ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ธรรมะ Onboard - การบินไทย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 36 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 12:58 PM

หลายๆ ท่านคงจะเคยมีโอกาสได้ใช้บริการโดยสารเครื่องบินกันบ้างแล้ว ซึ่งบนเครื่องจะมีบริการ Audio และ Video ให้ความบันเทิงแก่ผู้โดยสารระหว่างการเดินทาง และ program ของรายการหล่านี้จะมีระบุไว้ใน Inflight Magazine ซึ่งหนังสือที่ว่านี้จะมีเรื่องราวสาระต่างๆ มากมายให้ผู้โดยสารได้อ่านแก้เบื่อระหว่างนั่งเครื่องบินด้วย สำหรับการบินไทย หนังสือนี้มีชื่อว่า "Sawasdee" นั่นเอง ทราบหรือไม่ว่าขณะนี้ได้มีการบรรจุรายการและเพลงธรรมะให้เป็นสื่อ Audio บนเครื่องของการบินไทยกันแล้วค่ะ ชื่อรายการ "ใจใส ใจสบาย" โดยจะมีธรรมะของพระมหาสมชาย ฐานวุฑฺโฒ และท่านอื่นๆ หมุนเวียนผลัดเปลี่ยนกัน เป็นธรรมะสั้นๆ เกี่ยวกับการเดินทางบ้าง เรื่องอื่นๆบ้าง สลับกับบทเพลงอันไพเราะ

Sawasdee Magazine ฉบับ October 2006

[attachmentid=9438]

รายการเพลงช่องต่างๆ

[attachmentid=9439]

ดูชัดๆ... รายการใจใส ใจสบาย

[attachmentid=9440]

และที่ผู้โดยสารสามารถเลือกฟังตามอัธยาศัยได้เลย คือ Audio On Demand ซึ่งหมวดที่ได้รับความนิยมมากในขณะนี้คือ Meditation / Spiritual

[attachmentid=9441]

ดูชัดๆ ซิว่ามีอะไรบ้าง

[attachmentid=9442]

"ทางไปสู่ความสุข" โดย "พระราชภาวนาวิสุทธิ์" มี 3 แผ่น ได้แก่ ความสุขที่แท้จริง แหล่งกำเนิดแห่งความสุข และ ภารกิจหลักของมนุษย์

"Meditation for Beginners" ฝึกนั่งสมาธิเบื้องต้น ในภาคภาษาอังกฤษโดยพระนิโคลัส และภาคภาษาจีนกลางโดยพระสมเกียรติ

รายการต่างๆ เหล่านี้ มีผู้โดยสารได้ฟังแล้วติดใจ ขอทำ copy กันเป็นจำนวนมากเลยค่ะ

ถ้ามีโอกาสใช้บริการของการบินไทยก็ลองฟังกันดูนะคะ รายการจะหมุนเวียนทุก 3-6 เดือน และอย่าลืมบอกคนใกล้ชิดด้วย

ทั้งนี้ก็ต้องขออนุโมทนากับผู้มีส่วนเกี่ยวข้องในการเผยแพร่ธรรมะดีๆ เหล่านี้ทุกท่านด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ.....

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  051.jpg   105.4K   385 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  041.jpg   100.83K   333 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  B.jpg   57.35K   44 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  C.jpg   51.19K   48 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  A.jpg   50.8K   46 ดาวน์โหลด

"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 01:14 PM

โอ้สาธุๆๆๆค่ะสุดยอดไปเลย
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#3 เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^

เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 01:16 PM

สาธุ สาธุ คะ
อาภรณ์ ชุดสุดท้าย        กาสายะ<br />  ชีพสุดท้ายคือพระ         ผ่องแผ้ว<br /> วิชชาสุดคือธรรมะ        พุทธเจ้า<br />จารจดไว้ลูกแก้ว          จักแคล้วบ่วงมาร<!--sizec--></span><!--/sizec--><!--colorc--></span><!--/colorc-->

#4 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 01:27 PM

ดีมากๆๆเลยคะ
แต่อยากไหมีทุกสายการบินทั่วโลกจังเลยจะดีที่เดียว
สาธุๆๆๆ

พลังลูกพระธัมฯ

#5 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 03:26 PM

ยอดเยี่ยมจริงๆๆ ค่ะ
อนุโมทนา กับทีมงานด้วยจริงๆๆๆๆๆๆ
¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 03:33 PM

nerd_smile.gif หากขาดกัลฯ วิรงรอง รัตนฉายา ไปเสียแล้ว ธรรมทานในครั้งนี้จะเกิดขึ้นไม่ได้เลย ต้องขออนุโมทนาบุญกับคุณป้าเป็นอย่างสูงด้วยนะครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ... happy.gif
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#7 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 03:40 PM

