ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ค.ศ.กับพ.ศ. ต่างกันอย่างไรค่ะ+++

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2006 - 07:31 PM

ค.ศ.กับพ.ศ. ต่างกันอย่างไรค่ะ+++
เห็นมีสมาชิกคนหนึ่งไม่ขอเอ่ยนามส่งมาให้ว่า
แนะนำให้ใช้ปีเกิดเป็นพุทธศักราชนะคะ
เพราะอาจสร้างความรำคาญให้กับสมาชิกคนอื่นๆที่เข้ามาดูได้นะคะ

จอยเลยอย่างถามว่า ค.ศ.กับ พ.ศ. มีความแตกต่างกันตรงไหนค่ะ แล้วสามารถสร้างความรำคาญให้กับสมาชิกคนอื่นๆที่เข้ามาดูได้ด้วยหรอค่ะ

#2 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2006 - 10:06 PM

ค.ศ. ย่อมาจาก คริสต์ศักราช ใช้หลักการนับโดยเอาปีของพระเยซูเป็นหลัก (ไม่แน่ใจว่า เริ่มนับ ค.ศ. 1 หลังพระเยซูตายหรือป่าว)
พ.ศ. ย่อมาจาก พุทธศักราช ใช้หลักการนับโดยเอาปีหลังที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าปรินิพพานเป็นหลัก โดย นับเป็น พ.ศ.1
ดังนั้นโดยหลักการแล้ว ชาวพุทธ ควรที่จะใช้การนับแบบพุทธศักราช เพราะถือเป็นหลักการนับที่เป็นเอกลักษณ์ของผู้นับถือศาสนาพุทธ
แต่ ค.ศ. ผู้ใช้มักจะเป็นประเทศที่นับถือศาสนาคริสต์เป็นส่วนใหญ่ และ ประเทศส่วนใหญ่ในโลก ประชากรที่นับถือคริสต์มักจะเป็นประชากรกลุ่มใหญ่ของประเทศ
ดังนั้น การนับแบบ ค.ศ. จึงกลายเป็นหลักการนับแบบสากลไปโดยปริยาย เพราะประเทศที่ใช้ ค.ศ. มีเกือบทั้งโลก แต่ พ.ศ. ถ้าจำไม่ผิด จะมีแต่ประเทศไทยเท่านั้นที่ใช้ครับ
ถามว่า การใช้ ค.ศ. น่ารำคาญตรงไหน ก็คงแหม่งๆ น่ะครับ ที่เวปพระพุทธศาสนา ใช้หลักการนับปี แบบศาสนาคริสต์ มันก็คงไม่เหมาะซักเท่าไหร่ เพราะโอกาสที่จะใช้ พ.ศ. ก็ไม่มากอยู่แล้ว น่าจะช่วยกันอนุรักษ์เอาไว้ครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#3 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 12:11 AM

ก็ข้อมูลที่ให้กรอก ในเวบ เป็น ค.ศ. นี่จ๊ะ แบบนี้ต้องบอกผู้ทำเว็บบอร์ดนี้แล้วค่ะ ตกกรอกวันเกิด นะคะ เกิด 15 กุมภาพันธ์ 1977 ขึ้นแบบนี้ เลยมีคนหวังดี
แนะนำให้ใช้ปีเกิดเป็นพุทธศักราชนะคะเพราะอาจสร้างความรำคาญให้กับสมาชิกคนอื่นๆที่เข้ามาดูได้นะคะ
แต่ประทานโทษเถอะค่ะเปลี่ยนไมได้ค่ะ อยู่ที่ระบบแล้วค่ะ

#4 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 06:59 AM

อืม...จริงด้วยครับ ผมพึ่งสังเกตว่า เวปตั้งระบบปีเป็นแบบ ค.ศ. งั้นเราก็คงทำอะไรไม่ได้แล้วล่ะครับ คุณ JOYSA ก็ปล่อยๆ ไปเถอะครับ คิดว่า คนที่คอมเมนต์มาเค้าหวังดีละกัน จะได้สบายใจ หรือไม่เราก็ลบปีเกิดทิ้ง ไม่ต้องบอกกรอกในข้อมูลประวัติส่วนตัวก็ได้
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#5 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 05:00 PM

ต้องเปลี่ยนที่ระบบครับ

คนที่แนะนำมาคงไม่รู้ว่าระบบเป็นอย่างไร

อย่าไปโกรธเขาเลยนะครับคุณ JOYSA

#6 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 05:48 PM

โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า
แล้วไม่อยากเกิดมาเป็นยักษ์ด้วยค่ะ

#7 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 06:16 PM

รายงานพี่หยุดอะตอมใจให้ไปแก้แล้วนะคะ
อีกไม่นานคงใช้เป็นแบบ พศ ล่ะค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#8 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 11:14 PM

Yes, let use the year of our Lord Buddha
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#9 Somsakul V.

Somsakul V.
  • 106 โพสต์
  • Interests:Personal Computer

โพสต์เมื่อ 12 February 2006 - 01:24 PM

คศ ต่างจาก พศ 543 เอง

บางประเทศต้องใช้ คศ
บางประเทศต้องใช้ พศ
บางประเทศต้องใช้ อะไรไม่รู้ ศ โดยอ้างอิงยุคสมัยเป็นหลัก
ประเทศไทยมี รศ ด้วยนะ มาจากรัตนโกสินทร์ศักราช ไม่รู้ว่าเด๋วนี้ไปถึงไหนแล้ว
ประเทศญี่ปุ่น มีอะไรไม่รู้ ศ แถมดันใช้กับขนมอีก วันหมดอายุ จะรู้ไหมเนี่ยว่า มันหมดอายุปีไหนแน่

เอาไงก็ได้ ให้สื่อสารเข้าใจแล้วกันเนอะ

หลวงพ่อว่า คำพูดไม่ดี ถ้ามาถึงหูเรา ก็ให้เป็นลมเป็นแล้งไปง่ะ
ไม่งั้นอาจจะเป็นเรื่องเป็นราวก็ได้

ท่านให้เลือกว่า จะเป็นลมเป็นแล้ง หรือว่าเป็นเรื่องเป็นราวง่ะ
วิชชาพระพุทธเจ้าเลยนะเนี่ย คำสอนนี้

ถ้าวิชชามาร จะบอกว่า ไม่ได้ ต้องเอาเรื่องมันให้ถึงที่สุด เจ็บมา ต้องเจ็บไป
เลยเจ็บทั้งคู่เลย

#10 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2007 - 09:03 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