ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ถ้าคุณดื่มเหล้ากับเพื่อน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2009 - 10:24 PM

ถ้าคุณดื่มเหล้าเพื่อกระชับมิตรกับเพื่อนของคุณ

1. คุณอาจเสียมิตร เพราะไปด่าเขา

2. คุณอาจเปลี่ยนมิตรเป็นศัตรู

3. คุณอาจกลายเป็นฆาตรกร

4. คุณอาจได้สามีของภรรยาเพิ่ม (เมาปล้ำเมียเพื่อน/เมาแล้วพูดยกเมียให้เพื่อน)(กระชับมิต????)

5. คุณอาจหมดตัว (เมาแล้วยกโน่นยกนี่ให้เขา)

6. คุณอาจถูกเพือ่นส่งไปขุมห้าก่อนเวลาอันควร หรือไปพร้อมกัน

7. คุณอาจได้เพื่อนเป็นลูกเขย (เหมือนข้อ 4)(กระชับมิต????)

8. บางทีคุณก็อาจกระชับมิตรกับสิ่งที่ไม่ใช่มนุษย์

9. ฯลฯ

#2 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 January 2009 - 10:29 PM

อันนี้ไม่เท่าไรครับ เคยฟังในเคสฯ นึงว่า พ่อกินเหล้าเมาแล้วข่มขืนลูกสาวตัวเอง ลูกสาวทอง เด็กที่เกิดออกมามีตาและพ่อเป็นคนๆเดียวกัน เครียดๆๆๆ

#3 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2009 - 11:02 PM

เฮ้อ รู้ทั้งรู้ว่าไม่มีดี แต่ก็ยังเลิกกันไม่ได้ ผมเคยคิดจะหาเหตุผลว่าทำไม่ถึงคิดกันไม่ได้ ทั้งๆ ที่ทุกคนก็พูด มีข่าวทุกวัน รณรงค์กันแทบตาย สุดท้ายก็ยังไม่มีอะไรที่เป็นรูปธรรม แต่สุดท้ายก็เลิกสนใจ คิดเอาเองว่ามัน (มาร) คงไม่ยอมให้คิดได้นั่นเอง อิ อิ

สำหรับคนที่ยังดื่มอยู่ อาจจะไม่ถึงกับเมา อาจจะดื่มเป็นบางโอกาส อาจจะบอกว่าเพื่อเข้าสังคม อยากให้คิดดีๆ นะครับว่ามันใช่เหตุผลจริงหรือเปล่า หรือเป็ฯเพียงข้ออ้างเพื่อมห้โอกาส(แย่ๆ) กับตัวเราเอง เป็นกำลังใจให้ทุกท่าน เลิกให้ได้ในชาตินี้ เพื่อชาติหน้า มันจะได้ไม่มาเกิดกับเราอีก สู้เค้าทาเคชิ

#4 Crystar Boyz

Crystar Boyz
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2009 - 02:13 AM

เป็นกำลังใจเหมือนกัน คิดเหมือนพี่ข้างบนเลยอ่า

#5 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2009 - 09:16 AM

จะดื่มกันไปทำไมเนี่ย เปลืองตังค์ เงินทองยิ่งหายากอยู่น่ะ จะบอกให้ (วันนี้ออกแนวดุหน่อยค่ะ)

#6 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2009 - 11:46 AM

แม่นแล้วออกแนวดุหน่อยอิอิ บอกแล้วไงว่าดื่มแล้วมันบ่อดีทำไมชอบดื่มกันนักดื่มแล้วขึ้นสวรรค์ก็ว่าไปอย่าง

#7 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2009 - 11:51 AM

ตั้งแต่มารู้จักวัด รู้สึกว่าถ้ามีขวดเหล้าวางอยู่มุมห้องเหมือนมีงูพิษขดอยู่ ( หยองๆ ) ต้องแอบ(เท)ทิ้ง เอ ผิดปกติไปมั้ยเนี่ย อิอิ

#8 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2009 - 12:06 PM

ไม่หรอกคุณกุ้ง รพ.หัวหิน ถูกต้องแล้วคร้าบ กำลังมองเจ้าสองขวดที่อยู่มุมห้องเหมือนกัน ปีที่แล้วก็ได้มา เจ้านายไม่ทันเห็น เราก็จัดการซะ เท ทุบ ทิ้ง แต่เจ้าสองขวดนี้ เจ้านายดันเห็นเสียก่อน กะว่าจะใช้รอยยิ้มพิมพ์ใจ ขอกันซะซึ่งๆหน้า ตอนแกอารมณ์ดีๆ หน่อย แล้วเอากลับไป เท ทุบ ทิ้ง แต่บอกแกไม่ได้ เดี๋ยวแกตีหัวเอาค่ะ

