ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ดีใจอ่ะ...อยากเล่าให้ฟัง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 32 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr26536

usr26536
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 11:50 AM

มีเรื่องที่เรารู้สึกดีใจแบบบอกอารมณ์ไม่ถูก ไม่รู้จะเล่าให้ใครฟังดี ขออนุญาตใช้พื้นที่ตรงนี้หน่อยนะคะ
ถ้าเว็บมาสเตอร์เห็นไม่สมควรก็ลบทิ้งได้นะคะ

เรื่องย่อ เราเป็นลูกคนโต มีน้องอีก 4 คน เรามีเรื่องที่ไม่ถูกกับพ่อเรามาตั้งแต่สมัยเราเรียน ม. ต้น เป็นความไม่เข้าใจกันและต่างก็มีทิฏฐิเข้าใส่กัน ปีนึงจะพูดกันนับครั้งได้ ไม่จำเป็นก็แทบจะไม่มองหน้ากัน เราต้องเป็นฝ่ายหลบหน้าตลอดเวลา ประมาณว่าถ้าเขากลับจากข้างนอกมา เราต้องรีบหลบขึ้นชั้นบนของบ้าน ไม่งั้นเขาก็จะด่า ๆ ๆ หาว่าอยู่ขวางหูขวางตา เราก็ไม่อยากมีเรื่อง บางครั้งเราก็นึกน้อยใจอยู่ว่าทำไมเขารักลูกไม่เท่ากัน ทำไมน้องได้อะไรดี ๆ มากมาย แต่เราไม่ได้ ทำไมน้องทำผิดเขาไม่เคยว่า ไม่เคยตักเตือน มีคำพูดดี ๆ จนบางครั้งเหมือนให้ท้าย หลายครั้งที่เรารู้สึกว่าเราทำดี เป็นลูกที่ดี แล้วทำไมเราถึงไม่ได้อะไรดี ๆ บ้างเลย และอื่น ๆ อีกมากมายที่เป็นปัญหาที่ทำให้เราเคยคิดแม้กระทั่งอยากฆ่าตัวตาย แต่ก็รู้สึกกลัว และไม่รู้จะตายวิธีไหนดี ก็เลยไม่ได้ทำซะที

แต่หลังจากที่เราได้มีโอกาสไปปฏิบัติธรรมบ่อย ๆ มาวัดบ่อย ๆ ได้ฟังพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านพร่ำสอนอยู่ทุกวัน เราก็รู้สึกถึงความรู้สึกตัวเองได้ว่า ใจเราอ่อนนุ่มลงอย่างที่เราเองก็รู้สึกได้ ถึงแม้ว่าบางครั้งก็ยังคงมีความกระด้างในอารมณ์อยู่เหมือนเดิม เราก็ใช้หลักของการแผ่เมตตาไป โดยทุกครั้งเราก็จะขอให้กรรมที่มีกับพ่อของเราถ้าหนักก็ขอให้เบา ถ้าเบาก็ขอให้หาย เวลาทำบุญใหญ่ ๆ เราก็จะใส่ชื่อของเขาบ้าง แต่เราก็ไม่ได้บอกเขา เพราะเขาเองก็ยังไม่เปิดใจเรื่องนี้เท่าไร

จากการที่เราได้ฟังธรรมนั้น อย่างนึงที่เราได้คิดคือ เรื่องของการขออโหสิกรรมกันในขณะที่ยังมีชีวิตอยู่ แม่เราเห็นพ่อไม่ถูกกับลูกก็ไม่สบายใจ เราเองก็รู้อยู่ว่าพ่อยังไงเราก็เอาชนะเขาไม่ได้ สิ่งนึงที่เราทำได้ คือ "ยอม"

มันยากมากเลยนะ ที่เราจะต้องยอม ทั้ง ๆ ที่หลายครั้งเราก็รู้ว่าเราไม่ได้ผิด แต่พ่อก็คือพ่อ ใคร ๆ ก็พูดแบบนี้ เราอึดอัดใจมาตลอด 20 กว่าปีที่ผ่านมา จนมาเมื่อปีที่แล้ว เราคุยกับแม่แล้วก็ตัดสินใจที่จะขออโหสิกรรมกับเขา.....รู้มั้ยว่ามันเป็นสิ่งที่ทำได้ยากกกกกกมากกกกสำหรับเรา แต่เราก็คิดว่ามีวิธีเดียวเท่านั้นที่จะตัดวงจรของ "วิบากกรรม" ที่เรากับเขามีร่วมกัน

