ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

วันนี้ใครทำบุญอะไรมา โพสต์มาแบ่งกันหน่อยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 107 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 11:05 PM

Sathu
Anumothana boon.

#32 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 11:34 PM

สาธุนะค้า น้องBog Bog
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#33 HoShiNo

HoShiNo
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 12:27 PM

แบ่งบุญให้ชีวิตสัตว์เป้นทานได้แก่ปลา 108 ชนิด โค 18 ตัว นก เต่า ตะพาบ จำนวนนับไม่ถ้วนครับ อิอิ เยอะไปหมด ขอให้โชคดีมีอายุยืนนาน ปราศจากโรคภัย หน้าอ่อนบารมีแก่ทุกท่านครับ

#34 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 02:35 PM

นั่งธรรมมะทุกวันตลอดมาครับ สาธุ..

#35 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 01:18 PM

ใส่บาตรทุกวันค่ะ สวดมนต์+นั่งสมาธิทุกวันค่ะ ปล่อยปลาทุกอาทิตย์ สรุปเคสย่อทุกวันอังคาร สร้างพระธรรมกายประจำตัวให้คุณพ่อ และตอนนี้กำลังรวบรวมสร้างอีก 1 องค์สำหรับตัวเองค่ะ และบุญทุกๆ บุญของคุณครูไม่ใหญ่

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ สาธุๆๆๆๆๆ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#36 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 01:34 PM

เมื่ออาทิตย์ต้นเดือนที่ผ่านมากลุ่มของคุณแม่ได้ถวายบุญสุขพิมานสราญรมย์ไป ๑ s กับอีก ๒,ooo บาท บุญกองทุนการศึกษาสำหรับพระภิกษุ-สามเณรอีก ๑o กอง และทุกๆ บุญ ทุกๆ โครงการของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ที่กลุ่มเราทำกันอยู่เป็นประจำ ก็ขอเอาบุญทั้งหมดนี้มาฝากให้กับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ...

#37 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 02:30 PM

นู๋ไปไหว้พระบรมสารีริกธาตุที่วัดพายัพ จ.โคราชมาค่ะ กลับจากร.รก็ไปไหว้เลยค่ะ เอาบุญมาให้พี่ๆทุกๆๆๆๆๆๆท่านเลยค่ะ อ่ะ สาธุ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#38 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 03:14 PM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับ ท่านมหาเศรษฐีผู้ใจบุญทุกๆ ท่านด้วยครับ สาธุ....

#39 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 15 May 2006 - 05:17 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ
สาธุ
สาธุ
สาธุ

เมื่อวันที่ 22 เมษายน วันคุ้มครองโลกหนูก็ได้ไปเป็นอาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์ ได้ไปช่วย fowl คน อย่ที่ zone 7 ได้ควบคุมอยู่บริเวณนั้น รวมไปถึงการ check ยอดของสาธุชนในเขตของหนูเพื่อจะนำไปรายงานหลวงพ่ออีกด้วยค่ะ

วันที่ 12 พฤษภาคม หรือวันวิสาขบูชา หนูก็ไปช่วยที่เดิม + ได้ถือธงนำสาธุชน เช็คยอด แจกโคม จุดโคม ต่อโคม จัด zone

วันอาทิตย์ หนูก็ได้มารับบุญที่แผนก ไม่ได้ไปพักที่บ้าน อาทิตย์นี้คนน้อยมาก เพราะต่างก็ระบมจากการเดินรอบมหารัตนวิหารคตกันทั้งนั้นเลย

ส่วนตอนนี้ก็กำลังแปลเพลงบันทึกบนศิลาอยู่ค่ะ

เอาบุญมาฝากนะคะ
ถ้าบอกต่อๆกันด้วยก็ดีค่ะ
ให้ได้บุญเท่าเทียมกันเลยนะคะ
สาธุ

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#40 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 02:24 PM

ช่วยส่งคนตาบอด(สนิท)ขึ้นรถเมล์ค่ะ (เค้าขอความช่วยเหลือ) รอรถนานมากกว่าจะได้ไป

เรียกว่าทำบุญหรือปล่าวน๊า...อย่างนี้

#41 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 09:51 PM

ช่วยส่งคนตาบอด(สนิท)ขึ้นรถเมล์ค่ะ (เค้าขอความช่วยเหลือ) รอรถนานมากกว่าจะได้ไป

เรียกว่าทำบุญหรือปล่าวน๊า...อย่างนี้

เป็นการทำบุญอย่างหนึ่งครับ เรียกว่า "การทำบุญแบบสงเคราะห์โลก"

"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#42 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 22 May 2006 - 10:10 AM

เป็นการทำบุญอย่างหนึ่งครับ เรียกว่า "การทำบุญแบบสงเคราะห์โลก"

ขอบคุณค่ะ...ได้ความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับการทำบุญอีกเรื่องในวันนี้ค่ะ

