ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ควันหลงงานวันที่7 ที่ผ่านมา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คนไทย

คนไทย
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 10:17 PM

ช่วยเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ

#2 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 11:06 AM

ก็ไม่มีอะไรมาก...แค่เสียดายแทนค่ะ
เรื่องก็มีอยู่ว่า...ท่านที่ได้ร่วมเดินรอบมหาธรรมกายเจดีย์ก็ทราบกันอยู่แล้วว่าวันนั้นคนเยอะมากเบียดเสียดกันมากขณะที่ผู้มีบุญหลายท่านพยายามที่จะเข้าไปสู้บริเวรมหาธรรมกายเจดีย์แต่ก็มีคนอยู่ไม่กี่คนที่พยามจะออกและไม่อยากจะเดินรอบมหาธรรมกายเจดีย์โดยให้เหตุผลว่าร้อนจะเป็นลม...โถคุณตาที่อยู่ข้างๆดิฉันเขาถามว่าจะไปไหนไม่เดินก่อนเหรอ...เขาก็ตอบว่า ไม่เอาร้อนจะเป็นลม คุณตาท่านนั้นจึงบอกว่ามาแล้วไม่เดิน"น่าเสียดาย"เนอะ ใช่ค่ะ น่าเสียดายสุดๆไม่มีอีกแล้วค่ะในชาตินี้...ขนาดแม่ของดิฉัน ฉันเคยชวนท่านเข้าวัดท่านยังบอกเลยว่าวัดนี้...ไม่เข้าหรอกวัดอะไรใหญ่โตเกินไป แต่ดิฉันก็ไม่เคยละความพยายามที่จะชวนท่านมาแต่ท่านก็บ่ายเบี่ยงปฎิเสธตลอดจนกระทั่งวันที่ 7 ที่ผ่านมาดิฉันลางานช่วงบ่ายเพื่อจะไปร่วมพิธีจึงกลับบ้านมาเปลี่ยนชุด และสิ่งที่น่าแปลกใจสุดๆก็คือท่านขอมาด้วยดิฉันดีใจมากที่ได้ทำหน้าที่เป็นกัลฯและลูกที่ดีให้กับครอบครัว...จบแล้วค่ะท่านที่มีประสบการณ์ในวันที่7 ก็นำมาแบ่งปันกันบ้างนะคะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#3 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 01:12 PM

ตอนอัญเชิญหลวงปู่ขึ้นรัตนบัลลังค์(หน้าเจดีย์อ่ะ) ระทึกมาก

#4 lovely pooh

lovely pooh
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 02:14 PM

เป็นภาพงานที่น่าประทับใจมากค่ะ แม้ว่าฝนจะตกปรอยๆ สงสัยเทวดาให้พร เย็นดีค่ะ แดดไม่ร้อนมีเมฆเคลื่อนมาบังตลอด
บางคนก็อ้มลูกอุ้มหลานตัวเล็กๆไว้ด้วย น่ารักมากๆ อนุโมทนาบุญกับทุกๆคนด้วยนะคะ

#5 น้องเอ็ม

น้องเอ็ม
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 02:23 PM

อาของผมไปถือธงธรรมกายนำหน้าขบวนอัญเชิญปลื้มมาก ๆ เลยคับที่มีคนในครอบครัวได้ทำหน้าที่ที่ทรงเกียรติ และในวันนั้นก็เป็นวันเกิดของอาด้วยคับ อนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ สาธุ...

ทำดีต้องทำจริง ต้องตัวจริงเท่านั้นที่ทำได้

และนั่นคือพวกเรา ได้รวมพลังยิ่งใหญ่

เป็นดาวแห่งความดี ต้องดีจริงต้องตัวจริง

#6 คนไทย

คนไทย
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 08:19 PM

ผมลืมเล่าให้ฟังความประทับใจที่ได้เห็น คือขณะที่ผมเดินเวียนประทักษิณ ก็มองเห็นอีกแถวหนึ่งมีชายหนุ่มคนหนึ่งซึ่งคาดว่าคงเป็นลูกพาคุณพ่อซึ่งเข้าใจว่าอายุมาก เดินไม่ไหวหรืออาจจะร่างกายไม่สมบูรณ์ ขี่หลังเดินประทักษิณด้วยหน้าตาที่ยิ้มแย้มทั้งคู่ ขณะที่พิมพ์นี่ยังนึกถึงภาพได้เลย ขนลุกซู่ในความศรัทธาของพ่อลูกคู่นี้ เป็นลูกพระธรรมอย่างแท้จริง

#7 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 10:26 PM

จะบอกว่าเหนื่อยสุดๆเลยครับกว่าจะเสร็จงานต2กว่าจะนอนอีกตี3
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#8 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 11:27 PM

รับบุญอยู่ครับไม่ได้ไปร่วมขบวนแต่พอมาเห็นภาพแล้วรับรู้ได้ถึงกระแสบุญอันมหาศาลของงานนี้ครับ อนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านนะครับ cool.gif
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