เราเลือกวันที่ 5 ธันวาคม ปี่ที่แล้ว ขอขมาเขา ในตอนค่ำ ประมาณ 6 โมงเย็น เขากำลังเตรียมตัวไปงานเลี้ยง ขณะที่เขากำลังนั่งใสถุงเท้าอยู่ เราก็เอาพวงมาลัยที่เตรียมไว้ใส่พาน ชวนน้อง ๆ แล้วก็ไปคุกเข่าตรงหน้าเขา เวลานั้น ความรู้สึกหลายอย่างมันมาประเดประดังกันเข้ามา ก้อนอะไรก็ไม่รู้มาจุกอยู่ที่อก พยายามจะพูดโดยไม่ให้ร้องไห้ แต่ก็ทำไม่ได้ ทุกอย่างมันเร็วมาก พูดได้แค่ว่า "ป๊า หนูขอโทษที่ผ่านมา ขอให้ป๊าอโหสิกรรมให้หนูด้วยนะ" แค่นั้นแหละ น้ำตาทะลักเลย แล้วก็ก้มลงกราบ เขาก็บอกเพียงว่า "เออ ๆ" แล้วก็รีบออกจากบ้านไป

สำหรับเราแล้ว ช่วงเวลานั้นเป็นช่วงเวลาที่ยิ่งใหญ่จริง ๆ มันเหมือนยกของหนักที่สุดในเวลานั้นออกไปจากใจเลยทีเดียว

แต่หลังจากนั้นก็ใช่ว่าทุกอย่างจะราบรื่นแฮปปี้นะ ความตึง ๆ ก็ยังมีอยู่บ้างแต่น้อยลง เข้ามาในบ้านเจอหน้ากันได้บ้าง เรียกกินข้าวก็ยัง เออ ๆ ได้บ้าง แต่เราก็ยังไม่รู้สึกอะไร แค่รู้สึกว่าได้อโหสิกรรมแล้ว อย่ามีเวรกันอีกเลย ขอให้เรามีความสุขกับการได้มีชีวิตอยู่ก็พอแล้ว และบุญหล่อทองหลวงปู่เราก็ทำเป็นชื่อของพ่อเรา 1 บาทด้วย

เล่าย่อ ๆ มาถึงเมื่อวานนี้ เป็นวันที่เรา......ดีใจ happy.gif

ดูเหมือนไม่มีอะไรมากเลย แค่ช่วงที่ผ่านมาเราห่างเหินกับเขามาก แต่เมื่อวานนี้เราได้มีช่วงเวลาสั้น ๆ ได้นั่งกินข้าวกับเขาที่โต๊ะอาหารที่บ้าน (ก่อนหน้านี้ไม่เคยเลย ถ้าเรานั่งอยู่เขาจะไม่นั่ง) และได้คุยกันเรื่องที่เราจะเอารถไปซ่อมและเขาก็แนะนำอู่ให้เรา พูดกันดี ๆ ด้วย ไม่ได้เถียงหรือทะเลาะอะไรเลย เป็นเวลาประมาณ 5-10 นาที มันไม่เยอะเลยนะ แต่มันเป็นเวลาที่นานที่สุดที่เรามีโอกาสได้คุยกับเขาเลย ในช่วงเวลา 20 กว่าปีที่ผ่านมา ไม่เคยที่จะได้คุยกันเกิน 3 คำในแต่ละครั้ง เดือนนึงบางทีได้คุยกันแค่ครั้งเดียว และไม่เคยที่จะได้นั่งร่วมโต๊ะกินข้าวกัน ช่วงแค่ 5 นาทีที่ได้กินข้าวกัน 2 คนรอบค่ำนั้นเป็นช่วงเวลามหัศจรรย์ เป็นช่วงเวลาที่พิเศษสำหรับเราเลยทีเดียว เราหวังว่าเราจะได้บรรยากาศอย่างนี้ตลอดไป

