ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

แค่คิดในใจ แต่ทำไม่ได้ ผิดมากไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เด็กดอย

เด็กดอย
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 01:14 PM

ผมเคยบวชธรรมทายาท แล้วตั้งความปรารถนาไว้ในใจอย่างหนักแน่นในขณะนั้นว่า ชาตินี้จะขออยู่เป็นโสด ตั้งใจประพฤติพรหมจรรย์ แต่ต่อมาพบผู้หญิงคนหนึ่ง เราเข้ากันได้ดีมากและได้เป็นแฟนกันในที่สุด แต่เราก็ชวนกันมาทำบุญที่วัดอย่างสม่ำเสมอ ทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ซึ่งในเวลาทำบุญก็อธิฐานให้ชาติหน้าได้เกิดเป็นผู้ชายทั้งคู่จะได้มาสร้างบารมีร่วมกัน แต่ชาตินี้ขอเป็นแฟนกันก่อน เพราะคบกันมาหลายปีแล้ว ถ้าอยู่ดีๆเลิกกันไป จะเป็นการเห็นแก่ตัวที่ทำให้ผู้หญิงเสียเวลา อยากทราบว่าการทำเช่นนี้ จะมีวิบากกรรมติดไปชาติหน้าหรือไม่ครับ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 01:59 PM

ถ้าจะเอาแบบไม่มีวิบากกรรม ต้องให้แฟนคุณ ยินดีด้วยที่คุณบวชแล้วพร้อมที่จะใช้ชีวิตคนเดียวต่อไป เพื่อให้ คุณได้ออกสร้างบารมีอย่างเต็มที่เต็มกำลัง ชะรอย จะได้บุญด้วยกันทั้งคู่ ในฐานะที่ได้เกื้อหนุนการบวชและการประพฤติพรหมจรรย์ ซึ่งกันและกันครับ

แต่ถ้าหากแฟนคุณจะเสียใจ ก็เสียใจนิดเดียวและแป๊บเดียวครับ หากเทียบกับบุญบารมีอันยิ่งใหญ่ ของการออกบวช พระเดชพระคุณครูไม่ใหญ่ เคยกล่าวว่า ความคิดที่จะออกบวช ยิ่งใหญ่กว่าความคิดที่จะเป็นพระเจ้าจักรพรรดิ เสียอีกครับ

#3 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 04:27 PM

ถ้าเลิกกันไป คุณก็เอาเหตุการณ์นั้นมาคิดสิคะว่า

"ขนาดเราเคยคิดว่าเรารักคนนี้มากที่สุดแล้วนะ ยังเลิกกันได้
แล้วเราจะมาเสียเวลาครองเรือนอยู่ทำไม
ออกบวช ประพฤติพรหมจรรย์ ซึ่งเป็นเพศอันสูงส่งบริสุทธิ์ดีเสียกว่าอีก
ความสุขชั่วครั้งชั่วคราวแบบนี้ เราจะหาเมื่อไหร่ก็ได้"

แต่ก็แล้วแต่พี่เถอะค่ะว่าจะคิดยังไง เพราะหนูก็ไม่ได้ผ่านโลกอะไรมามากเท่าตัวพี่เองหรอก
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#4 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 06:35 PM

ความรักนะดีนะ......ถ้าต่างคนต่างรัก....ตัวตนที่แท้จริงของตัวเองภายใน...รักจริงๆนะ...เหมือนเรารักคนข้างนอกตัวนี่แหละ...ไม่ต้องคิดนะว่าเห็นหรือไม่เห็น....ผมว่าคุณ 2 คน
จะได้รับคำตอบเอง...ไม่ได้หนับหนุนนะ....แต่ต่างคน...เพิ่มคำว่ารักมาที่ตัวเองแค่นั้นแหละ
อย่าคิดมาก

#5 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 07:33 PM

เคยบอกม๊าว่าจะไม่มีแฟนไม่แต่งงาน แต่พอมาเจอคนๆหนึ่ง
ได้คุยได้รู้จักเลยกลายเป็นความรักขึ้นมา แต่ขอบอกว่ารักจริงๆ
แล้วมีโครงการแต่งงานแล้ว ก็ยังมาทำบุญที่วัดได้นะ
มาช่วยงานที่วัดได้อยู่ ถึงจะไม่เต็มที่แต่ใจเราตั้งใจทำที่สุด

