ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

นั่งสมาธิทีไรรู้สึกปวดหลังจะมีวิธีการแก้ไขอย่างไรค่ะ+++++++++

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 09:15 AM

มีวิธีแก้ไขอย่างไรดีค่ะไม่ให้รู้สึกปวดหลังเวลานั่งสมาธินะคะ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 10:08 AM

สมัยตอนบวชธรรมทายาท พระอาจารย์ท่านสอนให้ ดื่มน้ำเยอะๆ วันละหลายๆลิตร พยามนั่งหลังให้ตรงๆ จนเป็นนิสัย แล้วบริหารด้วยท่าแกว่งแขนหลายๆสิบครั้ง แล้วมีท่าโยคะอยู่1ท่า ผมชอบมาก เรียกว่าท่า สุริยะนมัสการ ทำท่านี้แล้วเลือดลมเดินดีสุดๆ นั่งธรรมะก็ดี เสียดายที่ไม่มีภาพประกอบ ว่างๆจะหามาให้ครับ
ที่มันปวดมันเมื่อย เป็นเพราะร่างกายขาดน้ำครับ ขาดความสมดุล พระธรรมทายยาท ทุกรูป ดื่มน้ำกันวันละหลายๆขวดเลย บางครั้งดื่มกันมากจนพุงโต แต่ก็เป็นผลดีกับร่างกายมากครับ

#3 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 10:09 AM

ผมก็เป็นครับ ก็ไปหาหมอนวดที่เก่งๆ บ้าง นั่งหลังให้ตรงบ้าง แล้วก็ทนๆ เอาครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าจะทำยังให้หายขาด เวลานั่งสมาธิก็หาที่พิงเอาให้ปวดน้อยลง ว่าแต่ใครมีวิธีดีๆ แนะนำกันบ้างครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#4 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 10:14 AM

นั่งขัดสมาทิเพชรสิ

สมาธิเพชร กลเม็ด ไม่ปวดหลัง
เหมือนพระพุทธ นั่งคู้บัลลังค์ ตรัสรู้หนา
กระดูกทุกข้อ ต่อกันตรง ทั้งกายา
ทำอย่างงี้ ละหนา หายปวดเอย

ประการที่สอง อาจเป็นกรรม

ถ้าไม่หาย อาจเป็นกรรม แต่ปางก่อน
คอยราญรอน จนถึง ชาตินี้หนา
เท่าที่ผม เคยได้ยิน ได้ฟังมา
เค้าบอกว่า ให้แผ่เมตตา ถึงเจ้ากรรม
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#5 พงษ์พันธ์

พงษ์พันธ์
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 10:46 AM

ตอนผมบวชธรรมทายาทรุ่น N21(124 รูป) ก็นั่งกันนานเมื่อนกันครับ ปวดมากๆ ปวดจนเรียกว่าอักเสบก็ว่าได้วิธีแก้ของกลุ่มพวกเราคือ
1. ทนครับ หากทนไม่ไหวให้ใช้ข้อ 2. หรือทั้ง 1. และ 2. ครับ
2. บริหารท่าโยคะ
- ท่านั่งกับพื้นเหยีดขา 2 ข้างไปด้านหน้า แล้วโน้มตัวเอามือจับข้อเท้า จับค้างไว้นับ 1-10 แล้วปล่อย (แก้เจ็บบริเวณหลัง)
- นั่งท่าสมาธิเอามามือกับมือประสานกันด้านหลัง โน้มตัวไปด้านหน้าแล้วค่อยยกมือที่ประสานด้านหลังขึ้นฟ้า นับ 1 - 10 (แก้เจ็บบริเวณสบัก)
- นั่งท่าสมาธิเอามามือกับมือประสานกันด้านบนศรีษะ แล้วค่อยๆ เหียดมือขึ้นฟ้าจนสุดนับ 1- 10 (แก้เจ็บบริเวณหลัง)
- นั่งพับเพียบด้านขวา โน้มตัวจนหัวแตะหัวเข่าด้านขวา นับ 1- 10 ทำสลับด้านซ้ายอีกครั้ง(แก้เจ็บหัวเข่า)
- ยืนตัวตรงขาชิด โน้มตัวลงเอามือแตะพื้นหรือจับข้อเท้า นับ 1- 10 (แก้เจ็บบริเวณหลัง)

