ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การบูชาข้าวพระวันอาทิตย์ต้นเดือนดีอย่างนี้แล้วทำไมถึงไม่มีทุกอาทิตย์เลยล่ะครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 30 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 04:24 PM

อย่างที่พวกเรานักเรียนอนุบาลทราบกันเป็นอย่างดีว่าการบูชาข้าวพระในวันอาทิตย์ต้นเดือนนั้นมีความพิเศษแตกต่างกับการถวายภัตตาหารเป็นสังฆทานในวันอาทิตย์ธรรมดา เมื่อดีอย่างนี้แล้ว ทำให้พวกเราได้บุญจะนับจะประมาณมิได้ ทำไมถึงไม่มีพิธีบูชาพระในทุกๆวันอาทิตย์เลยล่ะครับ ทั้งที่ดูแล้วไม่น่าจะมีความยากลำบากในการจัดมากกว่าวันอาทิตย์ธรรมดาซักเท่าไหร่เลยนะครับ แต่กลับยิ่งทำให้พวกเราได้บุญมากยิ่งขึ้นด้วย
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#2 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 06:59 PM

Hmm, I would like to know too..... will ponder this on my own and come back later... ( gone to do some pondering )
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#3 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 08:36 PM

ทำไมถึงไม่มีพิธีบูชาพระในทุกๆวันอาทิตย์เลยล่ะครับ ทั้งที่ดูแล้วไม่น่าจะมีความยากลำบากในการจัดมากกว่าวันอาทิตย์ธรรมดาซักเท่าไหร่เลยนะครับ แต่กลับยิ่งทำให้พวกเราได้บุญมากยิ่งขึ้นด้วย

การจัดเตรียมไม่ได้ง่ายนะครับ เพราะของประณีตมากๆ มีทั้งการแกะสลักด้วย แล้วค่าใช้จ่ายในการจัดทีนึง ไม่ใช่ถูกๆ ครับ ผมว่า 6 หลักนะครับ ไหนเจ้าหน้าที่จะต้องมาค้างคืนเพื่อเตรียมภัตตาหารอีก...จริงไหมครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#4 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 08:54 PM

คิดว่าการรวมคนให้ได้อย่างวันอาทิตย์ต้นเดือนเป็นเรื่องที่ยากพอสมควรครับ และคงมีเหตุผลอีกหลายอย่างที่อยู่เหนือความเข้าใจของเรา อย่างเช่น นิโรธสมาบัติมีคุณมาก แต่ทำไมพระอรหันต์จึงไม่เข้านิโรธสมาบัติทั้งวันทั้งคืน

#5 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 01:37 AM

ทำไมถึงไม่มีพิธีบูชาพระในทุกๆวันอาทิตย์เลยล่ะครับ ทั้งที่ดูแล้วไม่น่าจะมีความยากลำบากในการจัดมากกว่าวันอาทิตย์ธรรมดาซักเท่าไหร่เลยนะครับ แต่กลับยิ่งทำให้พวกเราได้บุญมากยิ่งขึ้นด้วย

nerd_smile.gif บอกได้คำเดียวว่า ต้องมาลองทำลองเตรียมดูเองน่ะครับ ไม่เช่นนั้น คุณก็ไม่รู้หรอกครับว่าของทุกอย่างต้องถูกจัดเตรียมขึ้นด้วยความละเอียดประณีตมากขนาดไหน
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#6 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 03:02 AM

เน้น Quality มากกว่า Quantity ค่ะ คือจัด 1 ครั้ง ใน หนึ่งเดือน แต่ปรานีตมาก บุญที่ได้ก็จะละเอียดมากยิ่งขึ้นไปค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#7 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 09:49 AM

ohmy.gif สาธุ ๆ ๆ ...จากเห็นที่จัดออกมา สุดยอดจริง ๆ ค่ะ...