สาธุครับ
สุดยอดจริง ๆ

#8 naw

naw
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 03:53 PM

เมื่อประมาณเดือนสิงหาคม 2005 เดินทางไปนิวยอร์ค ตอนที่เห็นว่ามีรายการธรรมะ ให้เลือกฟังบนเครื่องของการบินไทยกัน ดีใจมากเลย ตอนนั้นมีของพระอาจารย์นิโคลัส และของหลวงพ่อด้วยถ้าจำไม่ผิด แต่ผิดหวังมากเพราะพยายามเท่าไหร่ก็ฟังไม่ได้ คือมีแต่รายการแต่ไม่มีจริงๆ แม้พนักงานจะมาช่วยหา แต่ก็ไม่สำเร็จค่ะ ตอนนั้นคิดว่าอาจมีปัญหาทางเทคนิคมั้ง พอ อีก 10 วันต่อมาขากลับก็พยายามอีก ยังเหมือนเดิมค่ะ ไม่รู้จะ complain กับใคร

ถ้าหากปัจจุบันนี้ everything is okay ก็ อนุโมทนาด้วยค่ะ

#9 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 03:56 PM

สาธุครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#10 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 04:10 PM

น่ายินดีและ โมทนา สาธุการมากเลยนะครับ

ที่การบินไทยเอาใจใส่ลูกค้า สรรหาสิ่งที่เป็นประโยชน์ต่อ จิตใจ

นอกจากบริการน่าประทับใจ ในธุรกิจการเดินทาง

ยังบริการอาหารกาย

และบริการอาหารใจด้วย สาธุ ๆ ๆ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  072.jpg   39.54K   19 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  03.jpg   37.84K   16 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  02.jpg   46.51K   16 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  01.jpg   45.46K   134 ดาวน์โหลด

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#11 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 04:34 PM

สาธุๆๆครับ สงสัยจะมีผู้เข้าถึงธรรมบนท้องฟ้ากันมากมาย ทำบุญอะไรมาครับถึงจะได้เข้าถึงธรรมกลางอากาศแบบเนี้ยะ

#12 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 05:48 PM

อนุโมทนาสาธุ กับทุกท่านที่เกี่ยวข้องกับความสำเร็จนี้ อนุโมทนากับคุณป้าวิรงรองด้วยครับ (เรียกตามคุณไชยานุภาพ..นะครับ)

#13 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 06:22 PM

ขอเพิ่มเติมข้อมูลนิดนึงค่ะว่า Audio On Demand จะมีบริการในชั้น Business Class และ First Class เท่านั้น ซึ่งจะมี Vision Magazine ที่รวบรวม Inflight Entertainment เอาไว้ ตามที่ได้เห็นในภาพค่ะ

ขออนุโมทนากับกัลยาณมิตร วิรงรอง รัตนฉายา หรือ "พี่แดง" แห่งการบินไทย และทีมงานทุกท่านด้วยนะคะ

ป.ล. เดือนพฤศจิกายนจะมีเพิ่มรายการของหลวงพ่อทัตตชีโว ส่วนจะเป็นรายการอะไรขออุบไว้ก่อน แล้วจะมาแจ้งข่าวให้ทราบเรื่อยๆนะคะ เพราะจะมีออกมาอีกเพียบเลยค่ะ

#14 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 07:04 PM

เยี่ยมไปเลยครับ ธรรมะทางอากาศ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#15 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 08:15 PM

ฟังแล้วค่ะ ดีมาก ๆ ฟังไป นั่งสมาธิไป เป็นการใช้เวลาที่ดีที่สุดบนเครื่องบินเท่าที่เคยบินมาตลอดชีวิตซึ่งนับเที่ยวไม่ถ้วนเลยค่ะ

แต่ขอ comment นิดหนึ่งค่ะ ว่าช่วงเพลงนั้นเสียงดังกว่าช่วงที่หลวงพี่ท่านเทศน์ ทำให้พอฟังเทศน์เบา ๆ สบาย ๆ เพลงก็ดัง (แก้วหูตกใจ) ไปนิดค่ะ หากทำได้รบกวนช่วยปรับระดับความเสียงให้เพลงเบาลงนิดหนึ่งจะ perfect มากค่ะ

