ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 2 คะแนน

รู้สึุกอย่างไรเมื่อได้ดู UNSEEN อนุบาลฝันในฝัน (ผนวกกระทู้ค่ะ)

• กระทู้นี้ถูกล็อค กระทู้นี้ถูกล็อค
มี 45 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 October 2007 - 05:34 PM

ก็อยากจะฝากคำของหลวงพ่อ(ที่ผ่านมา) ให้กับทุกท่านนะครับว่า

"เชื่อทุกคำที่พูด(ว่ารักหลวงพ่อ) แต่โปรดพิสูจน์ด้วยการกระทำ"
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#32 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 24 October 2007 - 06:39 PM

ขอแก้ไขอีกรอบ สำหรับ "เรือที่มีชื่อว่าพระพุทธศาสนา" หลังจากแกะจากเทป

หลวงพ่อทัตตะ : เวลาหลวงพ่อถามว่า พวกเราสร้างบารมีกันมานี่ ถามว่า “เหนื่อยบ้างไหม?” เห็นพวกเราตอบกันว่า “ไม่เหนื่อย” ตอบกันไปได้ยังไง (หัวเราะ) โธ่.. เราไม่ได้กินเหล็กกินไหล ทำไมจะไม่เหนื่อย .... เวลาหลวงพ่อถามคำถามนี้ หลวงพ่อไม่ตอบซักที (หัวเราะ)
ถามอะไร ??? เหนื่อยสิ
เคยมีครั้งหนึง อยู่กันตามลำพัง เคยถามท่านว่า “เหนื่อยไหม” ท่านก็ตอบว่า “เหนื่อยสิ แต่ว่า ลองคิดดู

มีเรือลำหนึ่ง แล่นอยู่ในทะเล เห็นใครกำลังจะจมน้ำตาย ก็โยนชูชีพลงไปช่วยให้ขึ้นเรือมา พอพักหายเหนื่อย ก็ช่วยกันพายเรือต่อไป พอเห็นใครจมน้ำอยู่ ก็รีบเข้าไปช่วย .... ทำอย่างนี้เรื่อยไป

ถ้ามีใครที่ขึ้นเรือแล้ว ช่วยกันพายมาซักพักหนึ่ง ถามขึ้นมาว่า “เมื่อไหร่ จะหยุดพายเรือกันซักที ? “
คิดดูสิ เรือพระพุทธศาสนา ประคับประคองผ่านเวลามา แล้ว พอช่วยเราพ้นกรรมแล้ว เราช่วยเขาพายเรือมานิดหนึ่ง แล้วอยู่ๆ มาชวนพวกเขา “หยุดพาย”

เรามาได้สร้างบุญก็พระเรือลำนี้ แต่พอสบายซักหน่อย ก็บอก “เลิก เหอะ” โทษของคนแบบนี้คืออะไร ?

ที่ถูกต้องแล้ว แค่ทำหน้าเหนื่อยๆ ก็ไม่มีสิทธิ์จะทำ

ถ้าวัดแต่ละวัด พระแต่ละรูป ชาวพุทธแต่ละคน ไม่ช่วยกัน ท่านคิดว่า วัดเหล่านั้น พระเหล่านั้น คนเหล่านั้น จะถือว่า กตัญญู ต่อพระพุทธศาสนา หรือไม่

หลวงพ่อ ให้มาบอกพวกลูกๆ ว่า “ เหนื่อยสิ แต่ เวลาพักน่ะ .... ไม่มี “

" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#33 usr20224

usr20224
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2007 - 07:22 PM

เป็นครั้งแรกที่ไปงานประชุมแบบนี้ของวัด ทั้งๆที่เราเป็นแฟนพันธ์แท้ ที่ไม่ไปเพราะเราทำบุญเต็มแม็กซ์ ไม่เคยกั๊ก
แต่หนนี้ อยากไปมากๆ ทั้งๆที่ทำหมดแม็กซ์แล้วเหมือนเดิม แต่อยากไปเพราะอยากชม UNSEEN อนุบาล ซึ่งคาดไว้ว่า เราต้องร้องไห้แน่ๆ แค่เคยเห็นขาของคุณครูไม่ใหญ่ใกล้ๆ หนึ่งครั้งในพิธีใหญ่ เราก็น้ำตาซึมแล้ว

คุณขา เราต้องทำตัวเองให้ ถึงดี แบบที่คุณครูไม่ใหญ่จะไม่ผิดหวัง ถ้าท่านไม่รักเราทุกคน ท่านไม่มาทนทุกข์หรอกค่ะ

อีกเพลงที่ฟังแล้ว บ่อน้ำตาจะตื้นทันที คือ เวลาของฉันเหลือน้อยเต็มที

แต่เราอย่ามามัวแต่ร้องไห้กันนะคะ ต้อง ทำ อย่างเต็มที่ เต็มกำลัง ค่ะ

#34 apisom

apisom
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2007 - 07:31 PM

อยากให้ถอดเทปตอนที่คุณ โค๊ก กราบเรียนถาม หลวงพ่อว่า เหนื่อยไหมด้วยครับ

และตอนที่คุณอนันต์ กราบถามหลวงพ่อ ว่าเหนื่อยไหมที่ สื่อไม่เข้าใจ

#35 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 24 October 2007 - 10:07 PM

