ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พระรูปปั้น "กินคน"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 02:27 PM

เป็นเรื่องจริงที่ตนเองไปพบมา เกิดขึ้นที่บ้านกรูด จ. ประจวบคีรีขันธุ์ค่ะ...ชื่อ "วัดถ้ำคีรีวงศ์"

มีพระพุทธรูปปั้นเป็นรูปนอน ใหญ่พอสมควร อยู่ในถ้ำค่ะ ที่ตนเองไปเที่ยวล่าสุดนั้น ได้ถูกสร้างกรงขังล้อมรอบ (ซึ่งดูแล้วรู้สึกไม่ดีมากๆ)
ซึ่งพระและชาวบ้านแถวนั้นก็พูดกันต่อ ๆ ว่าเป็น "พระกินคน"
เล่ากันว่า...เคยมีเด็กเล่นซ่อนหากันแล้วหายไปทั้งหมดเลยค่ะ
เณรก็หายตัวไป...แล้วก็ยังบอกว่ามีรอยเลือดติดอยู่ที่ปากพระ (ขอโทษนะคะ ถ้าใช้คำผิดว่าปาก)

ทุกท่านคิดว่าเป็นเรื่องจริงหรือปล่าว หรือว่าน่าจะเป็นการอ้างเพื่ออะไรสักอย่างหรือปล่าว เช่น กันขโมย ไม่ให้เด็กเข้าไปเล่น
แล้วถ้าเป็นการอ้าง ซึ่งทำให้คนเข้าใจผิดอย่างนี้คนที่ต้นคิดการอ้างน่าจะเป็นบาปนะคะ...น่าจะหาวิธีอื่นนะคะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  Cats.bmp   16.59K   208 ดาวน์โหลด

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 03:37 PM

เพิ่งได้ยินเอาก็วันนี้ล่ะ
ไม่ดีๆ
ไม่สมควรเลย
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 03:44 PM

"พระกินคน"

ไม่น่าเป็นไปได้นะค่ะ น่าจะเป็นกลอุบายอะไรสักอย่าง เพื่อไม่ให้คนเข้าไปบริเวรนั้น ไม่สมควรอย่างยิ่งค่ะ จะมีบาปติดตัวไปด้วย
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#4 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 11:28 PM

คุณสายน้ำทิพย์ไปเจอเรื่องแปลกจังเลย
ตัวเองก็เพิ่งเคยได้ยินเรื่อง พระกินคน นี่ล่ะค่ะ
เพราะเนื้อมนุษย์ จัดอยู่ในมังสา 10 ที่พระพุทธองค์ทรงห้ามพระสงฆ์ไม่ให้ฉัน
และเป็นไปได้ยากมากที่พระพุทธรูปจะกินคนได้
ออกความเห็นได้อย่างเดียวว่า แปลกจริงหนอ happy.gif

#5 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2006 - 10:14 PM

คงมีอะไรผิดแปลกที่ไม่อยากให้ผู้อื่นทราบทั่งค่ะ
จึงเหมือนจะอ้างเรื่องขึ้น ถ้ามีก็อีกเรื่องนึงค่ะ
(อยากทราบเหมือนกันว่ามีรึเปล่า)
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#6 อาทลูกพระธัมฯ

อาทลูกพระธัมฯ
  • 76 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2006 - 10:59 PM

หา มีงี้ด้วยหรอ
พ่อ...คือแดดอุ่นในวันหนาว
พ่อ...คือเมฆขาวบนผืนฟ้าใส
พ่อ...คือริ้วคลื่นโถมซบทราย
พ่อ...คือร่มไม้บนทางฝัน
พ่อ...คือสายลมเย็นในวันร้อน
พ่อ...คือบทกลอนปลุกปลอบขวัญ
พ่อ...คือความงดงามของคืนวัน
พ่อ...คือความภาคภูมิใจของฉันทั้งชีวิต

Add มาสนทนาธรรมกันได้นะคร้าบ :--> [email protected]

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2007 - 03:32 PM

อืม แปลกดีครับ เพิ่งเคยได้ยิน

#8 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 20 September 2011 - 12:50 AM

จะเป็นไปได้ไหมว่ามันเกดขึ้นจริงเพราะ ว่าอาตฺจะมีภูติผีปีศาจสิ่งอยู่ก็น่าจะเป็นไปได้