ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครมีวิธีการดีๆ ที่จะชวนชาวคริสต์นั่งสมาธิ หรือนำเขามาสู่เส้นทางบุญบ้างคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 22 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 05:49 PM

ใครมีวิธีการดีๆ ที่จะชวนชาวคริสต์นั่งสมาธิ หรือนำเขามาสู่เส้นทางบุญบ้างคะ

คือว่าฟ้าร้างมีเพื่อนหลายคน ที่เป็นคริสต์ (คริสตัง คริสเตียน) พอเริ่มคุยกันว่าสมาธิดีน๊า ยังงั้นยังงี้ เขาก็ตั้งท่าปฏิเสธท่าเดียว เราก็ยกตัวอย่างถึงชาวคริสต์ที่เขาได้รับความสุขจากสมาธิ เขาก็บอกว่า่ พวกนั้นไม่ใช่ชาวคริสต์แล้ว หลงทางแล้ว ยังงั้นยังงี้ จนสุดท้าย ก็เลิกคุยกันไปเลยเพราะเดี๋ยวพาลจะทะเลาะกัน (อันที่จริงก็ทะเลาะกันไปแล้วละ confused_smile.gif ) หลายคนแล้วอ่ะค่ะ

ใครมีวิธี หรือประสบการณ์ดีๆ กับการชวนชาวคริสต์มาฝึกสมาธิ ก็ขอแบ่งปันด้วยนะคะ

ปล.ส่วนใหญ่จะคุยกับเพื่อนชาวคริสต์ทาง msn ค่ะ อ้อ ชาวคริสต์ที่ว่านี้ เป็นคนไทยค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 อาทร ศรสำแดง

อาทร ศรสำแดง
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 07:46 PM

วิธีคือ ชวนรุ่นน้องหรือรุ่นพี่ที่เป็นคริสต์ซิครับ จะได้ผลง่ายกว่าเพราะจะเกรงใจ

แต่ถ้าชวนเพื่อนจะอยากกว่า ด้วยมานะทิฐิที่เป็นเพื่อนระดับเดียวกัน

ผมเคยชวนน้องคนหนึ่งที่เขาเป็นคริสต์ที่เคร่งครัดมากเข้าปฏิบัติธรรม 5 วันกับชมรมพุทธศาสตร์ครับ เขาสนใจมากเลยนะครับ

โดยรุ่นน้องหรือรุ่นพี่ดังกล่าว อาจเป็นคนที่เกี่ยวข้องหรือรู้จักกับเพื่อนของเราครับ

#3 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 07:46 PM

พระเจ้าสอนเราให้รักผู้อื่น

ทางจิตวิทยาบอกว่า เราจะรักผู้อื่นก็ต่อเมื่อเรารักตัวเอง

เมื่อเรานั่งสมาธิแล้ว นั่งถูกเมื่อไหร่ เราจะรักตัวเอง
รักมากๆ ยิ่งรักตัวเองมาก ก็ยิ่งรักผู้อื่นมากไปด้วย
ที่เป็นอย่างนี้ เพราะพระเจ้าอยู่ภายในตัวของเราเอง
เราจะเข้าถึงพระเจ้าได้ ก็ต่อเมื่อเราส่งใจไปหาท่านอย่างเต็มที่ ไม่วอกแวก

มานั่งสมาธิกันดีไหม
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#4 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 09:04 PM

อ้อ ชาวคริสต์ที่ว่านี้ เป็นคนไทยค่ะ

อ๋อ รู้สึกจะยากกว่าฝรั่งอีกค่ะ คนไทยชอบแยกว่าสมาธิผูกขาดกับศาสนาพุทธ
ลองอย่างนี้ไหมค่ะ ยังไม่ต้องเอ่ยอะไรเกี่ยวกับศาสนา ก็พูดถึงประโยชน์ของสมาธิโดยรวมของทางโลกก่อน เช่นทำให้เรียนดีขึ้น(ในกรณีที่เรียนอยู่) หรือช่วยให้อารมณ์ดีขึ้นไม่หงุดหงิดง่าย หรือทำให้ใจสงบหาทางออกกับปัญหาต่างๆได้ บางคนอาจคิดว่าไร้สาระ เราก็อาจเอาตัวอย่างที่เกิดขึ้นกับเราเองมาเล่าสู่กันฟัง แต่อย่าเพิ่งอ้างถึงศาสนานะค่ะ เอาทางโลกไปก่อน ลองดูนะค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#5 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 11:20 PM