เราดีใจนะ.....เราดีใจ.....พิมพ์ไปน้ำตาก็ไหลไป :'( ....ก็แค่อยากให้มีใครรับรู้....ไม่กล้าบอกใครอ่ะ....เขิลลลลล red_smile.gif

#2 Khorn

Khorn
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 12:31 PM

สาธุ สาธุ..สาธุ

#3 ณนนท์

ณนนท์
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 12:56 PM

สุดยอดที่สุดเลยครับ ที่สามารถทำได้แบบนี้

#4 the miracle girl ^__^

the miracle girl ^__^
  • 226 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 01:25 PM

สาธุค่ะ happy.gif

#5 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 01:46 PM

สาธุ

#6 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 01:49 PM

เอาใจช่วยนะคะ คุณ user26536
เรารู้ว่าคุณรักพ่อมาก แต่ไม่กล้าแสดงออก ลองทำใจกล้าอีกครั้งนึงซิคะ

ปีนี้ 5/12/08 เอาพานดอกไม้ไปให้พ่อ และบอกพ่อว่า เรารักท่านมากแค่ไหน

ที่บ้านเราเจอหน้าพ่อหรือแม่ เราจะบอกรักท่านทุกครั้งเลย ทำบ่อย ๆ เดี๋ยวท่านก็ชินเองค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#7 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 01:57 PM

happy.gif ดีจัง ขอเป็นหนึ่งแรงใจช่วยครับผม สาธุ สาธุ สาธุ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  pen1_16.gif   1.55K   8 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  pen1_16.gif   1.55K   8 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  pen1_16.gif   1.55K   9 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  pen1_16.gif   1.55K   9 ดาวน์โหลด

#8 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 02:00 PM

สู้ด้วยความดี สู้ด้วยบุญบารมี นะ จะเป็นกำลังใจให้นะ

#9 คนรักบุญ

คนรักบุญ
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 02:12 PM

เป็นกำลังใจให้นะคะ ทำดีต่อไปค่ะ

#10 NooF ภาค 7 ประตูน้ำ

NooF ภาค 7 ประตูน้ำ
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 02:31 PM

สาธุ ขอให้มีความสุขครอบครัวรักกันนะครับ

มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#11 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 03:57 PM

สาธุ

#12 ศรีวยาฆร

ศรีวยาฆร
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 03:59 PM

ดูเหมือนไม่มีอะไรมากเลย แค่ช่วงที่ผ่านมาเราห่างเหินกับเขามาก แต่เมื่อวานนี้เราได้มีช่วงเวลาสั้น ๆ ได้นั่งกินข้าวกับเขาที่โต๊ะอาหารที่บ้าน (ก่อนหน้านี้ไม่เคยเลย ถ้าเรานั่งอยู่เขาจะไม่นั่ง) และได้คุยกันเรื่องที่เราจะเอารถไปซ่อมและเขาก็แนะนำอู่ให้เรา พูดกันดี ๆ ด้วย ไม่ได้เถียงหรือทะเลาะอะไรเลย เป็นเวลาประมาณ 5-10 นาที มันไม่เยอะเลยนะ แต่มันเป็นเวลาที่นานที่สุดที่เรามีโอกาสได้คุยกับเขาเลยในช่วงเวลา 20 กว่าปีที่ผ่านมาเราหวังว่าเราจะได้บรรยากาศอย่างนี้ตลอดไป

เราดีใจนะ.....เราดีใจ.....พิมพ์ไปน้ำตาก็ไหลไป :'( ....ก็แค่อยากให้มีใครรับรู้....ไม่กล้าบอกใครอ่ะ....เขิลลลลล red_smile.gif

ซาบซึ้งมากครับ :'(

#13 บุษบา

บุษบา
  • 131 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 04:08 PM

ดีใจ แทน เลยค่ะ
เพราะ บางคน ไม่เคยได้้ทำแบบนั้นเลย
และ บางคน ก็ไม่มีโอกาสจะทำได้ อีกต่อไป ด้วย
เพราะคุณพ่อ ไม่อยู่ ให้กราบแล้ว