#9 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2009 - 02:03 PM

ผมเป็นคนหนึ่งที่ชีวิตนี้จะไม่ขอเกี่ยวข้องไม่ขอดื่มเหล้าอย่างเด็ดขาด และตั้งจิตอธิษฐานว่าขออย่าได้ยุ่งเกี่ยวกับน้ำเมาและยาเสพติดทุกชนิดเลยทุกภพทุกชาติ ชาตินี้ก็สมใจแล้วครับ เพราะเคยจะดื่มแต่ยังไม่ได้กลืน บ้วนทิ้งซะก่อน เพราะเหม็นและขมมากครับ หลังจากนั้นก็ไม่คิดอยากจะลิ้มลองอีกเลย เพื่อนชวนก้ไม่ขอดื่ม เพราะผมก็เข้าสังคมได้โดยไม่มีน้ำเมา แต่ขอไม่สังสรรค์เข้ากลุ่มกับเพื่อนคนดื่มน้ำเมาเลยดีกว่า ขอให้คบแต่บัณฑิต นักปราชญ์ กัลยาณมิตร ตลอดไปhappy.gif
แต่เป็นที่น่าแปลกครับ เมื่อนึกย้อนไปเมื่อ10ปีที่ ตอนที่ผมเรียนอยู่ม.ต้น อยู่ห้องที่เป็นอันธพาลมาก และเกเรมากที่สุด ทั้งดื่มเหล้า สูบบุหรี่ พนันบอล ยกพวกตีกัน ทั้งๆที่อยู่กับเพื่อนพวกนี้ตลอด3ปี แต่ก็พยายามหลีกเลี่ยงไม่ยุ่งเกี่ยวกับอบายมุข คือคบแบบเผินๆ..เมื่อมานั่งๆคิดถึงความหลัง ก็แปลกดีครับ ว่ารอดมาได้ไง..มันแปลกดีนักhappy.gif

#10 ying 2000

ying 2000
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2009 - 01:51 AM

เห็นด้วยกับทุกคนค่ะ
สาธุ...

#11 ถนนมีไว้เดิน

ถนนมีไว้เดิน
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2009 - 07:28 PM

บอกตามตรงผมเกลียดเหล้ามากครับ ไม่ชอบเลยตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว แต่ด้วยเรื่องเรื่องส่วนตัวมันจำเป็นอ่ะครับ รู้ครับนรกรออยู่แต่... มันจำเป็นต้องดื่มน่ะครับ(เพื่อนสาวผมดื่ม) แต่ผมไม่เคยชอบเลย แต่ปฏิเสธไม่ได้อ่ะครับคือผมกินแต่ผมไม่เมาไงครับ(เวลามีเรื่องจะได้ช่วยเหลือได้) ผมเป็นห่วงเค้าเพราะรู้อยู่คนเมาเค้าเป็นยังไง เคยไม่ไปเฝ้าครั้งนึงเช้ามาทั้งเลือดทั้งแผลเต็มเลย เมาแล้วทะเลาะกัน ผมเลยต้องไปเฝ้าทุกวงครับ แต่ถ้าไม่กินเค้าจะไม่พอใจผมเอา ผมก็จำเป็นต้องกินน่ะครับ sick_smile.gif หวังซักวันนึงครับว่าด้วยความรักจะเปลี่ยนเค้าได้แต่คงต้องรอแต่งงานมีลูกนั่นแหละครับ ผมเห็นด้วยกับทุกคนนะครับ
“ความทุกข์ที่เกิดจากความรัก ไม่ใช่เพราะมันจากไป หากแต่เพราะมันยังอยู่ต่างหาก”

#12 n00m

n00m
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 12:13 AM

รู้ครับนรกรออยู่

ขอโทษครับที่พูดตรงๆ ขนาดรู้ว่านรกรออยู่ก็ยังยอมแลกเหรอครับ ถ้ารักเค้าจริงผมว่าเราควรเอาเค้าออกจากนรก มากกว่ายอมตกนรกไปด้วยกันนะครับผม ครอบครัวจะอบอุ่นถ้าคู่รักมีศรัทธา ศีล ทิฐิเสมอกัน จะเมาหรือไม่เมา จะกินหรือจะขาย ล้วนแต่มีวิบากทั้งสิ้น วันนี้ยังมีโอกาสลองพิจารณาดูอีกทีนะครับ ผมอยากมีเพื่อนในสวรรค์ (ชั้น 4) เยอะๆ

