ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พลังศรัทธา ทำได้ทุกอย่าง ปลื้ม...ปลื้ม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 28 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Talent_book

Talent_book
  • 95 โพสต์
  • Interests:นั่งสมาธิ

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 07:27 PM

laugh.gif บอกบุญและแจ้งข่าวบุญ 3566 วัด ที่มหาวิทยาลัยของผม ทำกันล้นหลามเลย บอกบุญและแจ้งข่าวบุญ บวช 1000รูป ก็เช่นกัน บอกบุญอสงไขยบุญ ก็ปลื้มสุดๆ เป็นเจ้าภาพสวดอภิธรรมหลวงปู่ และฟังสวดอภิธรรมคุณยาย ยิ่งปลื้มไปอีก เลี้ยงอาหารน้องๆชมรมพุทธ ผู้สร้างบารมีเคียงบ่าเคียงไหล่ ก็ปลื้มเข้าไปอีก ทุกอย่างที่ตั้งใจไว้ สำเร็จเกินควรเกินคาดหมดเลย (ขอโม้นิดนึง ก็มันปลื้ม) และบุญอื่นๆอีกเพียบเลย ก็เอาบุญมาฝากให้ได้บุญเท่าเทียมกันเลยนะครับ ลืมไม่ลง คงไม่ลืม ปลื้มทุกชาติ ( ขออนุญาต โม้ไปทั่วโลกนะครับ ) happy.gif
ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต
พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
เพียงลำพังพระเองก็สุขพอ
ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

สุนทรพ่อ

I Love You หลายเด้อ

#2 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 07:38 PM

สาธุๆๆ นี่แหละคนดีที่โลกต้องการ ทำกันต่อไปนะครับ

#3 ปุฉฉา13

ปุฉฉา13
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 07:55 PM

สาธุๆๆ ปลื้มๆครับ.

#4 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 08:10 PM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่ Talent_book
ผู้เป็นยอดกัลยาณมิตรของโลกด้วยครับ smile.gif
สาธุ...สาธุ...สาธุ...

#5 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 08:17 PM

สาธุ ปลื้มนี้คงไม่ลืม หมั่นนึกถึงตลอดเวลานะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#6 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 08:30 PM

อนุโมทนาบุญ กับยอดกัลยาณมิตรผู้นำบุญ Talent_book นะครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#7 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 08:50 PM

ปลื้มเช่นกันค่ะ

อนุโมทนาบุญทุกบุญนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

#8 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 09:20 PM

อนุโมทนา สาธุครับ

#9 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 09:44 PM

อนุโมทนาบุญ สาธุครับ

#10 Talent_book

Talent_book
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 09:52 PM

รู้สึกปลื้มมากๆเลยครับ ขอบคุณ พี่ๆ นักสร้างบารมีทุกท่านเลยหล่ะครับ (น้ำตาแทบร่วง) ที่เป็นกำลังใจให้ผมมากๆๆๆๆมาตลอด และผมกำลังจะทำบุญใหญ่ (projectใหม่) คิดไว้แล้ว ขอให้สำเร็จด้วยนะครับ ขอให้บุญที่ผมทำมานี้ส่งผลให้พระเดชพระคุณหลวงพ่อหายป่วย แข็งแรงแข็งแรง ๒๐๐ ซาวปีและตลอดไปเลยนะครับ ลูกขอสร้างบารมีตามติดไปจนกว่าถึงที่สุดแห่งธรรม (สำเร็จ สำเร็จ สำเร็จ เพลี้ยง)

สุนทรพ่อ

#11 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 10:13 PM

ฟังแล้วก็ ปลื้ม ปลื้ม ปลื้ม จังเลยค่ะ ทำบุญอะไร อะไร ก็สำเร็จเกินคาดไปหมด

คุณTalent Book นี่สุดยอดจริงๆ อดีตชาติ คงสร้างแต่บุญ บุญ บุญ พอมาถึงชาตินี้ อยากสร้างบุญอะไร ก็ให้ได้สมหวังดังใจไปซะทุกๆบุญ