1. น่าจะบอกเขาโดยเริ่มที่ผลดีจากการฝึกทำสมาธิว่า มีผลดีต่อความจำ การเรียน การทำงาน บุคลิกภาพ สุขภาพ ผิวพรรณ ใบหน้า ฯลฯ โดยทั้งนี้ควรดูจริตของคนที่เราจะชวนเขา และเสริมว่า ผู้ที่ประสบความสำเร็จในชีวิตทุกคนเป็นคนที่มีสมาธิดีทั้งนั้น จริงไหม
2. และที่สำคัญคือ เคยอ่านใน New Testament พบใจความตอนหนึ่งว่า พระผู้เป็นเจ้าทรงสร้างมนุษย์ขึ้นจากพระสิริของพระองค์และได้ให้ร่างกายนี้ดุจดังวิหารเพื่อรองรับพระผู้เป็นเจ้าที่มีอยู่ภายใน (กำลังหาว่าใจความตอนนี้อยู่ในธรรมบัญญัติข้อใดของคริสเตียน ถ้าว่างแล้วจะหามาบอกอีกที)
3. หรือมิเช่นนั้นก็ชวนเขาให้รู้จักกับ"ความสุขที่เป็นอิสระ โปร่งเบา สบาย หมดทุกข์ หมดกังวล (โดยเฉพาะในขณะทำสมาธิก็ตาม) เป็นความสุขที่ง่ายๆ ไม่สิ้นเปลืองค่าใช้จ่ายด้วย ที่สำคัญทำให้ใจเราเข้มแข็งขึ้นด้วย ฯลฯ"
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#6 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 11:36 PM

ชวนให้นั่งสมาธิเลย โดยอนุญาตให้เขานึกนิมิตเป็นอะไรก็ได้ แต่ต้องนึกไว้ที่ศูนย์กลางกาย
ไม่โต้เถียงกันเรื่องความเชื่อ(ที่ต่างกัน)
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#7 ฟ้ายังฟ้าอยู่

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 09:49 AM

ไม่โต้เถียงกันเรื่องความเชื่อ(ที่ต่างกัน)

ท่าจะจริง แต่อดไม่ได้ที่จะบอกว่า พระเจ้าอยู่ในตัวคุณเนี่ยสิคะ เขาค้านทันทีเลยอ่ะ สงสัยต้องเน้นทางกายภาพก่อน อืมมม ชวนคนมานั่งสมาธิ มันยากยังงี้นี้เอง (แต่ครูบาอาจารย์ของเราทำได้ อย่างง่ายดาย)
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."

#8 Omena

Omena
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 10:30 AM

ท่าจะจริง แต่อดไม่ได้ที่จะบอกว่า พระเจ้าอยู่ในตัวคุณเนี่ยสิคะ เขาค้านทันทีเลยอ่ะ สงสัยต้องเน้นทางกายภาพก่อน อืมมม ชวนคนมานั่งสมาธิ มันยากยังงี้นี้เอง (แต่ครูบาอาจารย์ของเราทำได้ อย่างง่ายดาย)

ในไบเบิลก็บอกไว้ค่ะ
ว่าพระเจ้านั้นสถิตอยู่ในทุกคน

สุนทรพ่อ

#9 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 11:17 AM

บอกเค้าว่าไปเที่ยวเชียงใหม่กัน
แล้วไปตีตั๋วกับผู้ประสานงาน ประจำภาค
แล้วนู้น พนาวัฒน์ ... (วิธีนี้อาจจะรุนแรงไปหน่อย)

วิธีแบบนุ่มๆก็มีนะ ด้วยใช้ข้อแท้จริงใจเย็นๆ(มากๆ)ค่อยๆอธิบายให้เค้าฟัง เด๋วก็จะดีเอง

#10 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 12:16 PM

ผมคิดว่าฝรั่งชอบในส่วนของอิทธิปาฏิหาร์ย นั้น บางทีต้องดูจริตคนว่าเขา
จะเหมาะกับการฝึกสมาธิแบบไหน ?

