ไปที่เนื้อหา

- - - - -

เกริ่นนำ พุทธประวัติพระพุทธเจ้า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *นุก*

*นุก*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 April 2004 - 12:48 PM

เรื่องต่อจากท่านอนาถบิณฑิกเศรษฐีก็คือเรื่องพุทธประวัติน่ะเอง ตอนแรกเราก็ดูเฉยๆ ไม่ได้จดอะไรเพราะดูเนื้อหาเยอะมาก จดก็ไม่ค่อยทัน แต่พอดูไปได้สัก 2-3 ตอน เริ่มสนุกนะ เลยจดใหญ่ ดีที่ครูไม่ใหญ่ทบทวนตอนเก่าก่อนจะเริ่มตอนใหม่ อิๆๆ เราเลยจดทัน อีกอย่างเวลาครูไม่ใหญ่ quiz เราจะได้ตอบได้ แล้วก็จะได้ไม่ตกเทรนยังไงล่ะ อ่ะงั้นเริ่มเลยนะ
ก่อนที่พระพุทธเจ้าจะเป็นพระพุทธเจ้าน่ะก็เป็นบุคคลธรรมดาสามัญคนหนึ่ง เหมือนๆ กับพวกเรานี่แหละ แต่พอไปเห็นและประสบเหตุการณ์ใดเหตุการณ์หนึ่ง เช่น ฝนตกลงมาแล้วก็แตกกระจาย ฯลฯ ก็ทำให้คิดว่าโลกเรานี้ไม่เที่ยง ซึ่งการคิดได้นี้มาจากการสั่งสมบารมีทำให้มากระตุ้นจิตสำนึกว่าวัฎฎสงสารนี้เป็นทุกข์ จึงได้ตั้งจิตอธิษฐานว่าอยากจะเป็นพระพุทเจ้าและพาสรรพสัตย์ทั้งหลายไปสู่พระนิพพาน การที่ได้ตั้งจิตอธิษฐานนี้มีคำเรียกว่า "เนมิตกนาม" แปลว่า นามที่เกิดจากคุณธรรมที่อยากขนสรรพสัตย์ไปพระนิพพาน หรือ พระโพธิสัตย์ น่ะเอง เพราะฉะนั้น เราไม่ควรไปดูถูกเหยียดหยามหรือพูดจาไม่ดีกับบุคคลที่ด้อยกว่าเรา เพราะไม่แน่บุคคลนั้นเค้าอาจตั้งจิตอธิษฐานเป็นพระพุทธเจ้าต่อไปในอนาคตก็ได้

พระโพธิสัตย์แบ่งออกเป็น 2 ประเภท คือ
1. อนิยตโพธิสัตย์ คือ พระโพธิสัตย์ที่ยังไม่เคยได้รับพยากรณ์จากพระพุทธเจ้ามาก่อนเลย เพียงแต่คิดเฉยๆ หรือ อาจแค่เปล่งวาจาออกมาว่า ด้วยอานุภาพแห่งบุญสร้างองค์พระสามแสนปลื้มขอให้ข้าพเจ้าได้เป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตด้วยเถิด เป็นต้น
2. นิยตโพธิสัตย์ คือ พระโพธิสัตย์ที่ได้รับพยากรณ์จากพระพุทธเจ้าพระองค์ก่อนว่าจะได้เป็นพระพุทธเจ้าในอนาคต ซึ่งพระพุทธเจ้าจะพยากรณ์บอกชื่อเสียงเรียงนามไปเลยว่า จะเป็นพระพุทธเจ้าในสมัยใด ชื่ออะไร มีพระสาวกชื่ออะไรบ้าง ฯลฯ

นิยตโพธิสัตย์ จะต้องประกอบด้วย ธรรมสโมทาน 8 ประการ ดังนี้ (ธรรมสโมทาน แปลว่า คุณธรรม 8 ประการที่มาประชุมรวมกัน) (นี่ไม่รู้ว่า ธรรมสโมทานเขียนถูกเปล่า??)
1. ได้เกิดเป็นมนุษย์
2. เกิดเป็นเพศชาย
3. มีอุปนิสัยแห่งพระอรหัตอย่างแรงกล้า (มีบารมีเป็นพระอรหันต์ได้แต่ไม่เป็น เพราะมีความตั้งใจจะเป็นพระพุทธเจ้าแล้ว)
4. ได้พบพระพุทธเจ้า
5. เป็นนักบวชที่มีสัมมาทิฐิ เชื่อเรื่องกฎแห่งกรรม การเวียนว่าย ฯลฯ
6. ต้องมีคุณวิเศษทรงอภิญญา มีคุณสมบัติเกินคนธรรมดาจะทำได้
7. ต้องเคยบำเพ็ญมหาทานบารมีโดยการสละชีวิตเพื่อแลกกับพระโพธิญาณมาก่อน
8. มีความรัก มีความพอใจในพุทธภูมิเป็นกำลัง ไม่ย่อท้อ หรือท้อถอยเลย

