ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

1 ปีมีวันพระกี่วันค่ะ แล้วแต่ละปี จะมีวันพระเท่ากันไหมค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2006 - 08:33 PM

ใครทราบช่วยตอบให้เข้าใจด้วยค่ะ

#2 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2006 - 09:32 PM

ไม่รู้ครับ ขี้เกียจคิดครับผม รู้แค่ว่า ทุกวันเพ็ญ 15 ค่ำ กับแรม 15 ค่ำ และขึ้น 8 ค่ำ กับแรม 8 ค่ำ คือวันพระครับ รวมแล้ว 1 เดือนมีวันพระ 4 วัน ดังนั้น 1 ปี น่าจะมีวันพระอย่างน้อย 12x4=48 ครั้ง แต่เนื่องจากดวงจันทร์โคจรเร็วกว่า ประมาณ 354 วันกับอีก 8 ชั่วโมง 48 นาที 20 วินาที ขณะที่จำนวนการโคจรของโลกรอบดวงอาทิตย์ คือ 365 วัน กับอีก 6 ชม. 12 นาที แตกต่างกันอยู่ 10 วันกับอีก 21 ชม. 24 นาที

สรุปคือ บางปีก็มีวันพระถึง 48 วัน บางปีก็มีวันพระถึง 49 วัน ผิดถูกไม่รู้นะครับเพราะขี้เกียจคิดครับ ใครทราบข้อเท็จจริงช่วยบอกหน่อยครับ สาธุ

หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#3 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 30 January 2006 - 10:37 PM

ผมก็ดูตามปฎิทินครับ..และบันทึกไว้ในมือถือ บันทึกวันโกนก่อน
พอถึงวันโกนมือถือก็จะ ดังปี้ดๆๆๆ เตือน ผม แล้วผมก็รู้ว่าพรุ่งนี้วันพระ..และแขวนป้าย ี้วันนี้พระต้องละนิวรณ์ และเตรียมอดข้าวเย็น รักษาศิแปดครับครับ..สาธุ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#4 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2006 - 12:39 AM

เท่าที่ทราบนะคะ ตามจันทรคติ ปกติในหนึ่งปี จะมี 12เดือน (ยกเว้นปีที่มีเดือน 8 สองหน)
แบ่งเป็นเดือนคี่ และเดือนคู่
*เดือนคี่ คือ เดือน1,3,5,7,9,11 จะมีวันข้างขึ้นตั้งแต่ 1-15ค่ำ และวันข้างแรมตั้งแต่ 1-14ค่ำ รวม29วัน
*แต่เดือนคู่ คือ เดือน 2,4,6,8,10,12 มีวันข้างขึ้น 1-15ค่ำ และวันข้างแรมตั้งแต่ 1-15ค่ำ รวม30วัน
ฉะนั้นจึงมีวันพระ 4 ครั้ง
โดยเดือนคี่ ตรงกับวันขึ้น 8ค่ำ กับ 15ค่ำ, วันแรม 8ค่ำ กับ 14ค่ำ (ทำให้กระชั้นขึ้นไป 1วัน)
ส่วนเดือนคู่จะตรงกับวันขึ้น 8ค่ำ กับ 15ค่ำ และวันแรม 8ค่ำ กับ 15ค่ำ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#5 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2006 - 07:35 PM

ขอบคุณมากค่ะ กับคำตอบที่ให้ความรู้กับจอย ไปถามเพื่อนๆ ไม่มีใครตอบจอยได้สักคนเลยค่ะ

#6 ปาลินารี

ปาลินารี
  • 258 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2006 - 09:57 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณ merry ma ค่ะ

#7 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 12:36 PM

ขอบคุณค่ะ U R Welcomed

สาธุ

ถ้ามีอะไรก็อีเมล์/msn messager มาคุยกันได้นะคะ

[email protected] ค่ะ

#8 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 March 2007 - 01:04 PM

สาธุ