#6 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 07:35 PM

หมั่นทำบุญ ทั้งทาน ศีล และภาวนา ให้ยิ่งๆขึ้นไป
และอธิษฐานจิตบ่อยๆนะคะ ว่าขอให้ได้สร้างบารมียิ่งๆขึ้นไป
อย่าให้มีสิ่งใดมาขัดขวางหนทางในการสร้างบารมีนี้เลย
การอยู่เป็นโสดย่อมมีโอกาสได้สร้างบุญบารมีอย่างเต็มกำลังค่ะ
อย่าเปลี่ยนผังชีวิตของตัวเองเลย ยังไม่สายที่จะตัดสินใจ
โชคดี (มีบุญมาก)ที่ได้เกิดมาเป็นชาย ได้เพศบริสุทธิ์
อย่ารังแกฝ่ายหญิงเลยนะ
ถ้าเธอไม่ได้รักษาความโสดในชาตินี้
การจะได้เกิดมาเป็นชายในชาติหน้าหรือชาติต่อๆไป ก็ยากขึ้นค่ะ
ถ้ารักเธอจริง ก็ให้รักในอนาคต(ชาติต่อๆไป)ของเธอด้วยเถิด
อย่าเอาข้ออ้างว่ารัก...มารังแกเธอเลยค่ะ

#7 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 08:27 PM

ถ้าคิดจะครองโสดแล้วทำไม่ได้ ก็คงได้ผังครองเรือน ชาติต่อไปก็คงจะได้แต่งงานอีก เป็นไปได้ 2 กรณีว่า คุณเคยเป็นเนื้อคู่กันมา หรือ เนกขัมมะบารมีของคุณยังน้อยอยู่

แต่งงานก็ไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะโลกมนุษย์ถือเป็นกามภพ แต่ว่า ถ้าแต่งงานแล้วก็ต้องยอมรับสภาพว่า อาจจะสร้างบารมีได้ไม่เต็มที่เท่าคนโสด เพราะไหนจะต้องรับผิดชอบเรื่องคนข้างกาย ถ้ามีลูกก็ต้องเลี้ยงลูกอีก ตอนแรกคนเรามีแค่ขันธ์ 5 ก็หนักเป็นภาระอยู่แล้ว แต่งงานก็ได้มาอีก 5 รวมเป็น 10 พอมีลูกหนึ่งคน ก็เป็น 15 มีลูกสองคนก็เป็น 20

คุณยายเคยบอกว่า ถ้าไม่แต่งงาน มีเงิน 100 บาท ทำบุญได้เยอะ เพราะเราเลี้ยงแค่ตัวเราคนเดียว แต่พอแต่งงาน ก็ทำบุญได้น้อยลง พอมีลูกก็ยิ่งน้อยลงไปอีก ดี ไม่ดี เงินไม่พอ ชักหน้าไม่ถึงหลัง ดังนั้นจึงบอกได้ว่า คนครองเรือน สร้างบารมีได้ไม่เต็มที่เท่าคนโสด

ครั้นจะถือศีล นั่งสมาธิ อยู่คนเดียวไม่ต้องหงุดหงิด ไม่ต้องทะเลาะกับใคร ใจก็นิ่งๆ รักษาศีลกับทำสมาธิง่าย แต่พอแต่งงานแล้วก็อาจจะมีความสุขแบบคนครองเรือนบ้าง มีลูกให้อิ่มเอมใจบ้าง แต่ก็อาจจะมีผิดใจ หงุดหงิดกับคู่ชีวิต ถ้ามีลูกแล้วไม่ได้ดั่งใจก็หงุดหงิด เพราะโดยปกติมนุษย์มีความรู้สึกเจ้าเข้าเจ้าของในตัวติดมาอยู่แล้ว

ดีที่สุดคือ ให้ฝั่งชายรับบาตร ให้ฝั่งหญิงตักบาตร แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องพร้อมใจกันทั้งสองฝ่ายน่ะครับ อย่างนี้ถึงจะสร้างบารมีได้รุดหน้าทั้งคู่ ให้ผู้ชายออกบวชเป็นทหารแนวหน้าของกองทัพธรรม ให้ผู้หญิงเป็นฝ่ายสนับสนุนโดยเป็นฝ่ายเสบียงไปครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 08:58 PM

ไม่มีวิบากกรรมหรอกครับ แต่ผมขอแนะนำพี่ว่า อายุอานามของเราก็มาถึงขนาดนี้แล้ว เราต้องคิดแล้วนะครับว่า

๑. ทำอย่างไรเราจึงจะกลับไปยังบ้านเดิมของเราได้ (ไม่ใช่แปลว่า เข้าวัดพระธรรมกายแล้วจะได้กลับดุสิตบุรีครบทุกคนนะครับ เรื่องนี้ต้องขอย้ำในที่นี้บ่อยๆ เลยก็แล้วกัน เพราะสิ่งที่ปรารถนาทุกอย่างจะเป็นไปได้หรือไม่นั้น ล้วนอยู่ที่การประกอบเหตุเป็นสำคัญว่าถึงจุดถึงขีดถึงคราวที่จะยังให้ความปรารถนานั้นๆ สำเร็จด้วยหรือเปล่า?)