#16 วัช

วัช
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 10:30 PM

ได้มีโอกาสฟัง JAI SAI JAI SABAI ในชั้น Econ เมื่อไม่กี่วันก่อน
แต่เพิ่งทราบถึงความเป็นมาของรายการในวันนี้
ขออนุโมทนาบุญกับผู้มีส่วนทุกท่าน สาธุ

#17 worapong

worapong
  • 79 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 10:38 PM

ขอกราบอนุโมทนากับทุกๆท่านที่มีส่วนในบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

#18 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 10:49 PM

สุดยอดเลยค่ะ เป็นข่าวดีจริงๆ อ่านแล้วชื่น...ใจจังเลย

ขอบคุณน้องฟ้าร้าง พี่dangdee และคุณdreamlover สำหรับข้อมูลที่นำมาลงให้อ่าน

ขอเพิ่มเติมข้อมูลนิดนึงค่ะว่า Audio On Demand จะมีบริการในชั้น Business Class และ First Class เท่านั้น ซึ่งจะมี Vision Magazine ที่รวบรวม Inflight Entertainment เอาไว้ ตามที่ได้เห็นในภาพค่ะ

ณ จุดเริ่มต้นตรงนี้นับว่าเป็นล๊อกบุญเปิดจริงๆค่ะ
First Class & Business Class ถือว่าเป็น Primary Potential Target อยู่แล้วค่ะ
ขออธิษฐานให้สายการบินอื่นๆ ทำตามสายการบินไทยแบบนี้ ทุกสายการบินเลยค่ะ

ขออนุโมทนากับกัลยาณมิตร วิรงรอง รัตนฉายา หรือ "พี่แดง" แห่งการบินไทย และทีมงานทุกท่านด้วยนะคะ

อนุโมทนาบุญพี่วิรงรอง และทีมงานด้วยคนค่ะ ในอนาคตน่าจะมีผู้นำบุญอย่างพี่แดงในสายการบินอื่นๆนะคะ

ป.ล. เดือนพฤศจิกายนจะมีเพิ่มรายการของหลวงพ่อทัตตชีโว ส่วนจะเป็นรายการอะไรขออุบไว้ก่อน แล้วจะมาแจ้งข่าวให้ทราบเรื่อยๆนะคะ เพราะจะมีออกมาอีกเพียบเลยค่ะ

ขอให้เดินหน้าอย่างงี้ต่อไปด้วยเถิด หลวงปู่ขา..ช่วยหน่อยเถิดเจ้าค่ะ
ขอให้ดลใจให้คนในเครื่องบิน มาฟังธรรมะแล้วอยากมาวัด และเรียกร้องว่าอยากให้มีรายการเพิ่มด้วย
จนรายการเหล่านี้ขยายไปสายการบินอื่นๆ ที่มีเที่ยวบินมาเมืองไทยเลยค่ะ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#19 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 10:53 PM

นี่ซิ...รายการ Dhamma OnAir อย่างแท้จริง smile.gif
ขอกราบอนุโมทนาบุญ กับท่านเจ้าภาพผู้มีบุญ ที่อยู่เบื้องหลังสิ่งดีๆ
เช่นนี้ครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#20 จันทร์สวย

จันทร์สวย
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 02:26 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณป้าแดง และ ทีมงานทุกท่านด้วยค่ะ...สาธุ
เมื่อเดือนพฤษภาคมได้มีโอกาสรับฟังหลวงพ่อในชั้นประหยัดของเที่ยวบิน นิวยอร์ก-กรุงเทพ
เพราะเป็นเครื่องแอร์บัสใหม่ ที่มีจอส่วนตัวในชั้นประหยัดด้วยน่ะค่ะ

ครั้งแรกที่เห็นโปรแกรมในหนังสือสวัสดี ก็เปิดไปฟังทันทีเลยค่ะ
รู้สึกประทับใจ และ ปิติใจมาก จนน้ำตาไหล เพราะกำลังจะไปกราบหลวงพ่อที่เมืองไทย
แค่เมื่อขึ้นเครื่องก็ได้ยินเสียง และ ได้ฟังธรรมะจากท่าน

อยากขอแสดงความขอบคุณ และ ชื่นชม ในการนำธรรมะดีๆ จากวัดพระธรรมกาย และ พระอาจารย์จากวัดอื่นๆ เช่นหลวงพ่อจรัล
มาให้พวกเราได้รับฟังธรรมะในเที่ยวบินด้วยนะคะ

ขอกราบอนุโมทนาบุญค่ะ...สาธุ

#21 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 06:09 AM

Sathu kah with every body who have made it happe kah!! But Since March they have only music now they add meditation and sermon..... about time kah!!! Soon other airlines will have it on their flight too!! It-s just a matter of time kah happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#22 พงษ์พันธ์