#14 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 04:25 PM

ชื่นใจ ลูกแก้ว...
...
บุญคุณ..แค่ ที่ท่านให้โอกาสเรา ได้กำเนิดเป็นมนุษย์
มีอวัยวะ ร่างกายสมบรูณ์ ก็ท่วมหัว..แล้ว
นี่ยังไม่รวม ที่ท่านหาเลี้ยง ให้การศึกษา ปกป้องอันตราย
อย่างที่ท่านไม่เคยบ่น..นะ
...
ทำเถอะ
กุศลกรรมอันนี้ จะติดตัว ไปตลอดให้ชื่นใจ
เป็น กัปป์ๆๆ ทีเดียว

#15 มะลิเหนือ

มะลิเหนือ
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 04:33 PM

สู้ตายค่ะ เอาใจช่วย สู้ๆๆ
รักเป็นคนดี

#16 เด็กน้อย...หัดเดิน

เด็กน้อย...หัดเดิน
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 04:55 PM

รู้ไหม
เรื่องนี้ทำให้เราน้ำตาไหลเหมือนกันนะ

ทำดีแล้ว
สู้นะจ้ะ

#17 ชัดใสปิ๊ง

ชัดใสปิ๊ง
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 05:47 PM

ขอเป็นกำลังให้คุณอีกคนหนึ่งค่ะ ในที่สุดคุณได้ชนะใจตนแล้ว ขอให้ทำต่อไปนะคะ วันพ่อปีนี้อย่าลืมเข้าไปกราบท่านอีก เมื่อทำบ่อยเข้า บ่อยเข้า คุณจะพบว่าช่องว่างระหว่างคุณกับคุณพ่อเริ่มถ่างน้อยลง คุณยังโชคดีที่คุณพ่อยังอยู่ให้คุณได้อโหสิกรรม ในขณะที่ยังมีอีกหลายคน (รวมทั้งตัวดิฉันด้วย) ไม่เคยได้ทำอย่างคุณและไม่มีแม้แต่โอกาสจะได้ทำเพราะท่านได้จากโลกนี้ไปแล้ว ความผิดพลาดในอดีตลืมไปเสียให้หมดเถิดค่ะ แม้จะลืมไม่ได้เสียทีเดียว ค่อย ๆ ลืมก็ยังดี อย่างน้อยที่สุดที่เรามีวันนี้ วันที่ได้ค้นพบความจริงของชีวิตว่าเกิดมาเพื่ออะไร ก็เพราะท่านนั่นแหละที่ให้กายเนื้อแก่เรา ขอเป็นกำลังใจให้คุณชนะมารร้ายในจิตใจได้ตลอดไปนะคะ

#18 Ooy1122

Ooy1122
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 06:58 PM

สาธุค่ะ..

ทำดีแล้วค่ะ เพราะท่านเป็นพ่อของเรา
คนอื่นเรายังยอมได้เลย ทำไมพ่อของเราจะยอมไม่ได้

ทำสิ่งที่ดี ไม่ต้องอาย แม้ว่าคุณพ่อจะยังไม่เข้าใจ
แต่สิ่งที่ได้ คือความสบายใจ ของเราเอง

และเราก็จะมีความสุข

สู่ต่อไปนะคะ..

#19 น้ำค้างบนใบบัว

น้ำค้างบนใบบัว
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 07:40 PM

สาธุครับ ทำดีแล้วครับ

#20 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 11:14 PM

biggrin.gif ชิตังเม...สาธุ

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#21 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 04:45 AM

ดีจังเลยนะครับ สาธุ

#22 @ti

@ti
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 07:41 AM

เก่งมากครับ เอาชนะตัวเองได้อีกเรื่องแล้ว ดีใจและเป็นกำลังใจให้ ขอบคุณที่เอาเรื่องดีดีอย่างนี้ มาถ่ายทอดเป็นตัวอย่างให้กับผู้อื่น เป็นต้นบุญต้นแบบของโลก อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
หยุดไม่ได้เพราะความอยาก
อยากได้ อยากมี อยากเป็น แม้กระทั่งอยากเห็นธรรมะมากเกินไป ก็จัดอยู่ในความอยากที่ทำให้ใจหยาบ