ลองเอาไปใช้ดูนะครับ... happy.gif

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 11:17 AM

หาหมอนพิฆาตกิเลสมาใช้ ซัก2อัน 1 อันเวลานั่งทำงานที่ออฟฟิส 1 อัน ไว้นอนหงายทับตรงแนวกระดูกสันหลัง ก่อนนอนซัก 10-15 นาที แล้วเอาออก (อย่านอนทับทั้งคืน อาจเกิดผลเสียได้) แล้วก็ทุกๆอิริยาบท จัดหลังตรงให้เป็นนิสัย ทำท่าหมดเวร (ของหลวงพี่นพดล หมู่บ้านปฏิบัติธรรมค่ะ ไม่สงวนลิขสิทธิ์) ก่อนจะนั่งธรรมะก็ช่วยได้มากๆ ลองดู แล้วจะติดใจ แต่ถ้าเส้นติดมากๆ ก็ต้องไปหาย่าใบค่ะ ช่วยได้ค่ะ ฮิฮิ

วิธีทำ: ท่าหมดเวร

หาเสาซักต้น เริ่มที่ข้างขวาก่อน จำไว้เสมอว่า "เหยียดแขนกับขา ข้างเดียวกันนะคะ"

เริ่มต้นโดย
ยืนชิดเสา แนบใบหูข้างขวาไว้กับเสา พร้อมกับเหยียดแขนขวา ตรงขึ้นข้างบนแนบเสา พร้อมๆกับ เหยียดขาขวา ไปข้างหลัง ย่อเข่าซ้ายลง แล้วค่อยๆ ดันปลายเท้าขวาให้ออกห่างจากเสาไปด้านหลังให้ไกลตัวให้ได้มากที่สุด เท่าที่จะทำได้ หรือจะให้เข่าขวาเกือบติดพื้นเลยก็ได้ (แต่ไม่แนะนำให้เข่ารับน้ำหนักค่ะ เพราะจะไม่ได้ช่วยให้อาการปวดหลังดีขึ้นเลย) และระหว่างที่ทำ อย่าลืมว่าใบหูยังคงแนบชิดติดเสานะคะ เหยียดขาตึงได้ที่ ก็ให้ค้างไว้ซักพัก จะรู้สึกได้ถึงความตึงตรงกล้ามเนื้อหน้าอกขวา ที่ติดกับหัวไหล่ เอว และแผ่นหลังด้านขวา ค้างท่านี้ทิ้งไว้ นานๆ แล้วแต่ความอดทนของเราค่ะ แนะนำว่าแรกๆ ซัก 3-5 นาที เวลาเลิกทำ โดย ค่อยๆ ดึงปลายเท้าขวาที่เหยียดอยู่เข้าหาตัวจนกลับมายืนในท่าตรงตามเดิมนะคะ อย่าทำเร็วเกินไป อาจทำให้เกิดการบาดเจ็บของกล้ามเนื้อได้ค่ะ แต่จะรู้สึกถึงความผ่อนคลายเต็มที่เลยค่ะ

แล้วก็สลับข้าง เปลี่ยนมาทำข้างซ้ายค่ะ ทำเหมือนกันเลยค่ะ เหยียดแขนซ้ายขึ้นข้างบนแนบเสา แนบหูซ้ายติดกับเสา ค่อยๆเหยียดขาซ้ายไปด้านหลังจนไกลตัวมากที่สุด ค้างไว้ให้ได้นานที่สุด แล้วค่อยๆกลับมายืนท่าเดิม