ลองยกเรื่องแปลก ๆ ให้เขาสนใจดูก่อนเช่นเรื่องบั้งไฟพญานาค บอกเขาเลยว่าพิสูจณ์ไม่ได้เพราะอะไร ?
ลองยกความรู้ในพระไตรปิฏกที่สามารถเทียบเคียงกับความรู้วิทยาศาสตร์ในปัจจุบัน ความรู้เกี่ยวกับการเกิดของมนุษย์
หรือต้องยกเรื่องที่อธิบายเป็นวิทยาศาสตร์ได้ว่าจิตที่หยุดนิ่งนั้นเกิดพลังอย่างไร ?

ลอง ๆ หลาย ๆ วิธีดูครับ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#11 ThDk

ThDk
  • 259 โพสต์
  • Interests:จุดมุ่งหมายของการประพฤติพรรหมจรรย์ เพื่อสำรอกราคะ... เพื่อละสังโยชน์... เพื่อถอนอานุสัย.. เพื่อรู้รอบสังสารวัฎอันยืดยาว... เพื่อความสิ้นอาสวะ... เพื่อกระทำให้แจ้งซึ่งผลคือ วิชชาและวิมมุติ... เพื่อญาณทัศนะ... เพื่อปรินิพพาน อันปราศจากอุปทาน.

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 12:22 PM

เรามีความเชื่อมั่นในพระรัตนตรัย ใครจะมาชวนเราไปโบสถ์ของเขา เราก็คงไม่สนใจและไม่อยากใช้เวลาของเราไปกับสิ่งนั้น ขอให้เข้าใจเพื่อน นะคะ.
ถ้าเราไม่พอใจเขา หรือใช้วาจาพูดกระทบกัน เขายิ่งหนี เพราะเขาก็จะเห็นว่าถ้าเขามานั่งสมาธิกับเรา เขาก็คงเป็นอย่างเรา คือ ถ้าใครไม่ทำในสิ่งที่เราต้องการ เราก็จะไม่พอใจ. เข้าใจแล้วใช่ไหมค่ะ.

เหมือนกันถ้ามีคนศาสนาอื่น มาชวนเรา เราไม่สนใจ คุยไปคุยมา พูดกระทบกัน เราก็คงมองเขาและคิดว่า ไม่เอาด้วยหรอก ศาสนาเธอ สอนให้เธอพูดกระทบผู้อื่น

จะเปรียบเทียบให้ฟังว่า ถ้าเราไปเจอใครใส่เสื้อผ้า หรือ รองเท้าสวยๆ เราถูกใจสไตล์นั้น อยากมีกับเขาบ้าง เราก็คงอดไม่ได้ที่จะถามว่า เธอไปซื้อมาจากไหนน่ะ ฉันใด
เมื่อใจเราตกแต่งด้วยธรรมะ ประกอบด้วย ศีล สมาธิ และปัญญา เดี๋ยวคนเขาก็จะเข้ามาหาเรา เพราะความสวยงามที่จิตใจของเรา ฉันนั้น.

เราชวนเขาได้ และก็ขอให้ชวนไปเรื่อยๆ เราทำความดี ต้องทำบ่อยๆ. เขามาเราก็ อนุโมทนา เขาไม่มาเราก็ไม่หวั่นไหว เราเคารพการตัดสินใจของแต่ละบุคคล.
ชาตินี้เขาไม่มา ชาติหน้าเขาอาจจะมา หรือไม่ก็คงมีสักชาติหนึ่ง ที่เขาจะได้เข้ามาพบกับความจริง เพราะ สัจธรรม ก็คือ สัจธรรม. ยังไงเขาก็ต้องมีโอกาสได้พบกับ สัจธรรม แน่นอน.