เมื่อวันเสาร์ที่ 20 พฤษภาคม...ได้ไปร่วมตักบาตรพระ 9 องค์ที่ส่วนสันติภาพ อนุสาวรีย์ ... ที่กัลยาณมิตร ซอยอารีย์จัดขึ้นค่ะ...
ส่วนลูกสาวคนโตไปร่วมปล่อยปลาด้วย

และวันอาทิตย์ก็ได้พาลูก ๆ ไปวัดเป็นครั้งแรกค่ะ...ชอบมาก
แต่รู้สึกผิดมากและไม่ค่อยสบายใจ คือ พาลูก 7 เดือนไปด้วย ช่วงบ่ายสามโมงครึ่ง(ใกล้จะกลับอยู่แล้ว)เค้าคลานแล้วล้ม แล้วร้องไห้ออกมาดังมาก ทำให้คนอื่นตกใจ รู้สึกแย่มากเลย แต่พออุ้มเค้าปุ๊บก็หยุดร้องทันที...แต่ก็รู้สึกดีค่ะ ที่หันไปทางไหนก็มีแต่คนยิ้มให้ค่ะ

#43 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 24 May 2006 - 07:11 PM

เมื่อวันจันทร์ที่ ๒๒ ที่ผ่านมา ผมได้ไปบริจาคโลหิตที่สภากาชาดเป็นครั้งที่ ๒๗ แล้ว ก็ขอเอาบุญนี้มาฝากให้กับทุกท่านด้วยเช่นกันครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#44 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 28 May 2006 - 10:24 PM

กวาดลานวิหารคดค่ะ

ได้ยาว 3 blog เลยนะคะ

เอาบุญมาฝากค่ะ
สาธุ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#45 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 03 June 2006 - 06:13 PM

วันนี้ไปไหว้พระธาตุมาค่ะ ปล่อยปลาไหลด้วยค่ะเอาบุญมาให้ทั่วๆกันเลยนะค่ะสาธุ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#46 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2006 - 11:07 PM

ตามชื่อกระทู้ครับ เอาบุญบุญเทลีนคอนกรีตบันไดขาขึ้นมาฝากทุกๆ คนครับ โดยเฉพาะลูกพระธัมฯ ที่ทำหน้าที่ อาศัยอยู่ที่ต่างแดนครับ ขอให้มีส่วนในบุญนี้ทุกท่าน และ ผมก็ขออนุโมทนาบุญกับลูกพระธัมฯ ทั่วโลกด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#47 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2006 - 11:31 PM

^^~*

เอาบุญมาฝาก เช่นเดียวกันนะคราบ . . .

วันนี้ ... มีสาธุชน จำนวนมากจริง ๆ รู้สึกขนลุก ตอนที่ หลวงพ่อท่านนำสวดมนต์

เสียงสวดดังกังวาลในวิหารคต ไพเราะมากๆ ครับ ...

และตอนที่ ช่วยกัน ส่งกระป๋อง เทลีนคอนกรีตมีความสุขสุด ๆ ครับ

ถึงแม้ตอนท้าย จะชุลมุนไปหน่อย ตอนที่รับกระป๋อง เป็นของที่ระลึก

ก็ไม่ทำให้ใจหมองเลยคราบ ... บางคนถึงแม้ไม่ได้ ก็ คิดว่า บุญที่ช่วยกัน เทลีนคอนกรีต

ก็ส่งผลให้อิ่ม กับบุญไม่น้อยเลยคราบ ...

ก็มี หนึ่งเหตุการณ์ ที่อยากจะเราให้ฟัง คราบ ... คือว่า

ผม เดินออกมา กำลัง ต่อคิวเข้าไปรับกระป๋อง จากพระอาจารย์ ...

พอดีคนเยอะมาก เบียดกันเข้าไป และตอนนั้นผมก็เจออาจารย์ ที่เข้าคิวอยู่เหมือนกัน ...

เดินสวนออกมาแล้วบอกว่า คงหมดแล้ว ... ^^'

แต่ ก้มีเสียง หนึ่งดังขึ้นว่า ทำใจใส ๆ ไว้ เดี่ยว ก้ได้เอง ^^ (ซึ่งดูจากตอนนั้น คิดว่าน่าจะหมดแล้ว คราบ)

ผมก็ คิดว่าคงไม่ได้แล้ว เพราะสาธุชนเยอะมาก ๆ จริง ๆ ก็ยืนพูดคุยกับอาจารย์ ... สักพัก

ก็ มีเจ้าหน้าที่ เดินเอาบัตรรับกระป๋อง มาถวายพระอาจารย์ ผม ก็รีบเดินเข้าไปรับ

ด้วยความดีใจ แต่ อาจาราย์ ก็ไม่ได้เข้าไป เพราะ แค่พริบตาเดียว ก็หมด ...

