบบอาสาสมัครรับบุญ

ติดต่อรายละเอียดได้ที่คุณธนัชฐ์กาญจน์(คุณกูล)081-6985151

หรือสหคลินิกรัตรเวช 02-8311340-1

ขอกราบอนุโมทนาบุญ

"ผู้ใดพยาบาลภิกษุอาพาธ ได้ชื่อว่า พยาบาลตถาคต"

#166068 เทคนิคพิเศษ สำหรับท่านที่ยังไม่เคยชวนคนบวชจ้า

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 08 January 2010 - 09:57 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สุดยอดมากๆๆๆๆๆ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆ ของคุณดินสอฯ นะคะ

ตอนนี้กำลังเตรียมความพร้อม นึ่งข้าวเหนียวไว้ลุยด้วยนะคะ พี่ทัพพีฯ

#166067 ลัทธิใหม่

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 08 January 2010 - 09:51 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เคยนะ มีเพื่อนพาไป ไม่รู้อันเดียวกันหรือป่าว
จ่ายตังค์ 100 บ. เขาก็จะจดชื่อเราใส่กระดาษ ไปทำพิธีสวดๆ แจ้งเทพยดาบนสรวงสวรรค์ แล้วเอากระดาษที่เขียนชื่อเรา เผาไฟ เสร็จแล้วก็บอกว่า อ่ะ ชื่อเราอยู่บนสวรรค์แล้ว ตายไป เขาก็จะพาไปสวรรค์แล้วนะ สบายใจได้

เหอๆ ง่ายยังงั้นเลยเหรอ dry.gif unsure.gif

#166066 ทำบุญ แต่ไม่รู้สึกว่าได้บุญ ยังไง?

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 08 January 2010 - 09:45 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้าทำบุญด้วยเงิน ยังไม่ปลื้ม ลองเปลี่ยนวิธีดูดีไหมคะ เปลี่ยนมาใช้แรงกาย หรือแรงใจแทน
ช่วงนี้ กระแสชวนคนบวชกำลังมาแรง

เราลองตะลุย ชวนคนบวชดูดีไหมคะ ชวนไปเรื่อยๆ ไร้รูปแบบแล้วค่ะตอนนี้ วิธีการมีให้เลือกสรร เยอะแยะในเว็บบอร์ดแห่งนี้ จากสมาชิกหลายๆ ท่าน ที่ได้ลองทำหน้าที่กันไปแล้ว

เริ่มจากคนใกล้ๆ ตัว ที่เราคุยได้ก่อน แล้วก็ขยายวงกว้างออกไปถึงคนที่ไม่รู้จัก
แม้คนแรก จะยังไม่บวช แต่เราก็พูดไปเรื่อยๆ โดยไม่จำเป็นต้องหวังผลอะไร แค่คิดว่า เออ เรามีหน้าที่ชวน ก็ชวนไปเรื่อยๆ
เพราะคนมี 3 ประเภท
1. คนมีบุญมาก ชวนปั้บ บวชปุ๊บ ไม่ต้องพูดอะไรมากเลย เพราะเขาแค่รอฟังข่าวจากเราอยู่
2. คนมีบุญปานกลาง ต้องพูดเยอะหน่อย แต่สุดท้ายก้อตัดสินใจบวช
3. คนมีบุญน้อย พูดยังไง ก็ไม่สนใจ หรือโต้ตอบกลับเราเสียก้อมี แบบนี้ ก็ให้ทำใจเฉยๆ เสีย กระทบ แต่ไม่กระเทือน

สมมติว่า ชวนไป 100 คน คนที่ 100 พอดี ตัดสินใจบวชได้เพราะเรา เราจะรู้สึกว่า ปลื้มมมม อย่างบอกไม่ถูก....

ลองดู แล้วจะรู้ได้ด้วยตัวเองว่า บุญคืออะไร มีลักษณะอย่างไรค่ะ

ปล. หมั่นนั่งสมาธิด้วยนะคะ แล้วคุณจะสัมผัสได้ จากปลื้มปานกลาง ไปจนกระทั่ง ขนลุกชูชัน น้ำตาแห่งความปีติเอ่อท้นออกมา ว่า
"เราชนะใจตัวเราเองได้แล้ว" ชนะใจที่ขี้เกียจ ขี้ขลาด ได้แล้ว

ลองดูค่ะ สู้ๆ

#166027 ...พบพระพุทธรูปปางไสยยาสน์บามิยัน ในอัฟกานิสถาน..

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 08 January 2010 - 12:16 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

แถวๆ เทือกเขาภูพาน........ สถานที่กำเนิดพระอริยเจ้า..... ยังมีที่ให้แกะสลักพระพุทธรูปอีกหลายร้อยตารางกิโลเมตร
ปะ ไปกาฬสินธุ์กัน rolleyes.gif

ดูทำเลกันก่อนได้ค่ะ

#166025 เซียร์รังสิต มาแล้วจ้า

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 08 January 2010 - 12:04 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ปะ.. ไปกาฬสินธุ์กัน คริคริ

#166023 หยุด!!! อย่าทำอย่างนี้อีกนะ T_T

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 08 January 2010 - 12:01 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ปะ ไปกาฬสินธุ์กัน.. rolleyes.gif

#166022 คลิปตอนพระพุทธรูปในบามิยันโดนทำลาย

โพสต์เมื่อ โดย ฟ้ายังฟ้าอยู่ บน 08 January 2010 - 12:00 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ปะ ไปเกาสะดือ แถวกาฬสินธุ์กัน.. ^^
อิอิ