คนคริสต์ที่มีความเชื่อและศรัทธามาก จะไม่ค่อยสนใจเรา โอกาสมีได้กับผู้ที่เป็นคริสต์แค่ในกระดาษ เหมือนชาวพุทธที่มีศรัทธามากใน พระรัตนตรัย ย่อมมั่นคงในพระรัตนตรัย. แต่ก็หาได้ ชาวคริสต์ที่ศรัทธามาก แต่พอมาเจอพระพุทธศาสนาก็เปลี่ยนมาเป็น ชาวพุทธ เพราะศาสนาพุทธ เป็นสิ่งที่เห็นได้ รู้ได้ โดยไม่จำกัดกาล คือ ไม่ต้องรอตายแล้วจึงเห็น และผู้ใดปฎิบัติผู้นั้นก็จะรู้เอง เห็นเอง และได้รับผลของการปฎิบัติ. ศาสนาพุทธต้องใช้ปัญาระดับสูง คือ เราอยู่กับสมมุติกันจนมองไม่เห็นวิมุติ การที่จะเห็น วิมุติ ได้ต้องใช้ปัญญาขั้นสูง.

คนไทยส่วนใหญ่จึงเห็นว่า พระพุทธศาสนายาก และก็ยากจริงๆ บางคนมีปัญญาไม่ถึง เลยต้องเปลี่ยนทิศทางเข้าหาที่พึ่งที่ไม่ต้องใช้ปัญญาเท่าไหร่ เอาแบบง่ายๆและยังอยู่กับ สมมุติ กัน. สมมุติกันไป สมมุติกันมาก็เลยพากันหลงททาง.

สุดท้ายนี้ ขอให้อย่ากังวลเรื่องนี้มากนะคะ พยายามศึกษาและปฎิบัติธรรมให้สมควรแก่ธรรม แล้วสักวันคนจะเข้ามาหาเราเอง พวกที่เป็นดอกบัวเกือบพ้นน้ำจะมาก่อน.
ขอให้ประสบความเจริญในธรรม ค่ะ

โลกอยู่ภายใต้การครอบงำของชรา ก้าวเข้าไปสู่ชรา ไม่ยั่งยืน

โลกไม่มีผู้ต้านทาน ไม่มีผู้เป็นใหญ่

โลกไม่มีอะไรเป็นของตน จำต้องละทิ้งสิ่งทั้งปวง

โลกพร่องอยู่เป็นนิจ ไม่รู้จักอิ่ม เป็นทาสแห่งตัณหา.

- สละโลกได้ ก็พ้นทุกข์ได้

#12 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 02:49 PM

ท้าพิสูจน์

ท้าให้เขานั่งสมาธิ

นั่งฟรี ไม่เสียตังค์
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#13 inspiral

inspiral
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 04:29 PM

ในพระคัมภีร์ก็บอกว่า
ร่างกายของเราเป็นพระวิหารของพระเจ้า จาก ๑โครินธ์3;16
และพระวิญญานของพระเจ้าสถิตอยู่ในท่าน ๑โครินธ์3;17................. เพราะวิหารของพระเจ้า เป็นที่บริสุทธิ์ศักดิ์สิทธิ์และท่านทั้งหลายเป็นวิหารนั้น ๑โครินทร์7;19 ท่านไม่รู้หรือว่า ร่างกายของท่านเป็นวิหารของพระวิญญาณบริสุทธิ์ ซึ่งสถิตอยู่ในท่าน

สำหรับชาวคริสเตียนที่นับถือตามพ่อแม่ตั้งแต่เกิดแล้ว จะคุ้นเคยกับการนมัสการโดยเสียงเพลงและการอธิษฐาน มากกว่านั่งสมาธิ เพราะเข้าใจว่านั่งอยู่เฉยๆแล้วเหมือนอาการ ซึมเซาเหงาหงอย แต่เมื่อได้รู้จักกัลยาณมิตรอธิบาย ให้เขาเข้าใจ ว่าใจที่แสวงหาความสุขที่อยู่นอกตัวแล้ว มันเหนื่อย เหมือนร่างกายที่ต้องการพักผ่อน ใจก็เหมือนกัน พอใจได้พัก คุ้นเคยกับการหยุดนิ่งของใจได้แล้ว ก็จะพบกับความมหัศจรรย์ของใจที่หยุดที่นิ่งได้แล้วว่า ที่แท้สันติสุขภายใน นั้นเกิดจากใจหยุดนิ่งดีแล้วนั่นเอง และประสพการณ์ภายในจะทำให้เราแปลกใจว่า โลกของเราไม่ซึม ไม่เซ็ง ไม่เบื่อ ไม่กลุ้ม มีแต่พลังแห่งสันติสุข ความเบิกบาน ผ่องใส
การนั่งก็ไม่บังคับว่าจะนึกแต่องค์พระพุทธรูป ชอบหรือนึกได้อย่างง่ายๆ อะไรก็ได้จะเป็นไม้กางเขน หรือ ดวงแก้วใส หรือสิ่งที่นึกได้ง่ายและทำให้เรามีอารมณ์สบายๆ และผมก็บอกให้เพื่อนผมนั่งสมาธิโดยใช้ไม้กางเขน นึกให้ใส สว่าง เขาก็เห็นได้ บอกให้เขาย่อ ขยาย เล็ก ใหญ่ เขาก็ทำได้ครับ