พงษ์พันธ์
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 10:05 AM

อ่านแล้วรู้สึกดีมากๆ เลย คนที่ทำหรือเป็นคนต้นคิด ผมว่าเค้าต้องได้บุญมากๆ แน่ๆ เลย เพราะหากมีใครเข้าถึงธรรมกลางอากาศ อาจจะเป็นคนแรกเลยก็ว่าได้ เพราะผมยังไม่เคยได้ยินว่ามีใครเข้าถึงธรรมตอนนั่งเครื่องบิน ดีจัง อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ happy.gif

#23 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 10:15 AM

สาธุค่ะ
ยังงี้สิ ถึงสมกับสโลแกน รักคุณเท่าฟ้า
ต่อไปจะมาถึง economy class ไหมคะ

#24 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 11:20 AM

Oh! SATHU...SATHU...SATHU for DOA(Dhamma On Air)
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#25 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 11:35 AM

ธรรมะไปไกล แม้ในอากาศ
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#26 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 02:47 PM

ต่อไปจะมาถึง economy class ไหมคะ

ตอนนี้ใน Economy Class มีเฉพาะรายการใจใสใจสบายค่ะ แต่คาดว่าต่อไปการบินไทยน่าจะติดตั้งระบบ Audio On Demand ให้เหมือนกัน เพราะสายการบินชั้นนำหลายๆแห่งมีระบบนี้ในทุกชั้นบินแล้ว

แต่ขอ comment นิดหนึ่งค่ะ ว่าช่วงเพลงนั้นเสียงดังกว่าช่วงที่หลวงพี่ท่านเทศน์ ทำให้พอฟังเทศน์เบา ๆ สบาย ๆ เพลงก็ดัง (แก้วหูตกใจ) ไปนิดค่ะ หากทำได้รบกวนช่วยปรับระดับความเสียงให้เพลงเบาลงนิดหนึ่งจะ perfect มากค่ะ

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะคะ จะแจ้งไปทางฝ่ายผลิตให้ปรับปรุงและทำให้ดียิ่งๆขึ้นไป เพื่อหลวงพ่อ เพื่อหมู่คณะของเราค่ะ

#27 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 12:47 AM

มาร่วมอนุโมทนาบุญกับเหล่ากัลยาณมิตรต้นบุญในการเผยแพร่ธรรมะกลางอากาศในการเริ่มต้นที่เอื้องหลวงครั้งนี้ด้วยครับ สาธุๆๆๆ
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#28 ต้มข่าไก่

ต้มข่าไก่
  • 193 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 09:35 AM

สาธุครับ ที่สายการบินแห่งชาติ ได้ตระหนักถึงการมอบแต่สิ่งดีๆและเป็นสิ่งที่แตกต่่าง จากสายการบินอื่นๆ
เพราะความเข้าใจของคนที่ ต้องทำธุรกิจ และต้องการแสวงหาความสุข อย่างน้อยชั่วขณะการเดินทาง
ธรรมะเป็นของจริง ดีจริง มีจริงๆ และหากได้เผยแผ่ไปยังอานารยประเทศ โดยสายการบินแห่งชาติที่เป็น
ที่ตั้งมั่นของพระพุทธศาสนา

แล้วอย่างนี้ การบินไทย จะไม่ไปนั่งประทับอยู่ในใจของผู้ที่แสวงหาได้อย่างไร อย่างนี้ต้องซื้อซ้ำสิ ถึงจะได้ฟังอีก
ไม่ทราบว่า ตอนนี้มี มีตรงไหนที่ แทรกเวปไซด์อันเป็นมงคล หลังจากลงจากเครื่องบินแล้ว เพื่อไปติดตามต่อ
ทุกแห่งหนทั่วโลก กับ " www.dmc.tv " บ้างไหม เพราะกิจกรรมประจำ ไม่ไ้ด้เกี่่ยวข้องกับเครื่องบินเลยครับ

สาธุกับธรรมะติดปีก ครับ
เพราะ เรารักคุณเท่าฟ้า จึงสรรหาสิ่งดีๆ........ มอบแด่คุณ

#29 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 07:41 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#30 แอนนี่

แอนนี่
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2006 - 01:52 AM

ช่วงที่เดินทางไปต่างประเทศเมื่อเดือนมีนาและเมษา2549 ก็ได้รับฟังรายการค่ะ ทำให้การเดินทางครั้งนั้นยอดเยี่ยมมากค่ะ เป็นการเดินทางไปสู่ความสุขจริงๆ

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