ตอนนั้นที่ผมกำลังนำบัตร ไปให้อาจารย์ ดู นั้น ก็มี เจ้าหน้าที่เดิน เอากระป๋อง

มาถวายหลวงพี่ อิอิ ผมก็เดินไปรับ อีก 1 ใบ พร้อมกับ อาจารย์ ของผมด้วย ...

^^~* ก็แค่คำว่า ทำ ใ จ ใ ส ก็เกิดเรื่องน่าอัศจรรย์

ปล. ไม่ใช่ ได้ฟังคำว่า ทำใจใส อย่างเดียวนะคราบ เราต้องทำใสให้ใจ และ อิ่มอยู่ในบุญด้วย

นะคราบ ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคราบ

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#48 dhamma_072

dhamma_072
  • 45 โพสต์
  • Location:4/864 หมู่ 7 ถนนนวมินทร์ แขวงคลองกุ่ม เขตบึงกุ่ม กรุงเทพฯ 10230
  • Interests:ต้องการมีความรู้ในเรื่องพระพุทธศาสนาให้มากที่สุด (ในปัจจุบันนี้) เพราะในอดีตไม่เคยสนใจ ดำเนินชีวิตผิดพลาดและประมาทมามากแล้ว!

โพสต์เมื่อ 04 June 2006 - 11:51 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วย

และขอไปดุสิตบุรีด้วยนะครับ

dhamma_072

#49 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 12:31 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่า เห็นใน DMC แล้วชื้นใจ ปลื้มมากเลยค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#50 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 12:40 AM

สาธุครับ

#51 Natt

Natt
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 12:52 AM

ไปกันสามคนครับ รับมา 1 ใบ แบ่งบุญให้ทุกคน ทุกคน นะคร้าบบบ

#52 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 07:12 AM

สาธุครับ ไม่ได้ไปครับเสียดายมากครับ
พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว

#53 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 07:35 AM

เอาบุญมาฝากด้วยคนครับ อากาศจะร้อนนิดหน่อย แต่คนก็มากันเยอะมากๆ จนล้นออกมา พอเริ่มส่งกระป๋องไปได้สักพักใหญ่ ก็ต้องหยุดเพราะกระป๋องหมด ปลื้มปิติและสนุกสนานในบุญมากๆ ครับ

อย่างนี้ต้องรอติดตามชมทบทวนบุญกันนะครับ อนุโมทนาบุญร่วมกันครับผม

#54 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 08:29 AM

เพิ่งเคยไปเป็นครั้งแรกค่ะ สำหรับงานบุญใหญ่...เป็นงานบุญที่คนเยอะมาก ๆ เพิ่งเคยเห็นค่ะ

อยากเล่าให้ฟังว่าค่ะว่า...ตอนขาไปกับรถของวัด(สายอนุเสาวรีย์ชัยฯ) ใกล้จะถึงวัดอยู่แล้ว รถดับเพราะน้ำมันรถหมดค่ะ หมดที่ปั๊มพอดี (โชคดี) แต่ปรากฏว่า...ที่ปั๊มน้ำมันหมดเช่นกัน น้ำมันดีเซลไม่มีขาย (โชคดีมั๊ยน๊า) อยู่สักครู่ คนขับสามารถหาน้ำมันจากไหนไม่ทราบมาเติมพอขับต่อไปได้ถึงอีกปั๊ม....
ณ ที่นี้ใครอยู่ในรถคันนั้นบ้างน๊า

#55 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 09:50 AM

ไม่ได้ไปแต่ว่าขอ โมทนาบุญกับทุกท่านเลยนะครับ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#56 บุษบา

บุษบา
  • 131 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 10:44 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
สาธุ

#57 อาทลูกพระธัมฯ

อาทลูกพระธัมฯ
  • 76 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 11:39 AM

อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันะครับ ให้ได้บุญด้วยกันทั้งผมและผู้มีบุญทุกๆ ท่านเลยนะครับ
พ่อ...คือแดดอุ่นในวันหนาว
พ่อ...คือเมฆขาวบนผืนฟ้าใส
พ่อ...คือริ้วคลื่นโถมซบทราย
พ่อ...คือร่มไม้บนทางฝัน
พ่อ...คือสายลมเย็นในวันร้อน
พ่อ...คือบทกลอนปลุกปลอบขวัญ
พ่อ...คือความงดงามของคืนวัน
พ่อ...คือความภาคภูมิใจของฉันทั้งชีวิต

Add มาสนทนาธรรมกันได้นะคร้าบ :--> [email protected]

#58 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 12:46 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านนะคะ

สาธุ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#59 dokmaijan

dokmaijan
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 01:46 PM

ได้มีโอกาสไปร่วมงานเทรีน แล้วปลาบปลื้มในสามัคคีธรรมของสาธุชนทั้งหลาย ขออนุโมทนาบุญด้วยน่ะ สาธุ..............

#60 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 01:59 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ค่ะ
ขอให้ทุกท่านบุญใสๆ ทับทวี เพิ่มพูนยกกำลังล้านเลยนะคะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