#8 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 09:52 AM

แฮ่ะๆๆ ไม่ยากลำบากหรอกค่ะ แต่ต้องใช้แรงงานและความประณีตมากเหลือเกิน

จริงๆแล้วถ้าทำได้ทุกอาทิตย์ก็ดีหรอกค่ะ แต่ตอนนี้ทำได้ทุกต้นเดือนก็นับว่าหรูแล้ว

เน้น Quality มากกว่า Quantity ค่ะ

ก็ประมานนี้แหละค่ะ

ไว้ถ้ามีโอกาสวันเสาร์ต้นเดือนตอนสายๆลองเข้าไปดูบรรยากาศที่ครัวยามาดูสิคะ

แล้วจะได้คำตอบที่ชัดแจ๋วเกินคำบายใดๆ happy.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 02:27 PM

ความจริงยังมีข้อมูลอีกอย่างนึงนะครับ คือ กองทุนอาทิตย์ต้นเดือนที่บริจาคกันมาตั้งแต่เริ่มต้นนั้น ได้ไม่ถึงครึ่งหนึ่งของค่าใช้จ่ายด้วย แต่อย่าไปรู้เลยว่า ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ คุณครูบอกไว้อย่างนี้น่ะครับ แต่คุณครูยังสามารถทำได้ต่อเนื่องทุกเดือนมาจนบัดนี้หลายสิบปีแล้วล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 02:54 PM

เหมือนค่ารถวัดเลย...แต่ละเที่ยวได้ไม่ถึงครึ่งของค่าเช่ารถเลย cry_smile.gif บางท่านที่ไม่มีจะให้ก้อไม่รู้ทำงัยเน๊อะ cry_smile.gif

#11 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 03:09 PM

การจัดเตรียม อาหาร ภาชนะ อุปกรณ์ต่าง ๆ สำหรับพิธีบูชาข้าวพระต้นเดือนมีรายละเอียดมากครับ เอาเท่าทีผมรู้ก็แล้วกันนะ
1. ทุกวันเสาร์ต้นเดือนก่อน 12.00 น ( บางครั้งจะเริ่มเร็วกว่านี้อีกครับ ) จะมีพี่ ๆ ส่วนของการจัดล้าง ตรวจสอบภาชนะสำหรับไส่อาหารคาว หวานของเจ้าภาพจะนำมาในเย็นวันเสาร์ และ ในตอนเช้าวันอาทิตย์ ขั้นตอนนี้กินเวลานานมากครับ เพราะต้องล้าง เช็ด ตรวจสอบ อย่างดี
2. จัดเตรียมอาหารที่สามารถจัดลงภาชนะได้ ( ไม่เน่าเสียง่าย เพราะต้องค้างคืน )
3. รีบกลับไปเตรียมอาหาร อุปกรณ์ต่าง ๆ สำหรับทีมที่จะมาทำงานในตอนเช้ามืด
4.ประมาณ 04.30 พร้อมกันในครัว เพื่อเริ่มงาน ไม่ว่าจะคัดเลือกภาชนะสำหรับอาหารคาว ของหวาน ( ภาชนะถูกแยกชนิดชัดเจน ) บรรจุอาหาร ของหวานในภาชนะที่จัดเตรียมไว้ พรัอมทั้ง ซีล ให้เรียบร้อย เตรียมขนไปที่สภาฯ ขั้นตอนนี้ทั้งหมดต้องไม่เกิน 07.30 น.
5. อีกหน่วยสำหรับการเตรียม น้ำสะอาด น้ำนม น้ำสี น้ำผลไม้ รวมทั้งของเหลวทุกชนิด บรรจุกันตอนเช้าในสภาฯ ( ขอบอกว่ามีผู้มีบุญมาร่วมกันทำงานตรงนี้มากครับ ได้บุญง่าย ๆ แต่สนุกครับ ไม่เชื่อต้นเดือนหน้ามาแอบดูก่อนก็ได้ครับ ยินดีต้อนรับล่วงหน้านะครับ )
6. พอไกล้จะทำวัตรเช้า งานทั้งหมดก็ไกล้จะเรียบร้อยครับ ตรวจดูความเรียบร้อยทั้งหมด ก่อนกั้นเชือก ทีมทั้งหมดเข้าที่นั่งประจำของตน
7. พอพิธีเช้าเสร็จ ก็คัดอาหารที่จะเน่าเสียง่าย ไปเก็บก่อน ( นำไปประกอบอาหารถวายพระต่อไป )
8. พิธีตอนบ่าย ถึงเย็นเสร็จ ทีมทั้งหมดรวมกันลำเรียงภาชนะทั้งหมดกลับไปที่ครัว ( ต้องระวังมาก ๆ ในขั้นตอนนี้ถ้า pack ไม่ดี ภาชนะจะเสียหายมาก ๆ )
9. คัดแยกอาหาร ของหวาน ส่วนหนึ่งถูกส่งไปวัดสาขา ส่วนหนึ่งถูกส่งไปที่ครัวยาย เพื่อถวายพระในวันรุ่งขึ้น
10. ภาชนะทั้งหมดต้องล้างให้สะอาด เช็ดแห้ง บรรจุลงกล่อง เก็บในห้องเก็บภาชนะ
11. ล้างครัว ให้เหมือนไหม่ ( เพือคนที่จะมาใช้จะรู้สึกว่า เขามาใช้เป็นคนแรกครับ )
12. บางครั้งมีประชุมเล็ก ๆ กันนิดหน่อย ก่อนแยกย้ายกันกลับบ้านครับ เวลาเสร็จงานทั้งหมดประมาณ 20.30 - 21.00 น.

