ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คุณแคแสด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 baby

baby
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 09:15 AM

[font=Arial][size=6] ดูรายการฝันในวันเมื่อวันก่อน สงสัยค่ะอยากให้ผู้รู้
ช่วยอธิบายให้ด้วยค่ะ คุณแคแสด นี้คือใครกันค่ะ ขอบคุณค่ะ red_smile.gif

#2 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 12:09 PM

คุณแคแสดเป็นกายละเอียดน่ะครับ เธอประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต และวนเวียนอยู่แถวๆนั้น จนหมู่คณะได้ขึ้นไปใช้สถานที่เพื่อการปฏิบัติธรรม จึงไปพบเธอเข้า

#3 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 12:27 PM

ใครเคยมีประสบการณ์ตรงน่าจะมาลองเล่าให้สมาชิกบอร์ด dmc ฟังกันบ้างนะครับ
ผมเคยฟังมาสองสามเรื่อง ขนแขนสแตนอัพไปหลายรอบ หุหุหุ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 12:49 PM

คุณแคแสด เป็นเทวดาชั้นต้น (เรียกแบบเพราะๆ หรือเรียกอีกอย่างว่า ผี ก็ได้) ที่อยู่แถวดอยสุเทพ ที่หมู่คณะของหลวงพ่อเคยไปนั่งสมาธิกันสมัยก่อนน่ะครับ คุณแคแสด จะคอยมาปรากฏตัวให้ผู้ปฏิบัติธรรมได้เห็น จะได้ตั้งใจปฏิบัติธรรมมากขึ้น แล้วอุทิศส่วนกุศลไปให้แก่เธอน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 12:57 PM

ราวๆ ยุค พ.ศ. 2530 เศษๆ เธอยังมีศักยภาพค่อนข้างมาก
ตอนนี้ ไม่มีศักยภาพเช่นว่าแล้วล่ะครับ
ดีใจมากเลย

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#6 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 01:42 PM

เมื่อก่อน คุณแคแสด จะคอยมาตาม มาเตือนให้คนที่พักอยู่ ไปปฏิบัติธรรม คือห้ามขี้เกียจนั่งธรรมะนั่นเอง
คนที่นั่งธรรมะ แล้วก็ให้บุญกับคุณแคแสด ว่าอุตสาห์เป็นพี่เลี้ยงคอยปลุกให้ แล้วคุณแคแสดก็ได้บุญไปด้วย

(พบกันครั้งแรก คงจะเสียวๆ
แต่เขามา เพราะปรารถนาดี)
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#7 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 02:09 PM

ohmy.gif ohmy.gif ohmy.gif ขอบคุณค่ะ ที่ให้ความกระจ่าง ohmy.gif

#8 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 02:30 PM

บทความเก่าของป้าถวิล วัติรางค์กูร เขียนถึงเรื่องคุณแคแสดไว้เยอะ ลองไปหาดูคิดว่าน่าจะยังหาได้นะ

#9 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 03:29 PM

พอมีใครเล่าเรื่องคุณแคแสดให้ฟังแบบเวอร์ชั่นเต็มได้บ้างไหมครับ

#10 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 04:27 PM

เข้าไปอ่านในนี้มาค่ะ

http://www.kalyanami...r15/c15-16.html

#11 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 06:33 PM

dry.gif พูดถึง คุณป้าถวิล แล้วคิดถึง คุณป้าจัง dry.gif
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#12 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 07:13 PM

ค่ะ คิดถึงป้าถวิล มากเลย เมื่อก่อนจะเห็นป้านั่งประจำเสาท้ายศาลาจาก เป็นประจำ มีคนไปรุมทำบุญกับท่านมากเลยค่ะ เราไปร่วมบุญด้วยท่านก็ให้พร แต่ไม่กล้าคุยอะไรมาก เกรงจะเป็นการรบกวนท่าน ส่วนมากก็จะ ฟังเทปของท่าน อ่านหนังสือของท่าน บอกได้เลยว่า มันมากๆ ที่ท่านพูดถึงเรื่อง ตายแล้วฟื้นของ พันเอกเสนาะ ก็น่าสนใจ น่าติดตามมาก เรื่องของท่านเยอะแยะมาก เมื่อวานได้ยินหลวงพ่อกล่าวถึง ป้าถวิล ก็รู้สึกคิดถึงจังค่ะ

#13 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 07:22 PM

072

#14 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 08:21 PM

โอ้ขุนลุกขนพอง ไม่ทราบว่าตอนนี้คุณคำแสด หลังจากรับบุญคอยปลุกนักสร้างบารมี ตอนนี้ได้ไปเกิดใหม่หรือได้เลื่อนชั้นให้เป็นเทพชั้นสูงหรือยังเน๊อะ สำหรับผมไม่ต้องการให้ท่านมาปลุกนะครับ ตื่นเองดีกว่า ปรือ...