ตัวจะโล่งเบาหวิว เหมาะแก่การนั่งสมาธิได้นานๆ เป็นอย่างยิ่งค่ะ เหมาะสำหรับคนที่จะนั่งเนสัตชิกังคัง ดีที่สุดเลยค่ะ

#7 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 11:44 AM

สมาธิเพชร กลเม็ด ไม่ปวดหลังเหมือนพระพุทธ นั่งคู้บัลลังค์ ตรัสรู้หนา
กระดูกทุกข้อ ต่อกันตรง ทั้งกายาทำอย่างงี้ ละหนา หายปวดเอย

ใช่เลยครับ ปวดหลังเพราะกระดูกข้อต่อสันหลังไม่ชิดกันสนิท ทำให้มีการเกร็งของกล้ามเนื้อบริเวณหลัง เกร็งนานๆ ก็ปวดหลังครับ น้องบูมแนะนำมาได้ดีมากครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#8 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 12:10 PM

มีความรู้เพิ่มเติม จากความรู้ดีๆที่กัลยาณมิตรแนะนำไว้แล้วครับ

ปวดหลังปวดเอว

พญ.ลลิตา ธีระสิริ

ใครที่ปวดหลัง หากไปตรวจแล้วไม่พบว่าเป็นเรื่องใหญ่ ไม่ใช่ความผิดปกติของกระดูกสันหลัง
หรือหมอนรองกระดูกสันหลังที่ร้ายแรง ไม่ใช่โรคไต ก็สามารถบรรเทาอาการด้วยตนเอง ดังนี้

1. เช็กที่นอนและเก้าอี้
เช็กที่นอนก่อน โดยเฉพาะอย่างยิ่งใครก็ตามที่มีอาการปวดหลังเวลาตื่นนอน
ที่นอนที่ถูกสุขลักษณะจะต้องแข็งแบบกดไม่ลง แต่ควรจะมีความหยุ่นตัวเล็กน้อยไม่ใช่แข็งโป๊กแบบพื้นกระดาน
เวลานอนลงไปจะได้ไม่เจ็บ...

เก้าอี้ที่เหมาะสมกับการนั่งทำงานนาน ๆ ได้แก่เก้าอี้ของพนักงานพิมพ์ดีด ที่มีพนักหลังพยุงส่วนหลังเอาไว้พอดี ปล่อยให้หลังส่วนบนเคลื่อนที่ได้เป็นอิสระ ความสูงของเก้าอี้ก็สำคัญ เวลาคุณนั่งลงไปเท้าจะต้องเหยียบพื้นได้
และทำให้เข่างอเป็นมุม 90 องศาพอดี คุณจึงจะอยู่ในท่าผ่อนคลายไม่เกร็ง
และถ้ามีที่เท้าแขนเพื่อรับน้ำหนักของแขนได้ยิ่งดีใหญ่

2. ปรับท่าในการทำงาน
ไม่ควรก้ม ๆ เงย ๆ ในการทำงาน คุณควรจะทำงานในท่าที่หลังตรงอยู่ตลอดเวลา
และไม่ควรใช้หลังยกของ เช่น ท่าก้มลงยกของหนัก หากเมื่อใดที่ต้องการยกของขึ้นจากพื้น
ให้ย่อตัวลงนั่งแล้วยกของขึ้น
ท่านี้เป็นการใช้กล้ามเนื้อขาซึ่งมีขนาดมัดใหญ่กว่ายกของขึ้นแทนการใช้กล้ามเนื้อหลัง

