ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วันจันทร์-อังคารนี้ใครจะไปยกมือขึ้น

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 04:40 PM

ก็ตามหัวข้อน่ะค่ะ

เข้าไปช่วยกันต้อนรับ ไปทำหน้าที่เจ้าของบ้านเจ้าของวัด

ตามคำชวนของคุณครูไม่ใหญ่

แต่ตอนนี้ยังไม่ทราบว่าจะไปช่วยส่วนไหน จะต้องทำอะไรบ้าง

ใครมีคำแนะนำว่าจะให้ไปช่วยตรงไหนก็บอกมาได้นะคะ

เนื่องจากวันอาทิตย์นี้มีสอบ คงไม่ได้เข้าประชุมน่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ happy.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#2 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 05:19 PM

ไปด้วยคนค่ะ ขอส่งใจไปด้วยคนนะค่ะ laugh.gif อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่จะไปทำหน้าที่ค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#3 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 05:46 PM

ขอส่งใจไปนะคะ อนุโมทณาบุญล่วงหน้าค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#4 pui flower

pui flower
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 10:04 PM

ยังไม่มีเพื่อนไปด้วยเลย ไม่มีใครว่าง ใครไปคนเดียวเหมือนเราบ้าง

#5 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 10:58 PM

ขอฝากใจไปช่วยค่ะ

#6 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 03:14 AM

โมทนาบุญกับคนที่ไปร่วมงานด้วยนะคะ สาธุ ๆ ๆ
...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#7 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 07:12 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่จะไปด้วยนะครับ
ยังไงช่วยกันเป็นเจ้าของบ้าน เจ้าของวัดที่ดี แนะนำเรื่องราวต่างๆ ของวัดและข้อควร ปฎิบัติต่างๆ เมื่อมาใช้สถานที่และพักค้างที่วัดของเราครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#8 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 01:21 PM

ผมไม่ไปครับ

#9 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 07:42 PM

ขอเรียนเชิญแพทย์ พยาบาล เภสัช ทันตะ บุคคลากรทางการแพทย์และอาสาสมัครที่สนใจจะทำหน้าที่ดูแลพระภิกษุสงฆ์ผู้ป่วยไข้
สมัครเป็นสมาชิก ชมรมรัตนเวช ในอุปถัมถ์ของพระราชภาวนาวิสุทธิ์ ได้ที่ 01-633-3033 หรือที่ศูนย์พยาบาล วัดพระธรรมกาย
หรือทุกวันอาทิตย์ ที่เสาโอ 6 (O6) และ จุดพยาบาล อี 19 (E19) ชั้นล่างสภาธรรมกายสากล

โดยเฉพาะวันที่ 17-18 กค 49 นี้ มารับบุญดูแล นายก อบต ทั่วประเทศที่มาประชุม ณ วัดพระธรรมกาย พร้อมๆกันนะครับ

#10 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 02:02 AM

nerd_smile.gif อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้มีโอกาสได้ทำหน้าที่ในการเป็นเจ้าของบ้านเจ้าของวัดที่ดีด้วยนะครับ สาธุ...
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#11 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 08:24 AM

ไปวันอังคารค่ะ

#12 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2007 - 12:40 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