ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ซูเปอร์พัดลม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 November 2013 - 09:10 PM

วันนี้ไปทำบุญที่สภาฯ เลยได้เห็น ซูเปอร์พัดลม ซึ่งพึ่งติดตั้งเรียบร้อยและเปิดใช้ในสัปดาห์นี้เป็นครั้งแรก ขนาดของ ซูเปอร์พัดลม ผมกะด้วยสายตา ใหญ่กว่าพัดลมธรรมดา ถึง 4 เท่า จึงลองไปนั่งในที่ใกล้เคียง ปรากฏว่า ลมเย็นสบายดีมากเลย ทั้งๆ ที่เปิดเบาๆ เอง

ทำไมแนบรูปมา แล้วรูปหายไปก็ไม่ทราบ เลย Link จากเฟสมาแทนเลยดีกว่า 8-)

https://www.facebook...&type=1

เย้ แนบรูปได้แล้ว

ไฟล์แนบ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 25 November 2013 - 07:36 AM

..ติดตั้งมา...3 - 4 สัปดาห์แย๊วคับ เปิดเต็มที่แล้วก็ไม่เย็นแบบตัวใหญ่ๆที่ตั้งตามเสานะคับแต่อากาศจะโฟลว์ เขาว่างั้น...  แต่ที่สำคัญ เงียบกริ๊บ....

...มันเงียบและเนียนจนเหมือนว่าไม่ได้มีอะไรติดใหม่  ปล.  สาธุชนกลัวมันจะร่วงลงมา เพราะมันใหญ่  :lol:  ก็ให้สบายใจนะครับ น้ำหนักมันไม่ได้มากขนาดจะร่วงลงมาได้

แล้วก็ทำใจที่ว่ามันจะไม่พัดแรงไปกว่านี้ครับ หน้าที่หลักคือ โฟลว์อากาศ เป็นรุ่นทดสอบน่ะคับ

..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 25 November 2013 - 07:05 PM

อ๋อ ผมดูแล้ว ติดตั้งตามหลักความปลอดภัย เหมือนการติดตั้งเครน ไม่ร่วงหรอกครับ หลักการติดตั้งเครนสมัยใหม่คือ นอกจากติดตั้งเครนเข้ากับตัวล็อคที่ล็อคไว้กับคานบนหลังคาแล้ว เขาจะเพิ่มลวดสลิงคล้องไว้หลวมๆ ด้วยครับ

ซึ่งจุดประสงค์ที่ติดตั้งลวดสลิงไม่ใช่เอาไว้ช่วยแบ่งรับน้ำหนักเครนร่วมกันตัวล็อคนะครับ เพราะลำพังตัวล็อคเองก็รับน้ำหนักไหวอยู่แล้ว ดังนั้นจุดประสงศ์ของสลิงคือ ช่วยเสริมความปลอดภัย เวลาที่ตัวล็อคเกิดปัญหาใดๆ ขึ้นมาก็แล้วแต่ ซึ่งอาจเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ สลิงที่หย่อนก็จะตึงขึ้นมาเพื่อรับน้ำหนักไว้ชั่วคราว มีเวลาให้ทางเจ้าหน้าที่เข้าไปดำเนินการแก้ไขปัญหาของตัวล็อคต่อไป

ซูุเปอร์พัดลมนี้ก็เช่นกัน ผมเห็นมีสลิงคล้องไว้ถึง 3 จุด ไว้เสริมความปลอดภัยจากตัวล็อคกลางพัดลมอีกที อย่างนี้ปลอดภัยครับ

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2013 - 07:59 PM

นี่แหละครับมนุษย์

พวกหนึ่งเห็นปุ๊บ  ดีจัง  มีพัดลมด้วย  

พวกหนึ่งเห็นปุ๊บ  น่ากลัวจัง  จะหล่นลงมาไหมนะ

พระพุทธศาสนาถึงได้สอนให้ทำใจกลางๆ  ไม่ยินดี  ยินร้าย  และที่สำคัญที่สุด  ไม่คิดนำไปก่อนนั่นเอง

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 justmin

justmin
  • 132 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2013 - 06:43 AM

เห็นตั้งแต่วันงานกฐินแล้วค่ะ เห็นปุบก็คิดทันที ไม่มีการคิดนำไปก่อนว่า  ดีจังเลย อากาศสบาย รู้สึกขอบคุณทุกๆท่านที่มีส่วนร่วมส่วนคิดส่วนทำ ในการติดตั้งพัดลมตัวใหญ่นี้ค่ะ   สาธุ...

#6 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 26 November 2013 - 06:02 PM

ไม่ได้คิดทำ แต่ขอมีส่วน อิอิ ทั้งนี้เพราะสภาฯ หลังนี้เรามีส่วนร่วมสร้าง ทุกอย่างที่เกิดขึ้นในสภาฯ เรามีส่วนในบุญหมดเลย

#7 สารัช ทัศนะเมธี

สารัช ทัศนะเมธี
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2013 - 08:56 AM

สาธุ อนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าภาพฯ ทุกท่านครับ

#8 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 27 November 2013 - 11:51 AM

ส่วนท่านใดที่มาไม่ทันการสร้างสภาฯ ก็สามารถมีส่วนในบุญนี้ได้ครับ โดยให้นึกถึงบุญที่ได้มาถวายภัตตาหารแด่พระภิกษุสงฆ์ ซึ่งอาหารเหล่านี้ จะเปลี่ยนไปเป็น อายุ วรรณะ สุข พละ ปฏิภาณ ให้กับพระท่าน และอุบาสก อุบาสิกาในวัด ทำให้พระท่าน และเจ้าหน้าที่มีเรี่ยวมีแรงในการรังสรรค์งานพระศาสนา เช่น คิดค้นไอเดียและติดต่อผู้ผลิต สั่งซื้อซูเปอร์พัดลม จัดทำอาคารจอดรถ จัดงานเด็กดี V-star ฯลฯ

ซึ่งเท่ากับ เรามีส่วนในบุญนี้ของท่านเหล่านั้นทุกๆ บุญเลยล่ะครับ สำหรับผู้ที่ไม่ได้สร้างอาคาร แต่มีส่วนในบุญถวายภัตตาหารพระ นะครับ

#9 สารัช ทัศนะเมธี

สารัช ทัศนะเมธี
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2013 - 01:09 PM

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ

แม้ผมจะเข้าวัดฯ ไม่ทันได้ร่วมบุญสร้างสภาฯ  แต่..ถ้านึกถึง บุญถวายกองทุนภัตตาหาร และ การร่วมถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน ภายในวัดฯ แล้ว ผมก็มีส่วนอยู่หลาย ต่อหลายครั้ง

ปลื้มมม ... ครับ

#10 qazwsx123

qazwsx123
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2013 - 10:37 PM

แนบไฟล์  baf-1.jpg   66.98K   24 ดาวน์โหลด

พัดลมชื่อ BIG ASS ครับผม

http://www.bigassfans.com/