ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไมต้องพูดกันว่า แพ้เป็นพระชนะเป็นมาร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 lovely pooh

lovely pooh
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 December 2006 - 02:51 PM

.....ใครทราบช่วยอธิบายหน่อย.... nerd_smile.gif ฟังดูแล้วมันแปลกๆ

#2 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 December 2006 - 03:54 PM

ตามความเห็นส่วนตัวของผมอาจเป็นเพราะเขามีอำนาจมากสามารถกักขังสัตว์ไว้ในคุกได้
เพราะขนาดพระพุทธเจ้าก็ยังทรงเคยอยู่ในคุกก่อนที่จะหนีออกไป
จากคุก เขาสามารถบังคับได้ถึงขนาดนั้นก็คงจะเป็นเหตุให้มีสำนวนดังกล่าว
หรืออีกเหตุหนึ่งก็คืออาจจะเป็นเพราะว่าพระต้องใช้ขันติธรรมโดยการยอมแพ้
ให้กับมารที่อยู่ในใจของสรรพสัตว์ทั้งหลาย ยอมแพ้ภายนอกแต่ชนะภายใน
ถือว่าเป็นการชนะที่แท้จริง ( ไม่รู้ว่าจะเข้าใจหรือเปล่า )happy.gif

#3 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 13 December 2006 - 04:14 PM

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5739

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 December 2006 - 06:31 PM

เขาหมายถึงว่า การชนะผู้อื่น แล้วได้ทำตามความต้องการสมอยากนั้น ความจริงแล้ว ใจเราตกเป็นทาสของความอยาก(กิเลส) ต่างหาก ชนะผู้อื่น แต่แพ้กิเลสในใจตน ให้เร้าร้อนทะยานอยาก แล้วแสวงหามาให้ได้สมอยากโดยไม่สนใจวิธีการ ชนะอย่างนี้ ก็คือ ชนะเป็นมาร แต่ส่วนผู้ยอมแพ้ โดยไม่คิดทำในสิ่งไม่ถูกต้อง ไม่ปล่อยให้ความอยากเข้าครอบงำจิตใจ เขาจึงเรียกว่า แพ้เป็นพระ คือ แพ้ผู้อื่น แต่เอาชนะกิเลสในใจตนนั่นเอง

ถ้าท่านใดยังไม่เข้าใจ ให้ติดตามดูมโหสถ ตอนถูกใส่ร้าย แล้วหนีไปทำงานในป่า นั่นแหละครับ จะเข้าใจ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 03:45 PM

สาธุ เห็นด้วยกับคุณหัดฝันคะ เพราะที่เคยได้ยินมาจากพระอาจารย์ท่านบอกว่า
การที่เราชนะนั้นอยากเราชนะ ความอยากนั้นเป็นกิเลสอย่างหนึ่งคะ

#6 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2006 - 12:15 PM

ถ้าตามความเป็นจริง ก็เป็นตามที่พระเดชพระคุณ คุณครูไม่ใหญ่ได้บอกไว้นั่นแหละครับ
แต่ถ้าเป็นตามวัตถุประสงค์ของคนโบราณคงจะเอาไว้สอนเพื่อไม่เกิดการผูกเวรจองเวรกันซะมากกว่าครับ

#7 itsme_chada

itsme_chada
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 December 2006 - 12:47 AM

ความจริงสำนวนนี้มาจากสำนวนในภาษาจีน ซึ่งจริง ๆ แล้วในภาษาจีนเป็นสำนวนว่า

"แพ้เป็นพระ ชนะเป็นเจ้า" chéng zé wéi wàng, bài zé wéi kòu.

โดยในประวัติศาสตร์จีนมักอุดมไปด้วยเรื่องราวการทำศึกสงคราม เรื่องแย่งชิงราชบัลลังก์ บางครั้งที่กษัตริย์ที่ถูกกระทำรัฐประหารจำต้องออกบวชเป็นหลวงจีนเพื่อหนีภัย ดังเรื่องของพระเจ้าเกียนบุนเต้ในพงศาวดารเองเลียดต้วนซึ่งเป็นพงศาวดารตอนต้นของราชวงศ์หมิง เมื่อกษัตริย์ผู้แพ้ออกบวช ผู้ที่ชนะได้ปราบดาภิเษกขึ้นเป็นเจ้าหรือกษัตริย์องค์ใหม่ จึงเป็นที่มาของสำนวน "แพ้เป็นพระ ชนะเป็นเจ้า" ในภาษาไทยได้ดัดแปลงสำนวนนี้มาเป็น "แพ้เป็นพระ ชนะเป็นมาร" สันนิษฐานว่าคงเชื่อมโยงเข้ากับเรื่องพระพุทธเจ้ารบพญามาร เมื่อเปรียบเทียบกันความหมายตามตัวอักษรของสำนวนภาษาจีนเดิทสอดคล้องและสมเหตึสมผลมากกว่าสำนวนในภาษาไทยค่ะ

