ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

นอนฟังธรรมมะจะบาปป่าวค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2006 - 08:57 PM

นอนฟังธรรมมะจะบาปหรือเปล่าค่ะ

#2 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2006 - 09:24 PM

พระเดชพระคุณท่านกล่าวว่า ฟังธรรมะ อ่านหนังสือธรรมะตอนเข้าส้วมยังไม่บาปเลยครับ

ผมคิดว่าจะเป็นบุญซะอีกต่างหาก ด้วยนะครับ เพราะถือว่าเป็นการระลึกถึงพระรัตนตรัย ตลอดเวลา :)

ส่วนการนอนฟังธรรมะ ผมคิดว่าขึ้นกับกาลเทศะด้วย ถ้านอนเพราะจำเป็นต้องนอน เช่น เข้าโรงพยาบาล ก็ไม่น่าจะเป็นอะไร หรือท่านที่เปิดธรรมะแล้วก็นอนฟังจนหลับไป อันนี้ก็น่าจะไม่เป็นอะไร เช่นเดียวกัน

แต่เราก็ได้ยินได้ฟังกันบ่อยๆ เหมือนกันว่า บัณฑิตในกาลก่อน เวลาจะฟังธรรม ก็จะให้ความเคารพในการฟังธรรม และผู้แสดงธรรมมาก อย่างเรื่องโปริสาทนั้น พระเจ้าสุตโสม ก็ยังยกบัลลังค์ของพระเจ้าแผ่นดินซึ่งสูงกว่า ให้กับผู้แสดงธรรม เพื่อเป็นการแสดงความเคารพในธรรมครับ

#3 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2006 - 09:38 PM

ถ้าธรรมดาแข็งแรงดี น่าจะนั้งฟังนะคะเพราะจะเป็นการไม่เคารพ ขนาดยืดเท้าออกไปยังไม่สมควรเลย (ในกรณีที่แข็งแรงดีนะคะ) เอาชัวๆ ดีกว่านะคะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#4 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2006 - 09:57 PM

ทำงานไปดู DMC ไปได้ไหมเอ่ย คือทำงานจนดึกทุกวัน ก็เลยเปิด internet ที่ office ฟังหนะ

บางทีก็ต้องกินข้าวไปทำงานไปฟังไป multitasking มากเลย เพราะทำงานไม่ทัน งานเเยอะจัง

#5 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2006 - 10:05 PM

การฟังธรรมถือเป็นหนึ่งในบุญกิริยาวัตถุ 10 ประการครับ

ฟังไปเถอะครับ ฟังเยอะๆ ฟังบ่อยๆ ฟังซ้ำๆ ฟังตลอดเวลา เสียบหูไว้ตลอดเลย ดีแน่นอนครับ

แต่อย่าฟังผ่านนะครับ ฟังแล้วนำมาใช้ด้วยครับ smile.gif

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#6 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 04 February 2006 - 12:52 PM

ทำงานไปฟังไปเหมือนกันครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 04 February 2006 - 01:27 PM

เปิดเทปฟังในห้องนอน ไม่บาปครับ แต่ถ้าไปนอนฟังพระเทศน์ที่ศาลาวัด ถือว่า ไม่เคารพในธรรม บาปจะเกิดขึ้นทันตาเห็นเลยครับ คือ จะมีคนมาบอกให้เราลุกขึ้น ไปนอนที่อื่น เป็นต้น อิ อิ อิ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2006 - 04:02 PM

อนุโมทนาทุกคำตอบที่ตอบมาเลยนะคะ+++++++

#9 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 08 February 2006 - 01:22 PM

ธรรมมะถอเป็นอกาลิโก คือไม่จำกัดกาล แม้เราจะอยู่ในอาการอย่างไรก็ไม่บาป แต่ขอให้ใจของเราอยู่ที่ศูนย์กลางกายตลอดเวลาก็แล้วกัน ใจจะได้ใสใส

#10 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2007 - 11:56 AM

ขาดความเคารพในการฟังเทศน์ ฟังธรรม