ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บุญบูชาข้าวพระค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 06:29 PM

เพิ่งกลับถึงบ้านค่ะ เอาบุญฝากเทวดาที่เฝ้าบ้านให้แล้ว ก็รีบมาเปิดเว๊ป เอาบุญบูชาข้าวพระ และทุกๆ บุญที่ได้ทำมาวันนี้ มาฝากเพื่อนๆ ชาวเว๊ป เผื่อว่าใครไม่ได้มาวัด ติดธุระ นอนไม่ตื่น หรืออะไรก็ตาม อนุโมทนาบุญด้วยกันน่ะค่ะ ให้ได้บุญด้วยกันทุกบุญเลยค่ะ

วันนี้อากาศที่วัดไม่ร้อนน่ะค่ะ กำลังสบาย นั่งธรรมะก็ใส สบายดี

เราชาวเว๊ปมานั่งกินข้าวด้วยกัน วันนี้ไม่ค่อยเจริญอาหารกันเท่าไหร่ มีของเหลือด้วย แปลกแต่จริงค่ะ ปกติไม่เคยเหลือเลย สงสัยจะอิ่มบุญค่ะ เลยไม่ค่อยกินข้าวกินปลากัน เมื่อวานน้องๆ มาถวายโคมกัน คงยังอิ่มข้ามวัน

ได้บุญด้วยกันน่ะค่ะ

#2 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 07:35 PM

สาธุ เอาบุญทุกๆ บุญที่ได้ทำมาฝากเพื่อนสมาชิกทุกท่านเช่นกันครับผม อาทิตย์หน้าวันมาฆบูชาก็จะเวียนมาให้เราได้จุดประทีปเป็นพุทธบูชากันอีกครั้ง ช่วงอาทิตย์นี้ก็ขอเชิญชวนเพื่อนๆ รักษาใจให้ใสๆ เตรียมกาย วาจา ใจมารับบุญใหญ่กันนะครับ

พูดไปแล้วเสียงเพลงแสงเทียนก็ดังก้องขึ้นมาในใจ ปีนึงครั้งเดียวที่เราจะได้ยินเพลงนี้

...ฉันคือแสงเทียน ฉันคือความสว่างไสว
ฉํนคือความพิลาศพิไล ฉันมีดวงใจต่างดวงชวาลา

ในความมืดมิด ฉันคือชีวิตที่แจ่มจ้า
แสงเทียนกลางใจ เปล่งประกายอันชื่นตา
มาเถิดเร็วมา ต่อเติมดวงชวาลา อาบท้องฟ้าให้เป็นสีทอง...

#3 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 08:41 PM

สา..ธุ ๆ ๆ ผมก็ไปเหมือนกัน ก็แบ่งบุญ ให้ได้บุญเท่าๆกันเลยนะครับ

#4 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 08:44 PM

เว็บ dmc เปรียบเสมือนบ้าน biggrin.gif

ดังนั้น...เมื่อกลับไปถึงบ้าน(DMC) นำบุญมาฝากคนที่บ้าน(DMC)นี้ด้วยคนนะ nerd_smile.gif

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 08:46 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

#6 love-is-love

love-is-love
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 09:00 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

วันนี้ไม่ได้ไปวัด งั้นขอรับบุญที่ทุกคนเอามาฝากก่อนนะคะ
"งั่บ งั่บ" โอ้โห เยอะมากๆ อิ่มเลยเรา
วันมาฆบูชานี้ไม่พลาด ต้องไปแน่นอนค่ะ

สาธุ กับทุกๆคนด้วยนะคะ

KORNWIPA

#7 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 09:47 PM

ช่วงเย็นหลวงพ่อให้รับบุญพิเศษ ได้รับบุญเช็ดอุปกรณ์ถ่ายบาตร เพราะเคยรับบุญประกอบโคมแล้ว ก็เลยลองเปลี่ยนไปช่วยอย่างอื่นบ้าง แต่ก็กะไว้ว่า ถ้าเช็ดอุปกรณ์ถ่ายบาตรเสร็จ จะไปช่วยประกอบโคมต่อ ปรากฎว่า ไปไม่ทัน ประกอบโคมเสร็จเรียบร้อยแล้ว ไวกว่าแสงจริงๆ

สนุกสนานบุญบันเทิง ขอแบ่งบุญนี้ให้ทุกท่านนะคะ happy.gif

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#8 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 10:10 PM

สาธุๆๆ

#9 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 11:13 PM

happy.gif ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#10 nidnoi

nidnoi
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 11:59 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญ สาธุ

#11 ying 2000

ying 2000
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2009 - 12:08 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญ สาธุ ด้วยนะคะ

#12 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2009 - 08:12 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ทุกบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#13 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2009 - 10:59 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#14 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 02 February 2009 - 10:59 AM

smile.gif เอาบุญ อาทิตย์ต้นเดือน บูชาข้าวพระ กฐินยาย บุญธูปเทียนดอกไม้บูชาธรรมกายเจดีย์ และบุญออกแรงประกอบโคม งานวันมาฆะบูชามาฝาก กัลยาณมิตร DMC.tv ทั่งโลกครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#15 อนุบาลใจใส

อนุบาลใจใส
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2009 - 12:18 PM

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมธนาบุญกับทุกท่านครับ

เมื่อวานก็ได้ไปทำบุญบูชาข้าวพระติดต่อกันเป็นเวลาเกือบ 8 ปีไม่เคยขาด รู้สึกปลื้มมาก ๆ ครับ แถมยังได้ถวายปัจจัยหลวงพ่อถึงจะเป็นจำนวนไม่มากแต่ก็มากกว่าทุกอาทิตย์ที่เคยถวายทำให้รู้สึกว่าเรานี่ก็ข้ามขอบเขตของความตระหนี่มาอีกก้าวนึงแล้วนะ ปลื้มใจจังครับ แล้วตอนเย็น ๆ ก็ไปรับบุญพิเศษประกอบโคม ก็ได้รับบุญไปเต็ม ๆ แทบจะเดินทั่วพื้นที่เลยครับ สุดท้ายก็มานั่งบูชาพระมหาธรรมกายเจดีย์และถวายปัจจัยพระอาจารย์ จนก่อนกลับบ้านไปขอพรคุณยายที่บ้านยายอีก เรียกว่าได้บุญทั้งวันแทบไม่มีตกหล่นเลยครับ ขอให้กัลยาณมิตร DMC.tv ทั่วทั้งโลกได้รับบุญเหมือนกับที่ผมได้รับทุก ๆ ท่านนะครับ สาธุ

#16 ขวัญแก้ว

ขวัญแก้ว
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2009 - 07:59 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญทุกๆคนเลยนะคะ

เราเอาบุญมาฝากเช่นกันค่ะ ถึงแม้จะไปไม่ทันบูชาข้าวพระ (ประมาณตีสามครึ่ง ประเทศเยอรมัน) แต่ก็ได้ไปถวายสังฆทาน ผ้าป่าและบุญบูชาโคมประทีปด้วยค่ะ (ไม่รู้เรียกแบบนี้รึเปล่า)

สาธุ

#17 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 10:46 PM

ขออนุโมทนาบุญกับเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วย นะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#18 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 01:00 AM

ขออนุโมทนาสาธุบุญกับทุกท่านครับ

#19 usr25920

usr25920
  • 76 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2009 - 09:00 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