ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

จักรแก้ว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สันติธรรม

สันติธรรม
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2007 - 10:40 PM

"ดูกรภิกษุทั้งหลาย ท้าวเธอรับสนองพระดำรัสพระราชฤาษีแล้ว ทรง
ประพฤติในจักกวัตติวัตรอันประเสริฐ เมื่อท้าวเธอทรงประพฤติจักกวัตติวัตรอัน
ประเสริฐอยู่ จักรแก้วอันเป็นทิพย์ซึ่งมีกำพันหนึ่ง มีกง มีดุม บริบูรณ์ด้วย
อาการทุกอย่าง
ปรากฏมีแก่ท้าวเธอผู้สระพระเศียร ทรงรักษาอุโบสถอยู่ ณ
ปราสาทอันประเสริฐชั้นบน ในวันอุโบสถ ๑๕ ค่ำ..."

ผมตัดบางส่วนมาจาก "จักกวัตติสูตร" ครับ

ก่อนนี้ผมเข้าใจว่าจักรแก้วมีลักษณะคล้ายล้อ คือมี กง กำ และดุม

จำได้ว่าเคยฟังโรงเรียนฝันในฝันปีแรก ๆ หลวงพ่อท่านกล่าวว่าจักรแก้วของพระเจ้าจักรพรรดิไม่เหมือนจักรของพระนารายณ์ ซึ่งผมก็เห็นด้วย
แต่เมื่อทางวัดแสดงจักรแก้วให้เห็น กลับมีลักษณะเป็นซี่คม ๆ คล้าย ๆ จักรของพระนารายณ์ ไม่มีให้เห็น กง และกำทั้งพัน

ผมได้แต่สงสัย และเก็บไว้ในใจ
ท่านผู้รู้ทั้งหลาย โปรดทำคำถามนี้ให้กระจ่างด้วยเถิดครับ

#2 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2007 - 10:48 PM

พระนาราย มีด้วยรึ ศาสนาอื่นแล้วมังคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#3 ^_^หลับตาพริ้ม๐นั่งหน้ายิ้ม^_^

^_^หลับตาพริ้ม๐นั่งหน้ายิ้ม^_^
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2007 - 12:40 AM

ลองเปิดในพระไตรปิฏกสิ จักรของพระนารายณ์ เป็นยังไง??? -_+ ??

#4 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2007 - 07:33 AM

กง คือ ส่วนรอบ กงจักรก็คือส่วนรอบที่เป็นแฉก ๆ
ดุม คือ ส่วนกลาง
กำ คือ ส่วนซี่ ๆ ระหว่างกงกับดุม มีพันหนึ่งครับ ดูดี ๆ

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 24 September 2007 - 07:55 AM

ของละเอียด ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าละเอียดน่ะครับ นั่นก็แสดงว่ามีรายละเอียดอีกมากมายก่ายกอง จะเอาความคิดหยาบๆมาแยกแยะออกมันก็ไม่มีทางแยกแยะได้หรอกครับ เมื่อก่อนผมนึกภาพนรกสวรรค์แบบเท่าที่ใจเราจะจินตนาการได้ แต่พอมาเจออินิเมชั่น ทำให้เรารู้ว่า สวรรค์นรก และเรื่องละเอียด ภพนี้ภพหน้า อยู่เหนือจินตนาการของมนุษย์เรามากมายนัก

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าหรือครูบาอาจารย์ ท่านก็เอามาถ่ายทอดเราได้ในระดับที่เราเข้าใจได้ระดับหนึ่ง ซึ่งจะให้เราเห็นภาพเหมือนที่เราเห็นแบบท่านก็คงเป็นไปไม่ได้ นอกเสียจากว่าเราจะปฏิบัติแล้วไปรู้ไปเห็นเองครับ ปัจจัตตังเวทิตัพโพ วิญญูหิ

#6 สันติธรรม

สันติธรรม
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2007 - 12:01 PM

ผมพุ่งประเด็นไปที่ว่า ทำไมจักรแก้วที่ผมเห็นในวัด ไม่มีลักษณะเหมือน "ล้อ" อย่างในพระไตรปิฎก คือมีทั้ง กง กำ และดุม
ซึ่งพระไตรปิฎกกล่าวละเอียดลงไปอีกว่า มี กำ คือ ซี่ล้อ ถึง 1 พัน

กลับกลายเป็นว่าไปคุยกันเรื่องจักรของพระนารายณ์ ??

แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกคำตอบครับ

อาจจะต้องเข้าถึงเองอย่างท่านสิริปโภว่าก็ได้ครับ

#7 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2007 - 01:07 PM

เอารูปจักรแก้วมาให้ดูเปรียบเทียบครับ laugh.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  DSC_0297.jpg   372.05K   89 ดาวน์โหลด

#8 OOI

OOI
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2007 - 01:52 PM

มีแต่รูปมาฝาก

ส่วนข้อมูล คงต้องรอผู้รู้มาอธิบายความค่ะ

ไฟล์แนบ

#9 wirojkralad

wirojkralad
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2007 - 02:59 PM

อยากทราบข้อเปรียบเทียบระหว่างจักรแก้วในชั้นบรรญากาศขณะที่ถ่ายรูป จะทราบได้อย่างไร นี่คือจักรแก้วจริง หรือจักรแก้วปลอม (ที่เกิดจะการถ่ายรูปมีฝุ่นมาก) จักรแก้วจริงเป็นอย่างไรครับ

#10 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2007 - 06:55 PM

สมัยโรงเรียนอนุบาลฯ สอนเรื่อง พระเจ้าจักรพรรดิ์

คุณครูไม่ใหญ่ก็เฉลยแล้วนี่ครับ ว่าจักรแก้ว ในอรรถกถา กับ อรรถกโถ ไม่เหมือนกัน

ในอรรถกถา ก็เหมือนที่ จขกท เขียนมาครับ

ส่วนในอรรถกโถ คล้าย คหที่ 8 ครับ

#11 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 05:27 PM

แม้จักรรัตนะเอง ก็มีต่างระดับกันออกไปครับ ระหว่าง จุลจักรพรรดิ์ มหาจักรพรรดิ์ และบรมจักรพรรดิ์