#15 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 09:15 PM

ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ..

คุณครูไม่ใหญ่ท่านบอกว่า "ผี ก็คือ อดีตมนุษย์"

ถ้าเราพบเจอก็ไต่ถามสารทุกข์เขา และเอาบุญไปฝากเขานะครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#16 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 09:52 AM

สมัยประมาณปี 2537 ได้มีโอกาสไปปฏิบัติธรรมที่ดอยสุเทพ 2 เดือน

พักที่บ้านแคแสด ที่หน้าบ้านมีต้นแคแสดต้นใหญ่

น่าแปลกที่มีกิ่งอยู่กิ่งหนึ่ง ยื่นออกมาเป็นแนวขนานกับพื้น

และในกิ่งเดียวกันนั้นเอง ก็มีกิ่งที่เกิดขึ้นในแนวตั้งฉาก (นึกภาพออกมั๊ยคะ) unsure.gif

เป็นเหมือนสายชิงช้าสองข้าง

เราและเด็กๆ ที่เล็กกว่า ชอบขึ้นไปปีนป่าย และสมมติว่าเป็นชิงช้า smile.gif

โห..นั่งสบายจริงๆด้วย..ยังเคยถ่ายรูปไว้เลย..เสียดายที่หาไม่เจอแล้ว cry_smile.gif

มีคนเล่าว่าคุณแคแสดชอบมานั่งที่กิ่งนี้แหละ.. biggrin.gif

แต่ตอนนั้นไม่มีใครกลัวเลยเพราะพี่เลี้ยงบอกว่า

คุณแคแสดไปเกิดแล้ว

เพิ่งทราบจาก case วันก่อนว่าเธอยังอยู่แถวนั้น..ในสภาพที่ดีขึ้น ohmy.gif

เหวอ...หยอง...ดีนะที่ในตอนนั้นเธอไม่นึกเอ็นดูพวกเรา ohmy.gif

ไม่งั้นคงจะได้มีเรื่องมาเล่าให้ฟังในเว็บบอร์ดแน่ๆ biggrin.gif

ถ้าเราพบเจอก็ไต่ถามสารทุกข์เขา และเอาบุญไปฝากเขานะครับ

เอ่อ..ไม่สามารถค่ะ..ไม่กล้าหาญขนาดนั้นอ่ะค่ะ คุณเถลิงเกียรติ cry_smile.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#17 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 12:47 PM

เสียดายที่ไม่มีโอกาสไปปฏิบัติที่ดอยสุเทพ ทีพนาวัฒน์ ก็ได้ยินว่ามีคนเจอเหมือนกัน ไม่รู้จริงหรือเปล่า ส่วนตัวแล้วไม่กลัว

ใครมีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังบ้างซิ

#18 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 01:27 PM

เคยได้ยินชื่อคุณแคแสดมานานแล้ว เพิ่งได้รับการยืนยันว่าเธอมีตัวตน และยังอยู่แถวๆนั้น จาก Case Study ที่ผ่านมานี่เอง ฟังแล้วขนแขนสแตนอัพเหมือนกันครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#19 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 03:27 PM

เธอถูกรถชนตาย กลายเป็นกายละเอียดอยู่แถวนั้นค่ะ ตายใหม่ๆจิตใจเศร้าหมอง สภาพก็ไม่ค่อยน่าดู มีเลือดเต็มต้ว
จนหลังๆรับบุญที่อุทิศไปให้ก็มีสภาพดีขึ้นตามลำดับ จนมีที่อยู่เป็นของตนเองดังที่หลวงพ่อท่านบอกน่ะค่ะ

เคยได้ยินว่าเธอมาช่วยห่มผ้าให้คนที่มาปฏิบัติธรรมด้วย แต่... มาแต่มืออ่ะค่ะ glare.gif

#20 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2007 - 07:59 AM