#14 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2006 - 02:34 AM

เรามีความเชื่อมั่นในพระรัตนตรัย ใครจะมาชวนเราไปโบสถ์ของเขา เราก็คงไม่สนใจและไม่อยากใช้เวลาของเราไปกับสิ่งนั้น ขอให้เข้าใจเพื่อน นะคะ. ถ้าเราไม่พอใจเขา หรือใช้วาจาพูดกระทบกัน เขายิ่งหนี เพราะเขาก็จะเห็นว่าถ้าเขามานั่งสมาธิกับเรา เขาก็คงเป็นอย่างเรา คือ ถ้าใครไม่ทำในสิ่งที่เราต้องการ เราก็จะไม่พอใจ. เข้าใจแล้วใช่ไหมค่ะ.

เป็นจริงอย่างมาก ต้องค่อย ๆ แย็บ ใจเย็น ๆ

#15 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2006 - 04:16 PM

ก็บอกเค้าว่า ก็เหมือนเค้าภาวนาอ้อนวอนพระเยซูนั่นแหละ...เค้าก็มีอยู่แล้วล่ะค่ะ แต่เราก็ไม่รู้ว่า เวลาเค้าสวดนะ เค้าระลึกถึงนะ
เค้าเอาจิตไปไว้ที่ไหน..ก็บอกเค้าว่า เอาจิตที่นึกถึงพระเยซูมาไว้กลางกาย ให้เค้านึกว่ากายเค้าโปร่งไม่มีอะไรเป็นแก้วใส...เหมือนหลวงพ่อนำนั่งนั่นแหละค่ะ
เพราะบางคนก็คิดว่า จะเอาไปอยู่ในร่างกายเราได้ มีแต่สิ่งสกปรกไม่ดี...เค้าจะคิดว่า พระเยซูเป็นของสูง ก็เหมือนเรานึกพระพุทธรูป ก็มีรายหลายที่ไม่กล้าคิดไว้ในกลางกาย เพราะเค้าคิดร่างกายมีแต่สิ่งสกปรก มีกิเลสราคะหุ้มอยู่เยอะไปหมด ไม่ดีเต็มตัวไปหมด จะเอามาไว้ได้ไง บาป สารพันคำถามล่ะค่ะ...
ต้องบอกสมทบด้วยว่า การนึกไว้ภายในดีกว่านึกไว้ภายนอก ให้ท่านอยู่ในใจเราไม่ดีกว่าเหรอ...
ต้องย้ำอย่างชัดเจนและแจ่มแจ้งว่า การนำท่านมาไว้กลางกายไม่บาป ให้นึกถึงพระเยซูที่ศูนย์กลางกายซิค่ะ...
พอหากเค้าเห็นได้เมื่อไร พระเยซูเค้าก็จะเปลี่ยนเองใช่เปล่าค่ะ...ขนาดลูกมะพร้าว เงาะ ยังเปลี่ยนได้เลย ใช้วิธีเดียวกับคนที่เค้านับถืออิสลามนั่นแหละค่ะ
แต่หากเค้ายังไม่กล้า ก็ต้องถามว่า ชอบนึกถึงอะไร ชอบอะไรมากที่สุด นึกง่ายที่สุด ระลึกง่ายที่สุด ให้เค้าเอามาไว้กลางกาย แล้วทำใจตามคำสอนของหลวงพ่อธัมมะไปเรื่อย ๆ เดี๋ยวก็ดีเองค่ะ...