ที่เล่ามาทั้งหมดเป็นขั้นตอนที่ใช้เวลามากทั้งสิ้นครับ ยิ่งตอนล้างเป็นขั้นตอนที่กินเวลามากที่สุด ต้องระมัดระวังมากที่สุด ยุงกัดมากที่สุดด้วย ( ฮา )
แต่ทุกคนทำด้วยความสมัครใจครับ ได้บุญส่วนเก็บกันไปไม่ตกหล่นทุกคน ขอแบ่งบุญให้กับผู้ที่มาอ่านกระทูนี้นะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ยังไม่ได้ตอบคำถามข้างต้นเลยครับ แต่ถ้าอ่านขั้นตอนข้างต้นจะเห็นว่าทุกอย่างต้องใช้เวลา + ปัจจัย มากทั้งสิ้นครับ ทีมที่มาทำมีทั้งอาสาสมัคร( นานมากกว่าคนละ 10 ปี ) เจ้าหน้าที่ของวัด และอีกมากมายครับ ทำให้การประสานงาน และเวลาทำงานต้องลงตัวมาก ๆ ครับ
แต่ใจจริงผมก็อยากให้มีพิธีบุญใหญ่ มากกกกกกก อย่างนี้ทุกอาทิตย์ครับ ไม่แน่นะครับ ในอนาคตอาจจะเป็นไปได้ครับ

ขอแบ่งบุญ และ อนุโมธนาบูญ ครับ

#12 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 03:45 PM

ขอแบ่งบุญ และ อนุโมธนาบูญ ครับ

nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif อนุโมทนาบุญกับคุณ num_r ด้วยนะครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ...
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"

ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#13 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 03:55 PM

ขออนุโมทนาสาธุบุญด้วยค่ะ

#14 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 05:33 PM

อนุโมทนาบุญและสาธุครับ

#15 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 07:45 PM

อนุโมทนา ด้วยนะครับ

เอาบุญในส่วนของผมมาฝากด้วยครับ ถวายน้ำยาล้างจานครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#16 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 07:49 PM

บุญละเอียด ปราณ๊ต อย่างนี้

ต้องขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#17 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 08:17 PM

อนุโมทนาบุญนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#18 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 08:25 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนในการเตรียมงานบูชาข้าวพระทุกท่านด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ บุญนี้ประณีตและละเอียดจริงๆ ครับ

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#19 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 11:50 PM

สาธุค่ะ สุดยอดความรู้เลย ไม่เคยทราบว่าขั้นตอนจะเยอะขนาดนี้ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ขนาดที่วัดสาขา เล็กกว่าวัดใหญ่ตั้งเยอะ แผนกที่ดูแลเรื่องนี้ยังเข่าอ่อนหลังเก็บงานเลยค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#20 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2006 - 12:28 AM

โอ้ สาธุ สาธุ สาธุ

#21 พุทธบุตร

พุทธบุตร
  • 23 โพสต์
  • Interests:หนทางใดเล่าประเสริฐอันเกิดผล ทำให้ตนพ้นทุกข์อสุขี<br />หนทางนั้นใช่ฝันอันตามมี เป็นหนทางที่ก้าวไปให้ถึงเอย

โพสต์เมื่อ 18 July 2006 - 11:05 AM

แล้ววันอาทิตย์ที่ 6 สิงหาคม 2549 ก็เป็นวันอาทิตย์ของต้นเดือนใช่ไหมครับ แล้วจะมีกิจกรรมเหมือนที่ท่าน num r กล่าวไหมครับ และถ้ามีจะสามารถไปร่วมงานได้อย่างไรครับ
ด้วยตัวข้าปัญญายังน้อยนิด ใคร่ขอท่านให้ข้อคิดเห็น
ปัญญาทานนั้นร่มเย็น เมื่อได้เห็นเป็นสุขใจ