3. บริหารหลัง
การยืดกล้ามเนื้อหลังเป็นประจำจะช่วยบรรเทาอาการปวด ซึ่งทำได้ง่าย ๆ คือ
ให้นอนหงาย เอามือโน้มเข่าข้างหนึ่งเข้าหาอก แล้วยกตัวขึ้น โน้มตัวเข้าหาเข่าให้จมูกชิดเข่า
ให้อยู่ในท่านี้นานเท่ากับนับ 1-5 แล้วกลับลงไปนอนเช่นเดิม ทำเช่นนี้ข้างละ 10 ครั้ง
และให้ทำวันละ 2 รอบ คือเช้าครั้งหนึ่ง และเย็นครั้งหนึ่ง

4. การประคบกล้ามเนื้อหลัง
การประคบหลังจะช่วยทำให้หายอาการปวดหลังได้อย่างรวดเร็ว เร็วกว่าการใช้ยาเสียอีก ทำได้ดังนี้คือ
ให้นอนคว่ำลง เอาผ้าขนหนูผืนใหญ่ชุบน้ำอุ่นจัด ๆ วางลงไปบนเอวนาน 3 นาที
จากนั้นเปลี่ยนใช้ผ้าอีกผืนชุบน้ำเย็นจัด ๆ เปลี่ยนวางลงไปบนเอวนาน 2 นาที สลับร้อนเย็น เช่นนี้ 3 รอบ

5. อาหารเสริมสำหรับกล้ามเนื้อ
ปกติให้ใช้แคลเซียมที่อยู่ร่วมกับแมกนีเซียม ซึ่งเรียกว่า โดโลไมท์ ในอัตราส่วน
แคลเซียม : แมกนีเซียม 2 : 1 วันละ 800 : 400 มก.

ลองนำเคล็ดลับนี้ไปใช้กันดูนะคะเพื่อสุขภาพหลังที่ดี...

นอกจากนี้อ่านเพิ่มได้ จากแฟ้มที่แนบมา ครับ

ืรักษาสุขภาพ ให้ดี สร้างบารมีได้สะดวก

อ้อ ควรปรารภเหตุ ทำบุญกองทุนภิกษุอาพาธ ยารักษาโรค

ไปแก้ที่ในเหตุ อีกทาง ครับ

ไฟล์แนบ

#9 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 02:41 PM

ลองนั่งตรงๆแล้วเอนตัวไปข้างหลังเล็กน้อย จนเรารู้สึกว่าสบายน่ะค่ะ
ถ้าทำไม่ถูกก็จะรู้สึกเหมือนจะหงายหลังลงไป
วิธีนี้ได้ผลกับพื้นแข็งค่ะ

หนูเป็นผู้คิดค้นเองเลย นั่งสบายมากค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#10 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 04:10 PM

มีอีกวิธีค่ะ
คือใช้หมอนแบนๆ หรือผ้าพับซ้อนๆกันหนาพอประมาณ วางรองที่นั่งบริเวณก้นกบหรือส่วนท้ายของสะโพกค่ะ
จะช่วยให้เรานั่งตัวตรงมากขึ้น ยืดหลังให้ตรง แล้วจะนั่งได้นานค่ะ การปวดเมื่อยเป็นเรื่องธรรมดาของสังขารค่ะ
โดยเฉพาะผู้ที่ยังไม่ได้ลักษณะมหาบุรุษค่ะ ดังนั้นก็ควรอธิษฐานขอให้ได้กายมหาบุรุษด้วยนะคะ

..

#11 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 February 2006 - 06:53 AM

ขออนุโมทนาบุญ กับทุกคำตอบเลยนะจ๊ะ+++++++++

#12 Somsakul V.

Somsakul V.
  • 106 โพสต์
  • Interests:Personal Computer

โพสต์เมื่อ 12 February 2006 - 01:12 PM

หลวงพ่อทัตตะท่านแนะนำให้นั่งเอาสบักหลังชนกัน ให้เหมือนกับพระธรรมกายเลยน่ะครับ

1. เอาสะบักชนกัน
2. กดคางให้ชิดลำคอให้มากที่สุด

แล้วหลังจะตรงโดยอัตโนมัติคับ

#13 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 07:57 PM

สาธุ๊.......................................
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