ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ความอดทน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2009 - 11:19 AM

happy.gif“หญ้าแม้เป็นพืชต้นเล็กๆแต่เพราะมีความทนทรหด
จึงสามารถแพร่พันธุ์ไปได้ทั่วโลกฉันใด
คนเราแม้กำลังทรัพย์ กำลังความรู้ ความสามารถจะยังน้อย
แต่ถ้ามีความอดทนแล้ว ย่อมสามารถฝึกฝนตนเอง
ให้ประสบความสุขความสำเร็จในชีวิตได้ฉันนั้น”

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  lpdatta02.jpg   15.39K   14 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  Mk_027.gif   363.88K   415 ดาวน์โหลด

#2 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2009 - 12:49 PM

ฮ่ะๆๆๆๆๆ ชอบครับ ถ้าเลือกได้ เอาเป็นว่าผมเลือกเป็นหญ้าแฝกที่ทั้งโตเร็ว ตายยาก มีคุณประโยชน์ทั้งตอนเป็นและตอนตายดีมั๊ยครับผม ขอบคุณพี่คุงสำหรับข้อคิดดีๆ อนุโมทนาบุญครับ!

เอ แต่หญ้าแฝกนี่ไม่ใช่วัชพืชใช่เปล่าครับ บางคนอาจจะคิดว่าหญ้าแฝกเป็นวัชพืชต้องกำจัดทิ้ง แต่เอาเป็นว่าไม่ใช่แล้วกันเนอะ ไม่รู้จะเลือกหญ้าอะไรแล้วอ่ะครับ

#3 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 March 2009 - 06:14 PM

เกิดเป็นคนต้องอดทน จะทำอะไรก็ต้องอดทน
การสร้างบารมีต้องเข้มแข็ง ต้องอดทน ทนลำบากเอานะ
จะลำบากอย่างไรก็ให้อดทน อย่าสร้างกรรมอีกเลย
อดทนให้ถึงที่สุด

เราต้องเข้มแข็ง อดทน จะยอมแพ้ไม่ได้
ต้องคิดสู้ คิดว่าจะต้องสุ้ให้ชนะให้ได้
ชนะด้วยบุญ ถ้าคิดว่าชนะ ก้ต้องชนะ
เราต้องสู้ให้ถึงที่สุด ยายจะสู้จนหมดลม

20 กันยายน 2524
จากหนังสือ เมื่อต้องดูแลตัวเอง

ไฟล์แนบ

#4 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2009 - 07:13 PM

ขอเอาบทกลอนเพาะๆ จากหนังสือ ข้อคิด ข้อเขียน มาร่วมด้วยช่วยกันค่ะ

แนบไฟล์  raphael_447c7a0b8ab7876c570ff1bfe0fc36f7_image.jpg   47.44K   228 ดาวน์โหลด

[/center]ในยามอันตราย เราจะหาญกล้า
ยามมีภัย เราจะหนักแน่น
ยามมีสุข เราจะสงบเสงี่ยม
ยามพลั้งพลาด เราจะแก้ไข
ยามไม่บรรลุ เราจะไม่ท้อถอย

เกิดมาเป็นคน พึงกล้าไม่หยุด
เกิดเป็นมนุษย์ พึงกล้าไม่สิ้น
เกิดมาแล้วไซร้ กล้าแกร่งแผ่นดิน
ตราบชีพดับดิ้น ไม่หมิ่นทิ้งธรรม[center]

#5 Sun Shine

Sun Shine
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2009 - 11:48 PM

"หนูตัวเล็กๆ ยังสู้อุตส่าห์ขุดรูอยู่
นกกระจิบกระจอก ยังสู้อุตส่าห์สร้างรัง
เราเกิดมาเป็นคนทั้งที ก็ต้องสร้างฐานะให้ดีให้ได้"
(หนังสือมงคลชีวิต มงคลที่ 6 ตั้งตนชอบ)
เพียงแค่คุณมีความอดทน
ไม่ว่าจะเป็นงานอะไร
ก็สามารถประสบผลสำเร็จได้
เพราะในโลกนี้ไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆ
ความอดทนก็เป็นหลักสำคัญ
ที่ทำให้เราก้าวข้ามสิ่งเหล่านั้น
เพื่อสร้างสิ่งที่ยิ่งใหญ่ได้

#6 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 March 2009 - 05:44 AM

ความอดทนเป็นความทนทาน เป็นตบะอย่างยึ่ง
สาธุ ครับ

#7 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2009 - 03:08 PM

ปณิธานยิ่งใหญ่ กว้างขวาง แต่ถ้าสามารถทนทานต่อทุกอุปสรรคได้จริงก็สุดยอดจริงๆ ค่ะ อนุโมทนาด้วยค่ะ

#8 tasawun

tasawun
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2009 - 03:39 PM

ยอดเยี่ยมจริง ๆ ความอดทนเป็นตบะอย่างยิ่ง สาธุ

#9 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 March 2009 - 12:09 PM

ความสำเร็จ คืออนุสาวรีย์ของขันติ(ความอดทน)
ขอให้ทุกท่านปิดเจดีย์ได้สำเร็จเป็นอัศจรรย์นะ กราบอนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#10 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2009 - 03:58 PM

หากการอดทนแล้ว ใจหยุดนิ่งใสๆ ดั่งแก้วโชติรส นั่นยิ่งจะสุดยอด แต่อดทนส่วนใหญ่ใจจะขุ่นมัวซึ่งเป็นปกติล่ะมันไม่ถูกใจ /ใจคอก็จะไม่ค่อยสบายซักเท่าไหร่ ว่า ไหม///

#11 ขวัญแก้ว

ขวัญแก้ว
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 March 2009 - 05:08 AM

เป็นบทความที่ดีมากๆเลยค่ะ

สาธุ