#22 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2006 - 03:57 PM

และถ้ามีจะสามารถไปร่วมงานได้อย่างไรครับ

มีแน่นอนค่ะ ขอเชิญนะค่ะ ที่วัดพระธรรมกาย คลอง 3 จ. ปทุมธานี ที่สภาธรรมกายสากลค่ะ เริ่มเวลา ประมาณ 9.30 น แต่เนื่องจากสาธุชนเยอะ แนะนำให้มาถึงก่อนซัก 8.00น เพื่อจะได้ไม่ต้องรีบ และจับจองที่นั่งได้สะดวกค่ะ
ขอความกรุณาใส่ชุดขาวเพื่อความบริสุทธิ์นะค่ะ
น้าจี้

#23 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2006 - 04:06 PM

แล้ววันอาทิตย์ที่ 6 สิงหาคม 2549 ก็เป็นวันอาทิตย์ของต้นเดือนใช่ไหมครับ แล้วจะมีกิจกรรมเหมือนที่ท่าน num r กล่าวไหมครับ และถ้ามีจะสามารถไปร่วมงานได้อย่างไรครับ

วิธีก็ไม่ยากอะไรครับ งานตอนเช้าเริ่มประมาณ 04.30 ไม่เกิน 07.30 (ประมาณนะครับ) พบกันที่ครัวยามา อยู่ใกล้ ๆ วิหารยาย
หรือถ้าไม่สะดวก จะเป็นแผนกช่วยยกภาชนะ ก็ตอนเช้าประมาณ 07.30 รถขนภาชนะเริ่มลำเลียงมาถึงสภาครับ ชอบหนักชอบเบาเลือกตามกำลังครับ
ถ้าเป็นผู้มีกำลังน้อยก็มาช่วยกัน pack & seal น้ำสี น้ำสะอาด น้ำนม ที่ด้านหน้าของสภาครับ

ถ้าไม่รีบไปไหนตอนเย็นเสร็จพิธีต่าง ๆ รับบุญคัดเลือกอาหารคาว หวาน ล้าง เช็ด ภาชนะ ที่ครัวยามาครับ ขั้นตอนนี้จะกินเวลามากหน่อยนะครับ ต้องแน่ใจว่าสามารถกลับบ้านดึก ๆ ได้ ครับ
ขออนุโมทนาบุญ ล่วงหน้าครับ

#24 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2006 - 08:35 PM

ผมเข้าวัดมานาน 19 ปี ก็เพิ่งทราบวันนี้เหมือนกัน ว่าต้องเตรียมการกันขนาดนี้ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#25 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 18 July 2006 - 08:40 PM

ผมเข้าวัดมานาน 19 ปี

โอ...อนุโมทนาบุญกับคุณหัดฝันทีได้สร้างบารมีมาตลอด 19 ปีด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ

#26 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2006 - 09:01 PM

ก็เคยสงสัยเหมือนกัน ตอนนี้ก็กระจ่างแล้ว แถมยังให้สิ่งที่อยากรู้เพิ่มเติมอีกด้วย เรื่องที่นำภัตตาหารที่บูชาแล้วไปไหน ขอบคุณมากครับ

#27 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2006 - 02:12 AM

ว้าว ขออนุโมทนาบุญ กับทุกๆบุญกับคุณหัดฝันเช่นกันค่ะ สาธุ
น้าจี้

#28 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 04:03 PM

ขออนุโมทนาบุญ กับคุณ num_r ค่ะ

"ผมเข้าวัดมานาน 19 ปี"
ขออนุโมทนาทุกบุญกับคุณหัดฝันด้วยค่ะ

..........

แม้มีพิธีบูชาข้าวพระ เพียง 1 ครั้ง ในแต่ละเดือน
หากท่านพักอยู่ในประเทศไทย ก็ขอให้ร่วมพิธีที่สภากันให้ครบทุกครั้ง ไม่ขาดนะคะ

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#29 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 23 July 2006 - 08:00 PM

nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif ขอกราบอนุโมทนาบุญกับพี่หัดฝันในทุกๆ บุญด้วยนะครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ...

[/color]

#30 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 02:13 AM

อนุโมทนาบุญนะครับ