๒. เมื่อถึงวันที่เราต้องกลับบ้านจริงๆ แล้ว เราจะเอาอะไรกลับไปยังบ้านของเราบ้าง เพราะเรื่องราวอันเป็นที่สุดของธรรมธาตุทั้งปวงนั้นก็คือ "บุญและบาป" นั่นเอง มาถึงจุดนี้เราต้องถามกับตัวของเราเองและหมั่นตอกย้ำอยู่เสมอนะครับว่า เราจะเก็บเกี่ยวเอาบุญบารมีของเรากลับไปมากน้อยเพียงใด? เพศภาวะใดที่สามารถรองรับการสร้างบารมีได้มากที่สุดและเป็นเพศที่ประเสริฐสูงสุดในสังสารวัฏ?

ส่วนเรื่องของคำอธิษฐานที่ว่า ชาติหน้าขอให้ได้เกิดเป็นชายนั้น ผมก็ขอเพิ่มเติมว่า ให้ได้เกิดเป็นเพศชายที่เป็นเพศบริสุทธิ์สมบูรณ์ทั้งกายและใจ และขอให้ได้ตามติดสร้างบารมีกับมหาปูชนียาจารย์ไปได้ตลอดรอดฝั่งด้วยเพศภาวะอันประเสริฐสูงสุดนี้ได้อย่างสะอาด บริสุทธิ์ บริบูรณ์ ไปทุกภพทุกชาติ ตราบกระทั่งถึงที่สุดแห่งธรรมเทอญฯ

#9 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2006 - 05:56 AM

สาธุค่ะ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#10 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2006 - 11:11 AM

เคยมี Case study ทำนองนี้(ผมจำชื่อเรื่องไม่ได้ ถ้าเพื่อนท่านใดจำได้โปรดช่วยเสริมด้วยครับ)

เจ้าของ Case เป็นสามี-ภรรยากัน ขอคำแนะนำครูไม่ใหญ่ ในการทำผังสร้างบารมี
ครูไม่ใหญ่ท่านได้เมตตาให้แนวทางเป็นกุศลอันสูงสุดของคู่สามี-ภรรยานั้น ว่า
1.ทางสามี ออกบวชอุทิศชีวิตแก่พระศาสนา เป็นปรมัตถบารมี
2.ทางภรรยา บริจาคสามีแก้ว ประหนึ่งบริจาคเลือดเนื้อ เป็นอุปบารมี แล้วตนถืออุโบสถศีล เพื่อให้ผังสำเร็จแน่น

ควรอโหสิกรรมซึ่งกันและกัน ซึ่งเป็นกิจก่อนลาบวช

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 March 2006 - 04:42 PM

คุณเจ้าของเคสควรรักษาความรู้สึกที่ดีของคนรอบข้างไว้นะครับ เพราะยุคนี้เป็นยุคของการที่พระพุทธศาสนากำลังจะเผยแผ่ไปทั่วโลกแล้ว ดังนั้น คำครหาใดที่จะเป็นอุปสรรคต่อการเผยแผ่พระพุทธศาสนา ควรจะมีให้น้อยที่สุด หรือไม่มีเลย

ดังเช่นเรื่องนี้ ถ้าเป็นสามีภรรยากันแล้ว ควรจะอยู่กันไปตลอดครับ อย่าเลิกรากลางคัน เพราะตัดสินใจไปแบบนี้แล้ว ทีนี้ถ้าจะบวชก็ต้องคุยกันให้เข้าใจครับ อย่าให้อีกฝ่ายติดค้างในใจ มิฉะนั้นเขาก็จะบอกคนอื่นไปว่า วัดพรากสามีเขาไป คนเข้าใจผิดเพียงหนึ่งคน เขาก็จะไปบอกให้คนอื่นเข้าใจผิดได้อีกเป็นสิบเป็นร้อยคนเลย แล้วมันก็จะกลายเป็นกระแสคาใจคนหมู่ใหญ่ในสังคมไม่สิ้นสุด
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2006 - 08:13 PM