นิยตโพธิสัตย์ยังประกอบด้วยพุทธภูมิธรรมอีก 4 ประการ ดังนี้
1. อุสสาหะ คือ มีความเพียรติดแน่นอยู่ในใจอย่างมั่นคง ทำกุศลกรรมล้วนๆ ในทุกภพทุกชาติที่เกิด พระองค์เกิดมาเพื่อแสวงบุญเท่านั้น ไม่ได้เกิดมาเพื่อเสวยบุญ
2. อุมัตตะ คือ มีปัญญาติดแน่นอยู่ในใจอย่างมั่นคง ยังจิตของตนให้เชี่ยวชาญ เฉียบแหลม ในการสร้างบุญบารมีตลอดทุกภพที่เกิด
3. อวัตถานะ คือ มีคำอธิฐานติดแน่นในใจอย่างมั่นคง
4. หิตจริยา คือ มีความเมตตาติดแน่นอยู่ในใจอย่างมั่นคง มีความสงสาร ใคร่จะเกื้อกูลสรรพสัตว์อยู่ตลอดเวลา

นิยตโพธิสัตย์ยังต้องเวียนว่ายตายเกิดอีกนับภพนับชาติไม่ถ้วน ด้วยบุญบารมีที่สั่งสมบ่มอินทรีย์มานับภพนับชาติไม่ถ้วนอีกเหมือนกัน จะได้อานิสงส์ทำให้ไม่ได้รับความอาภัพ 18 ประการ ซึ่งจะมาต่อในฉบับต่อไปนะจ้ะ...........

นุก

#2 *นุก*

*นุก*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 April 2004 - 06:17 AM

สวัสดีค่ะ นุกเองนะคะ วันนี้อยากจะมาแก้ข้อ 2 ของพุทธภูมิธรรมน่ะค่ะ จาก อุมัตตะ เป็น อุมมัคคะ

นิยตโพธิสัตย์ยังประกอบด้วยพุทธภูมิธรรมอีก 4 ประการ ดังนี้
1. อุสสาหะ คือ มีความเพียรติดแน่นอยู่ในใจอย่างมั่นคง ทำกุศลกรรมล้วนๆ ในทุกภพทุกชาติที่เกิด พระองค์เกิดมาเพื่อแสวงบุญเท่านั้น ไม่ได้เกิดมาเพื่อเสวยบุญ
2. อุมมัคคะ คือ มีปัญญาติดแน่นอยู่ในใจอย่างมั่นคง ยังจิตของตนให้เชี่ยวชาญ เฉียบแหลม ในการสร้างบุญบารมีตลอดทุกภพที่เกิด
3. อวัตถานะ คือ มีคำอธิฐานติดแน่นในใจอย่างมั่นคง
4. หิตจริยา คือ มีความเมตตาติดแน่นอยู่ในใจอย่างมั่นคง มีความสงสาร ใคร่จะเกื้อกูลสรรพสัตว์อยู่ตลอดเวลา

แก้ข้อ 2 ข้อเดียว นอกนั้นเหมือนเดิมเน้ออออ ใครมีอะไรเพิ่มเติมก็บอกได้นะจ้ะ หรือว่ามีความรู้เกี่ยวกับพุทธประวัติที่เรายังไม่ได้เอามาโพสต์ ก็ช่วยๆ กันเอามาโพสต์ได้นะคะ อ้อ วันนี้วันพระต้องละนิวรณ์ค่ะ smile.gif

นุก (ntnook)

#3 *นุก*

*นุก*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 April 2004 - 11:57 PM

แหะๆ เราอีกแล้วอ่ะ คือวันนี้ เราจะมาบอกว่า หัวข้อนี้ เราได้มาแค่ 7 ข้อเอง เดี๋ยวเราต้องไปฟังฝันในฝันย้อนหลังแล้วจดอีกที แต่ถ้าใครมีครบ 18 ประการก็บอกได้เลยนะคะ จะดีมากๆ เลยล่ะ smile.gif

อ้อ เอาบุญมาฝากนะคะ วันนี้ไปปัดกวาดลานธรรมรอบมหาธรรมกายเจดีย์มาด้วยล่ะค่ะ สาธุ

นุก

#4 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 12 March 2006 - 12:38 AM

Sathu kah!! Was looking for this in text happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#5 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 14 March 2006 - 10:00 PM

สาธุ สาธุ สาธุ ที่เขียนมาให้ความรู้กับผมและทุกๆคนครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#6 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2006 - 09:50 AM

ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ จากธรรมะดี ๆ เข้ามาเรื่อย ๆ นะครับ และอนุโมทนาบุญด้วยครับ
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 January 2007 - 12:50 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