ที่มา : อนันต์ เหล่าเลิศวรกุล, สำนวนจีนในภาษาและวรรณคดีไทย , วารสารอักษรศาสตร์ ปีที่ ๓๓ ฉบับ ๑ มกราคม - มิถุนายน ๒๕๔๗

เป็นข้อมูลที่อ้างอิงได้ ไม่ใช่ Folk Etymology นะก๊ะ

#8 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 17 December 2006 - 01:44 AM

ความจริงสำนวนนี้มาจากสำนวนในภาษาจีน ซึ่งจริง ๆ แล้วในภาษาจีนเป็นสำนวนว่า

"แพ้เป็นพระ ชนะเป็นเจ้า" chéng zé wéi wàng, bài zé wéi kòu.

โดยในประวัติศาสตร์จีนมักอุดมไปด้วยเรื่องราวการทำศึกสงคราม เรื่องแย่งชิงราชบัลลังก์ บางครั้งที่กษัตริย์ที่ถูกกระทำรัฐประหารจำต้องออกบวชเป็นหลวงจีนเพื่อหนีภัย ดังเรื่องของพระเจ้าเกียนบุนเต้ในพงศาวดารเองเลียดต้วนซึ่งเป็นพงศาวดารตอนต้นของราชวงศ์หมิง เมื่อกษัตริย์ผู้แพ้ออกบวช ผู้ที่ชนะได้ปราบดาภิเษกขึ้นเป็นเจ้าหรือกษัตริย์องค์ใหม่ จึงเป็นที่มาของสำนวน "แพ้เป็นพระ ชนะเป็นเจ้า" ในภาษาไทยได้ดัดแปลงสำนวนนี้มาเป็น "แพ้เป็นพระ ชนะเป็นมาร" สันนิษฐานว่าคงเชื่อมโยงเข้ากับเรื่องพระพุทธเจ้ารบพญามาร เมื่อเปรียบเทียบกันความหมายตามตัวอักษรของสำนวนภาษาจีนเดิทสอดคล้องและสมเหตึสมผลมากกว่าสำนวนในภาษาไทยค่ะ

ที่มา : อนันต์ เหล่าเลิศวรกุล, สำนวนจีนในภาษาและวรรณคดีไทย , วารสารอักษรศาสตร์ ปีที่ ๓๓ ฉบับ ๑ มกราคม - มิถุนายน ๒๕๔๗

เป็นข้อมูลที่อ้างอิงได้ ไม่ใช่ Folk Etymology นะก๊ะ

biggrin.gif ___By ท่าน "itsme_chada"
อื่มมๆ....โอ๊ะ เพิ่งจะได้มีโอกาศได้ทราบเรื่องราวแบบนี้นะครับ

ข้าพเจ้าอยากจะ ขอขอบคุณ ท่าน itsme_chada สำหรับ การที่ได้กรุณาแบ่งปัน มุมมอง ที่ทำให้ ผู้อ่านอย่างเช่นข้าพเจ้า สามารถได้เห็นมุมมองที่ใหม่ มากขึ้นกว่าเดิม นะครับ

ข้าพเจ้าอนุญาตเพิ่มเติมข้อมูลนะครับ

Main Entry: folk etymology
Function: noun
Etymology: translation of German volksetymologie
: the transformation of words so as to give them an apparent relationship to other better-known or better-understood words (as the change of asparagus to sparrowgrass or the change of chaise longue to chaise lounge) -- called also popular etymology

และข้าพเจ้าใคร่ ขอขอบคุณ และ อนุโมทนาบุญ กับ ทุกๆท่าน สำหรับ ทุกๆความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์ต่อ ผู้อ่าน และผู้ศึกษา อย่างเช่นข้าพเจ้าเป็นต้น ด้วยนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#9 lovely pooh

lovely pooh
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 December 2006 - 12:51 AM

ขอบคุณ ทุกคนมากๆค่า ที่เข้ามาตอบให้ เข้าใจแล้วค่ะ