#23 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 11:45 AM

คุณทำสำเร็จแล้ว ทำสิ่งที่ดีๆให้ตังเอง และคุณพ่อ ทำต่อไปนะคะ ทำดีมันเรื่อยไป โดยไม่ต้องหวังผลใดๆ และคอยดูแลท่าน ใกล้ชิดกับท่านมากขึ้น นึกเสมอว่านั่นคือบุญของเรา ใจเราจะละเอียดย่งขึ้นค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

#24 usr26536

usr26536
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 01:34 PM

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นและกำลังใจนะคะ happy.gif

#25 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 06:58 PM

ดีใจด้วยและขอเรียนว่า Sunshine กับพ่อก็ไม่ใกล้ชิดสนิทสนมคล้ายๆกันนี่แหละ พ่อจะรักน้องชาย 2 คนและค่อนข้างดุกับเรามากๆ ตอนเด็กๆตีเรามากกว่าน้องชายอีก(คงดื้อมั้ง) แต่ปัจจุบันอายุมากขึ้นความดุลดลงไปตามวัย เราก็พยายามลดทิษฐิและเอาใจใส่ท่านบ่อยๆ ปัจจุบันนี้พ่อเราให้ความเชื่อใจ เกรงใจเรามากกว่าน้องชายอีกสองคนเสียอีก ทำดีกับท่านต่อไปและทำเพิ่มให้มากขึ้น ใจจริงท่านก็รักเราแหละค่ะ ขอบอก ...

#26 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2008 - 09:05 AM

ดีใจด้วยน่ะครับ ที่ชนะใจ ชนะทิฐิ ของตัวเองได้
หลังจากได้ทำแล้ว ก็จะสามารถทำได้แน่นอนครับ
(ผมก็เคยเป็น) สู้ สู้ สู้ ครับ

#27 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 06 November 2008 - 11:29 AM

ร่วมยินดีด้วยครับ
อ่านเรื่องราวน่าประทับใจแบบนี้ ชุ่มใจดีครับ

หาโอกาส ชวนท่านให้ได้ทำทาน รักษาศีล และสวดมนต์ นั่งสมาธิ ด้วยกันกับคุณ สิครับ

แล้วสิ่งดีงาม ความปลาบปลื้มใจ จะไหลมาอย่างต่อเนื่องกว่านี้อีกครับ

ส่งแรงใจให้ด้วย เช่นกันครับ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#28 usr23299

usr23299
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2008 - 11:34 AM

#29 วรชิต บัวหาย

วรชิต บัวหาย
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2008 - 12:18 PM

ผมก็มีเรื่องที่น่าดีใจมาฝากด้วยครับคือว่าผมอยากได้รูปหลวงปู่ แต่เมื่อคืนนี้พี่ผมโทรมาหาพี่ผมบอกว่าจะส่งรูปหลวงปู่มาให้ น่าอัจศจรรย์มากเลยครับไม่นึกว่าสิ่งที่อยากได้กลับดันมาโดยไม่คาดฝันครับ สุดยอดมากเลยครับปฏิหารมากๆๆๆๆๆๆๆๆดีใจครับ ผลการปฏิบัติธรรมเนี้ยครับดีสุดยอดเลยครับ
smile.gif happy.gif nerd_smile.gif biggrin.gif laugh.gif

#30 ratsrb

ratsrb
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2008 - 01:31 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณ usr26536 ด้วย น้องทำถูกแล้ว อานิสงที่เราเคารพรักกตัญญูต่อบุพพการี เป็นบุญใหญ่
พี่เองได้ดูแลคุณพ่อที่พิการเพราะตัดขาตอนเป็นเบาหวาน และคุณแม่ ที่เป็นอัลไซเมอร์ มากกว่า 10 ปี พี่เองได้อธิษฐานกับหลวงปู่ว่าบุญที่ลูกได้ดูแลท่านทั้งสองและทุกบุญที่ได้ทำกับหลวงปู่ ขอให้บุญจัดสรรให้พี่ได้อัญเชิญผ้าไตรในงานกฐินของหลวงปู่ เชื่อไหม แล้วพี่ก็ได้อัญเชิญจริง ๆ ทั้งที่พี่มีปัจจัยทำบุญไม่มาก ปาฏิหารมีจริง