ขอให้รวยสะบั้นหั่นแหลก เหมือนที่ทำเลยนะคะ สาธุ

#12 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 12:00 AM

nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif ขออนุโมทนาบุญด้วยเช่นกันครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ...
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#13 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 02:20 AM

ทำแบบใจเกินร้อยแบบนี้ ผลที่ได้ย่อมเกินควรเกินคาดครับ

สาธุ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#14 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 02:26 AM

ความปลื้มปิตินี่เป็นบุญมหาศาลเลย อนุโมทนาบุญครับ สาธุ สาธุ สาธุ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#15 ธุลีดิน

ธุลีดิน
  • 40 โพสต์
  • Interests:เดินทางรวมกับหมู่คณะจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 08:29 AM

อนุโมทนาบุญด้วย ..ครับ สาธุ..สาธุ..สาธุ
"ขอตามติด ติดตามสร้างบารมีกับ หลวงปู่ คุณยาย หลวงพ่อ และหมู่คณะไปทุกภพทุกชาติ "

#16 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 09:24 AM

อนุโมทนาสาธุ ปลื้มด้วยคนค่ะ

#17 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 11:21 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆบุญที่ตั้งใจทำอย่างดีแล้วด้วยครับ สาธุ
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#18 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 01:24 PM

เวลาทำบุญ ต้องทำให้ปลื้ม จะได้ตรึกระลึกถึงบุญได้ง่าย และปลื้มบ่อยๆนึกถึงบ่อย บุญก็จะทับทวีคูณขึ้นไปเรื่อยๆ ต้องขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ..สาธุ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#19 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 01:50 PM

ฟังแล้วก็ ปลื้ม อนุโมทนาสาธุ ค่ะ

พลังลูกพระธัมฯ

#20 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 01:59 PM

สาธุนะครับดีใจจัง

#21 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 07:05 PM

Happy Birthmonth ครับ รักษาความปลื้มบ่อยๆ นึกไว้เรื่อยๆนะครับ สาธุ

#22 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 07:20 PM

โมทนาบุญค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#23 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 13 August 2006 - 04:35 AM

ผมกำลังจะทำบุญใหญ่ (projectใหม่) คิดไว้แล้ว ขอให้สำเร็จด้วยนะครับ ขอให้บุญที่ผมทำมานี้ส่งผลให้พระเดชพระคุณหลวงพ่อหายป่วย แข็งแรงแข็งแรง ๒๐๐ ซาวปีและตลอดไปเลยนะครับ ลูกขอสร้างบารมีตามติดไปจนกว่าถึงที่สุดแห่งธรรม

ต้องขออนุโมทนากับคุณ Book ด้วยครับ และขอให้projectใหม่ สำเร็จทุกประการเลยครับ
HAPPY BITHDAY

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#24 รับบุญ

รับบุญ
  • 120 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2006 - 07:41 AM

อนุโมทนาบุญด้วย สาธุ ค่ะ

#25 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2006 - 12:18 PM

ขอบ้าง ขออนุโมทนาบุญด้วยคน สาธุ สาธุ สาธุ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#26 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 14 August 2006 - 12:14 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

สาธุ..........
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#27 Talent_book

Talent_book
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 10:43 PM

และขอให้projectใหม่ สำเร็จทุกประการเลยครับ

ก็Project ของพวกเรานี่ คุณ PAT (55) สำเร็จแน่นอน ก็มียอดขุนพลอยู่นี่ จะทำได้ถ้าเราช่วยกัน http://www.dmc.tv/fo...p?showuser=2850 กลุ่มลูกแก้วพันธ์ลื้อวัฏฏะ

สุนทรพ่อ

#28 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 05:37 PM

อนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#29 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2007 - 08:11 AM

กราบอนุโมทนาบุญกับบุญทุกบุญของคุณ Talent Book ด้วยนะครับ สาธุ