เห็นเขาบอกว่าต้องมีบัตรผ่านประตูหรือครับ ถึงมีสิทธิ์ได้ดู smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#36 united

united
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2007 - 10:28 PM

ดีจังอะค่ะ อยากมีโอกาสได้ชมและให้คนอื่นๆได้ชมด้วย
คนที่เข้าใจแล้วคงจะซาบซึ้งยิ่งขึ้น คนที่ไม่เข้าใจก็จะได้มีโอกาสได้เข้าใจ เพิ่มพลังให้หมู่คณะยิ่งขึ้น
จึงขอความกรุณาทีมงานพิจารณาเผยแพร่ unseen อนุบาลฝันในฝัน เป็นไปได้หรือไม่ยังไง จะขอรอติดตามค่ะ happy.gif

#37 apisom

apisom
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2007 - 10:41 PM

ผมก็ไม่มีบัตร แต่ก็ ไปเพราะอยากไปครับ คิดว่าจะหาบัตรเอาหน้างาน แต่พอไปถึง ที่งาน ก็เข้าไปฟังได้เลย มีแต่เพียงไม่ได้ผ้าพันคอสี่แดงสดเป็นของที่ระลึกเท่านั้นละครับ

#38 เถลิงเกียรติ

• 760 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2007 - 06:04 AM

ผมก็ไม่มีบัตร แต่ก็ ไปเพราะอยากไปครับ คิดว่าจะหาบัตรเอาหน้างาน แต่พอไปถึง ที่งาน ก็เข้าไปฟังได้เลย มีแต่เพียงไม่ได้ผ้าพันคอสี่แดงสดเป็นของที่ระลึกเท่านั้นละครับ

ว๊า.. nerd_smile.gif รู้งี๊บอกเพือนไปแล้ว เราก็ทราบจากคนวัดบอกว่าไม่มีบัตรไม่ได้เข้า เสียด๊ายเสียดาย sad.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#39 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 October 2007 - 07:32 AM

คุณ เถลิงเกียรติ ครับ ไม่มีบัตรก็สามารถดูได้ครับ เขามีโทรทัศน์อยู่ข้างนอกให้ดูครับ ผมก็ไม่ได้เข้าไปข้างในนะครับ เพราะ ห้องเต็ม คนเยอะมาก เลยต้องมานั่งดูโทรทัศน์ข้างนอก แต่ได้อารมณ์และความรู้สึกเดียวกันครับ

#40 สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)

สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)
  • 335 โพสต์
  • Interests:dhamma

โพสต์เมื่อ 25 October 2007 - 08:28 AM

แหมดีใจนืกว่ามี unseenให้ฟัง รีบ downlaod แต่กลายเป็นเพลง ... เฮ้อเสียดายจัง

#41 เถลิงเกียรติ

• 760 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2007 - 09:56 AM

คุณ เถลิงเกียรติ ครับ ไม่มีบัตรก็สามารถดูได้ครับ เขามีโทรทัศน์อยู่ข้างนอกให้ดูครับ ผมก็ไม่ได้เข้าไปข้างในนะครับ เพราะ ห้องเต็ม คนเยอะมาก เลยต้องมานั่งดูโทรทัศน์ข้างนอก แต่ได้อารมณ์และความรู้สึกเดียวกันครับ

ครับถ้าผมทราบแบบนี้แต่แรก ผมก็คงบอกเพื่อนผมไปฟังแล้วครับ
ที่ฟังมาจากคนวัดเขาบอกเฉพาะผู้มีบัตรมีบุญ ถ้าไม่มีไม่ได้เข้า ทีแรกผมก็คิดว่าต้องตีตั๋วน่ะ

โมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ชมและเข้าใจ มโณปณิธานของหลวงพ่อ สาธุ สาธุ สาธุ ครับ smile.gif

#42 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2007 - 10:12 AM

อย่าว่าแต่ Unseen เลยค่ะ แค่ได้ไปพนาวัฒน์แล้วดูวีซีดีบันทึกภาพตอนที่หลวงพ่อป่วยถูกหามส่งโรงพยาบาล มีแพทย์ทุบหลังหลวงพ่อเพื่อให้เสมหะที่ติดอยู่ออกมา ใครเห็นภาพนี้แล้วไม่ร้องไห้ ก็ใจแข็งเกินไปแล้วค่ะ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ไปสัมมนาด้วยนะคะ ช่วยกันปิดกองโมดูลให้สำเร็จเป็นอัศจรรย์นะคะ สู้โว้ย !!!