น้อง ๆ ทุกคนตอบดีจังค่ะ ทหารแถวหน้าของกองทัพธรรมทั้งนั่นเลยเชียวนะนั่น
แต่ทหารแถวหน้าต้องระวังข้าศึกบุกให้ดีด้วยนะค่ะ อิอิ..ระวังผิดพลาดเหมือนพี่ในอดีตชาตินะ
เลยต้องมาเกิดเป็นหญิงอยู่เนี่ยะ...
อดเลย อดได้บวชเลย สมน้ำหน้าตัวเราเองแท้ ๆ ...
พี่ก็ขอตอบแบบลูกทุ่งแล้วกัน
น้าน! เจ้าของกระทู้หาเรื่องแล้ว...ไม่ใช่เช่นนั่นจะมีสมาชิกเจ้าของผังต้องแต่งเพิ่มอีกคน อิอิ@^^@
ดีนะที่เลิกกันไปแล้ว...เค้าให้โอกาสเจ้าของกระทู้แล้วนะค่ะ
ได้เวลาได้โอกาสได้กลับไปคิดแล้วนะ...
คุณเท่านั่นที่ออกแบบชีวิตตัวเอง...วางผังชีวิตตัวเองได้จะเอายังไงกันแน่ ๆ ให้มันแน่ ๆ ลงไป..
จะเอาผังไหนติดตัวไปดีล่ะ...คิด ๆ
คิดเอาเองเถอะค่ะ^^
สำหรับหลาย ๆท่านที่พลาดไปแล้ว ก็ใช้ธรรมของการครองเรือนให้ดีที่สุดแล้วกันค่ะ

เลิกเพราะอะไรเลิกกันดี ๆ จบกันด้วยดี ไม่มีอะไรติดค้างต่อกันหรอกค่ะ

#13 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 26 March 2006 - 10:19 PM

บอกตรงๆเลยครับว่า "ผมต้องการที่จะบวชเพื่อสืบทอดอายุพระพุทธศาสนา(ตลอดชีวิต)"
ถ้าเขาเห็นดีเห็นงามด้วยเขาก็จะได้บุญไปด้วยนะครับ
(ต้องตัดใจพูดให้ได้นะครับ)
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#14 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 27 March 2006 - 11:24 PM

อย่ารังแกฝ่ายหญิงเลยนะ
ถ้าเธอไม่ได้รักษาความโสดในชาตินี้
การจะได้เกิดมาเป็นชายในชาติหน้าหรือชาติต่อๆไป ก็ยากขึ้นค่ะ
ถ้ารักเธอจริง ก็ให้รักในอนาคต(ชาติต่อๆ ไป)ของเธอด้วยเถิด
อย่าเอาข้ออ้างว่ารัก...มารังแกเธอเลยค่ะ

ในกรณีที่เป็นวิบากกรรมของบุคคลทั้งสองฝ่าย ซึ่งเกิดแต่การที่ได้เคยเกื้อกูลกันมาแต่ในอดีตชาติ และได้อธิษฐานจิตผูกเอาไว้ว่า เกิดภพชาติเบื้องหน้า ฉันใด ขอให้ได้ครองรักกันไปทุกชาติๆ ดังนี้ หากคำอธิษฐานจิตนั้นส่งผลให้เป็นไปตามปรารถนา โดยยังผลให้ต้องมาเป็นคู่ครองกันในภพชาติปัจจุบันแล้ว ไม่ถือว่าเป็นการรังแกฝ่ายหญิงนะครับ และหากท่านมีความต้องการที่จะอยู่เป็นโสดแล้ว ก็สามารถทำได้ครับ แต่ต้องทำความตกลงและปรับความเข้าใจกันให้ดีเสียก่อนนะครับ จะได้ไม่เกิดปัญหาและไม่โดนเสียงตำหนิติฉินนินทาจากสังคมภายนอกตามมาในภายหลัง

บอกตรงๆเลยครับว่า "ผมต้องการที่จะบวชเพื่อสืบทอดอายุพระพุทธศาสนา (ตลอดชีวิต)"
ถ้าเขาเห็นดีเห็นงามด้วยเขาก็จะได้บุญไปด้วยนะครับ
(ต้องตัดใจพูดให้ได้นะครับ)

ขออนุโมทนากับความปรารถนาอันประเสริฐนี้ด้วยนะครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ...
แต่พี่เองก็ขอเตือนน้องด้วยความจริงใจตรงไปตรงมาเช่นเดียวกันว่า "สัจจะบารมีทำได้คุณอนันต์ เสียสัจจะโทษมหันต์" นะครับ

#15 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 01:23 PM

อย่าเสียเวลาเอาครัวมาครอบอยู่เลย แรกๆรักก็เป็นอย่างนี้ทุกคนแหละ พอนานเข้าก็กลายเป็นเรื่องธรรมดาๆ แล้วจะหาว่าไม่เตือน

#16 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 08:53 PM

บวช หรือ แต่งดีน่า

ถ้าจะเลือกทางใด ก็จงทำหน้าที่ตรงนั้นให้ดีที่สุด รับผิดชอบให้ดีที่สุด