#13 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 12:47 PM

เห็นด้วยกับน้อง nOOm ค่ะ ตอนนี้ต้องวัดใจกันแล้ว ว่าที่บอกว่ารักน่ะ รักจริงแค่ไหน หากรักกันจริง ก็ต้องรักกันให้ยาว ๆยาวไปถึงชีวิตหลังความตายด้วยค่ะ

อย่าไปหวังน้ำบ่อหน้าเล้ยคุณ ไอ้ที่ว่าแต่งงานแล้ว มีลูก จะเลิกน่ะ ไม่มีวันเสียหรอก ดีไม่ดี กินมันทั้งๆ ที่ตั้งท้องลูกอยู่นั่นแหละ แถวบ้าน Lucky girl ก็มีน่ะ กินกันทั้งแม่ ทั้งพ่อ ลูกออกมาก็ครบสูตรเลยค่ะ ทั้งปัญญาอ่อน โรคลิ้นหัวใจรั่ว และอีกสารพัดโรค เจ้าต้วเล็ก ต้องผ่าตัดหัวใจตั้งแต่อายุหนึ่งขวบ เอาซิ อยากได้ไหมค่ะ ลูกอย่างนี้ ภรรยาอย่างนี้น่ะ ครอบครัวคงอุ่นจนร้อนเลยหล่ะคุณ ขนาดยังไม่แต่ง ยังเอากันไม่อยู่ซะขนาดนี้ แต่งไปแล้ว นึกภาพไม่ออกเลย คิดดีๆ น่ะค่ะ

ผู้หญิงส่วนใหญ่ จะแคร์แฟนตัวเองจะตาย คุณควรช่วยแฟนให้ถูกทาง ถูกวิธี ไม่ใช่จะไปเป็นเพื่อนเขาตอนไปขุมห้า คิดใหม่ดีกว่าค่ะ อันนี้ผู้หญิงถึงผู้หญิง ขอเตือน อย่าโกรธน่ะ เขียนกันตรงๆ อย่างนี้แหละ ได้ใจดี

#14 ถนนมีไว้เดิน

ถนนมีไว้เดิน
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2009 - 08:27 PM

ขอบพระคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ ไม่โกรธเลยซักนิดครับแถมยังช่วยให้ตาสว่างอีกครับ ใช่ครับรักจริงต้องรักกันให้ยาวไปถึงชีวิตหลังความตายเลย แค่เค้าไปมีเรื่องมีแผลกลับมาผมยังทำใจไม่ค่อยได้เลย แล้วโทษในมหานรกร้ายแรงกว่าเป็นล้านๆเท่า ผมคงไม่มีปัญญาไปเอาเรื่องกับเจ้าหน้าที่ในนั้นได้เพราะเป็นกรรมของเค้าเอง เดี๋ยวผมจะลองหาทางแบบค่อยๆเป็นค่อยๆไปใช้ดู จริงๆสมัยรู้จักกันใหม่ๆผมเคยห้ามเค้านะครับ หัวเกือบแตกมาแล้ว ผมก็เลยไม่กล้า พอลองแบบอ้อมๆบอกว่าเป็นผู้หญิงดื่มเหล้าคนเค้ามองไม่ดีนะลดหน่อยได้ไหม ก็โดนด่าประจานอีก ไม่น่าเชื่อเลยครับพ่อแม่เค้าเป็น ผอ.โรงเรียนทั้งคู่เลยนะครับ(สอนลูกสาวตัวเองไม่ได้) ก็เลยจนใจครับพ่อแม่ยังบอกไม่ได้ แต่ยังไงก็จะลองดูอีกครับ ขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำครับ รักให้ซึ้งถึงปรโลก

“ความทุกข์ที่เกิดจากความรัก ไม่ใช่เพราะมันจากไป หากแต่เพราะมันยังอยู่ต่างหาก”

#15 n00m

n00m
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2009 - 01:54 AM

เอาใจช่วยคุณถนนมีไว้เดินครับ ขอให้ประสบความสำเร็จในสิ่งที่หวังไว้ดีแล้วนะครับ

#16 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2009 - 09:17 PM

ขอโทษนะครับ คุณถนนมีไว้เดินน่าจะไปศึกษาวิธีเลือกคู่ครองตามหลักของพระพุทธเจ้าดูก่อนจะดีกว่านะ

ถ้ารักแล้วชวนไปนรกอย่างนี้ ถึงจะสวยแค่ไหน ก็น่ากลัวครับ