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#43 สบาย สว่าง สงบ

สบาย สว่าง สงบ
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2007 - 12:37 PM

ไปด้วยคน ขี้มูกโป่งเลย คนข้าง ๆ ก็นั่ง ซิก ๆ ปาดน้ำตาเป็นแถว ๆ เคยเห็นหลวงพ่อ ไอ ..หลวงพ่อรีบปัดไมล์ และก้มตัวลง ไม่อยากให้เสียงไอ เข้าไมล์ คุณโค้กบอกว่า ทำให้หลวงพ่อหลังยอก แล้ต้องใช้เวลารักษาตัวเป็นเดือน ๆ ..
คุณโค้กบอกว่า ..ในวันนี้ ร่างกายของหลวงพ่ออ่อนแอลงมาก ยามโดนแค่ละอองฝน ก็ไม่สบายแล้ว และการไม่สบายแต่ละครั้ง ต้องใช้เวลาในการรักษาเป็นเดือน ยามโดนลม ก็สะท้านไปทั้งตัว .. บางครั้งเมื่อฝนตก ลมแรง จนพัดเอาต้นไม้ล้ม ขวางรถที่หลวงพ่อจะนั่งไปโรงเรียนอนุบาล คุณโค้ก พูดกับหลวงพ่อว่า.. พักผ่อนสักวันดีไหมครับ ..
... หลวงพ่อบอกว่า ลูก ๆ รอหลวงพ่ออยู่ ลูก ๆ ในต่างประเทศ ต้องตื่น ตี 2 ตี 3 เพื่อลุกขึ้นมาฟังหลวงพ่อ หลวงพ่อจะปล่อย ให้ลูก ๆ เฝ้ารอได้อย่างไร ..
หลวงพ่อก้าวลงจากรถ ฝ่าฝน และขอยืมรถหลวงพ่อทัตตะ เพื่อเดินทางไปเข้าโรงเรียน เป็นกำลังใจให้ลูก ๆ...
ในวันที่หลวงพ่อไม่มีเสียง หลวงพ่อบอกคุณโค้กว่า .. วันนี้หลวงพ่อ ไม่มีเสียงเลย..
ถึงเวลา คุณโค้กบอกว่า .. หลวงพ่อครับ ใกล้เวลาออกอากาศแล้วครับ..
... หลวงพ่อ นั่งหลับตาลงสักครู่ แล้วลืมตา ค่อย ๆ พูด เสียงก็ค่อย ๆ มา ...
ในวันที่ลมตีขึ้น หลวงพ่อจะต้องใช้ผ้าเย็น ชุบน้ำโปะลงบนศรีษะบ่อย ๆ.. ในวันนั้น ทีมงานจะต้องคอยบอกบท บอกคิว ซ้ำ ๆ บ่อย ๆ เพราะหลวงพ่อจะ มึน ๆ งง .. แต่หลวงพ่อก็ยังคง เข้าโรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน พบลูก ๆ ด้วยรอยยิ้ม ...

พวกเราในฐานะลูกหลวงพ่อ เราได้ทำอะไรเพื่อหลวงพ่อแล้วรึยัง .. หลวงพ่อให้ความสำคัญในการเข้าโรงเรียน .. แล้วเราหละ? ..หลวงพ่อขอเวลาหลับตา.. เราจะถวายเวลาให้หลวงพ่อได้ไหม?..
ขอฝากบทเพลงนี้มาให้ "อยากให้พ่อหายเหนื่อย" ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านคะ

ไฟล์แนบ

ยิ่งมืด ยิ่งใกล้สว่าง !

#44 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2007 - 02:05 PM

อนุโมทนาบุญกับผู้ที่นำข้อมูลมาแบ่งปัน และขอให้หลวงพ่อหายป่วยปัจจุบันนี้ ลูกๆ รวยทันที ปิดโมดูลเป็นอัศจรรย์ สาธุ

#45 100กะรัต

100กะรัต
  • 209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2007 - 02:32 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านค๊ะ แค่อ่านบางช่วงบางตอนที่เพื่อน ๆ เขียนเล่ามาเราก็น้ำตาคลอแล้ว อยากดูบ้างจังคาดว่าคงมี CD เร็ว ๆนี้ เดี๋ยวจะเอาไปแจกให้คนอื่นที่ยังไม่เข้าใจดูบ้าง

พวกเราโชคดีจังที่มีพ่อแบบนี้

100กะรัต

#46 samana072

samana072
  • Admin_Article_Only
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2007 - 10:46 PM

ครั้งสุดท้ายที่พวกเราจะได้ดูพร้อมๆกัน

อนุบาลฝันในฝัน

UNSEEN

ภาพแห่งความเป็นนักสู้ ผู้ทุ่มเทเสียสละ และอุทิศตนของหลวงพ่อ

เพื่ื้อพระพุทธศาสนาและชาวโลก จะฝังแน่นอยู่ในใจของพวกเราไปตลอดกาล

วันอาทิตย์ที่ 28 ตุลาคมนี้ เวลา 12.30 น. รับชมพร้อมกัน
ที่สภาธรรมกายสากลเท่านั้ืน

ห้ามพลาดฉายรอบเดียวเท่านั้น

<a href="http://www.dmc.tv/im...0-02-14-18.jpg" target="_blank">
</a>