#16 ฟ้ายังฟ้าอยู่

โพสต์เมื่อ 25 July 2006 - 03:22 PM

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ จะนำไปปฎิบัติดูค่ะ

#17 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2006 - 03:03 PM

ก็พูดถึงประโยชน์ของสมาธิโดยรวมของทางโลกก่อน

เห็นด้วยค่ะ คนที่ยึดมั่นว่าเขามีของดีกว่าคนอื่น เมื่อเอาคนอื่นมาอ้าง เขาไม่ฟังหรอกค่ะ
เขาจึงว่าชาวคริสต์ที่นั่งสมาธิไม่ใช่พวกเขาซะแล้ว เปิดใจยากค่ะ
ลองพยายามหาประโยชน์ของสมาธิทางโลกบอกเขาก่อน โดยไม่เข้าลึกถึงเรื่องศาสนา
และควรชวนเป็นกลุ่มค่ะ ให้เป็นกลุ่มของชาวตริสต์ด้วยกัน เขาจะได้ไม่กลัวว่าเขาทำตัวแปลกหรือผิด
ส่วนรูปแบบสมาธิ ก็ปรับไปทางความเชื่อของเขาด้วยจะได้ลดทิฐฐิ
ลองให้นึกพระเจ้า หรือไม้กางเขนก็ได้ค่ะ หรือไม่นึกอะไรก็ได้
...ลองดูค่ะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ และอนุโมทนาบุญค่ะ

#18 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 26 July 2006 - 09:32 PM

เอา spot คุณแกรี่ให้ดูสิคะ
แต่อย่าให้ดูตอนกราบพระนะคะ

เพราะคุณแกรี่ก็เป็นคริสต์ไม่ใช่เหรอคะ

สุนทรพ่อ

#19 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 12:10 PM

ผมก็ชวนเหมือนกัน ชวนเพราะความสงสารเขา และเสียดายความเป็นมนุษย์ของเขา แต่เขาปฎิเสธ คุ้นๆว่าเคยอ่านเจอว่าผู้ที่นับถือ พุทธศาสนาแล้ว ภายหลังไปนับถือศาสนาอื่นแล้วจะกลับมาบวชใหม่ในศาสนาพุทธ ไม่ได้ไม่ใช่หรือครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#20 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 02:28 PM

ตามจริงหนูก็นับถือศาสนาคริสต์นะคะ
แต่ตอนนี้นับถือพุทธแล้วค่ะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#21 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 07:56 PM

ชวนติดจานแน่นอนที่สุด
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#22 da vinci

da vinci
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2007 - 01:00 AM

Hello Dear Friend,
I'm sorry, which I had no thai version in my computer. The real story of Jesus Crist, he was sudied in buddhist in India when he was 14 years and return back to Jerusalem when he was 30 years and when he was 33 years the roman kill him for close the mouth, because Jesus talk the true story while Roman attact Jerusalem. After the Roman destroy Jerusalem and took the jews became a slave in Roma Imperial. So Basic of religion came from business and power.
want to know some thing els try www.fiorediloto.org and then you will understand more and will understand why and who.
I living in Italy (the root of Cristian) but I'm still buddhist.

satu
Cristina

#23 pui007

pui007
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2007 - 07:23 AM

เป็นคาทอลิกเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้ก้อมาวัดพระธรรมกาย แล้วก้อมานั่งสมาธิอ่ะค่ะ แต่ก้อยังไปโบสถ์คาทอลิกอยู่ค่ะ .. ลองบอกเพื่อนที่เป็นคาทอลิกว่า เวลาไปโบสถ์ แล้วให้ลองนั่งหลับตาทำใจให้สบาย ๆ ในช่วงที่ฟังบาทหลวงเทศน์อ่ะค่ะ .. เมื่อก่อนคุณแม่(เป็นคาทอลิก) ไม่ยอมให้มาวัดพระธรรมกายนั่งสมาธิ ก้อเคยลองนั่งหลับตาทำสมาธิในช่วงที่บาทหลวงเทศน์เหมือนกันค่ะ รู้สึกสบายเลยค่ะ .. แต่ตอนนี้คุณแม่ไม่ห้ามแล้วค่ะ แต่ก้อยังไปทั้งวัดพระธรรมกาย แล้วก้อวัดคาทอลิกอยู่อ่ะค่ะ