ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

นกและมูลนกในสภา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 31 January 2007 - 12:20 AM

ตอนนี้สังเกตพบว่ามีนกเข้ามาอาศัยตามโครงหลังคาของสภามาก นอกจากเสียงที่ดังเป็นบางครั้งแล้วก็ยังมีมูลและขนนกที่ร่วงลงมาข้างล่างอีก ความสกปรกกำลังเพิ่มมากขึ้นทุกวัน อยากทราบว่ามีผู้เกี่ยวข้องด้านการดูแลรักษามีโครงการจัดการกับความสกปรกนี้อย่างไรบ้างไหมครับ นอกจากนี้ยังต้องคอยระวังเด็กๆ จากเชื้อโรคที่อาจมาจากมูลนกอีกด้วยนะ
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#2 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2007 - 01:10 AM

จริงๆก็เห็นว่าเป็นปัญหานะ แต่ก็เจ้าหน้าคงไม่พอ
ทำสะอาดเพราะ พื้นที่ใหญ่มาก ก็มีเสียงสะท้อน
ออกมาแล้ว ฝากเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ไปประสาน
งานต่อคะ เรื่องนี้ไม่น่ายาก เพราะเรื่องที่ยากสุด
ก็คือปัญหาเรื่องของคน .....

#3 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2007 - 07:43 AM

เพื่อความปลอดภัยจากโรคไข้หวัดนก ซึ่งระบาดอยู่ในช่วงนี้ และความสบายใจของสาธุชนที่เป็นคนใหม่และคนเก่า ควรจะเร่งทำอย่างใดอย่างหนึ่งครับ กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ

#4 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 31 January 2007 - 08:56 AM

ทางเจ้าหน้าที่วัดก็ไม่ได้ต้องการให้มีนะครับก็ทำความสะอาดตลอดแต่นกนี้สิชอบมาอาศัยทำรังอยู่เรื่อยๆๆซึ่งอยุ่สูงมากทางเจ้าหน้าที่ก็ทำความสะอาดบ่อยครับ แต่เนื่องจากอยู่ที่สูงต้องระมัดระวังเป็นอย่างมากและทำความสะอาดยากครับ ต้องเห็นใจและเข้าใจไปห่อนนะครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#5 ดวงแก้วใส

ดวงแก้วใส
  • 90 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2007 - 11:01 AM

เวลานั่งสมาธิต้องดูด้วยนะคะ ที่นั่งตรงนั้นปลอดภัยหรือเปล่า เพราะเพื่อนเคยนั่งตรงที่นกเกาะอยู่ หลังจากนั่งสมาธิเสร็จ ทุกคนลืมตาก็เห็นขี้นกตกลงมาโดนศีรษะและเสื้อ ยังบอกกันว่าสงสัยนั่งธรรมะดีมาก เลยได้ของขวัญ

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 31 January 2007 - 11:37 AM

พุทธันดรนี่การสร้างบารมีอะไรๆ ก็เข้มข้นจริงๆ เลยครับ อย่างพุทธันดรที่แล้วผมคิดว่า ไม่มีปัญหาเรื่องนกเลย เนื่องจากคุณครูเคยฝันในฝันว่า พุทธันดรที่แล้ว มีชาวพุทธมาปฏิบัติธรรมถึงหลายล้านคน อาคารที่จุคนเหล่านั้นก็ใหญ่กว่า สภาธรรมกายสากลหลายเท่า แต่เป็นอาคารปิดเพราะไม่มีเครื่องขยายเสียง แต่คนสมัยก่อนหูตาดีกว่าคนปัจจุบันหลายร้อยเท่า ผู้เทศน์ เทศน์อยู่กลางอาคารแต่เสียงก็ยังกระจายให้ได้ยินอย่างทั่วถึงในอาคารทรงปิดนี้

และด้วยอาคารทรงปิดนี้เอง ปัญหาเรื่องนกก็เลยหมดไปน่ะครับ อีกทั้งผมคิดว่า อากาศสมัยพุทธธันดรที่แล้วก็ย่อมเย็นสบาย แม้สร้างอาคารทรงปิดผู้คนก็ไม่รู้สึกร้อน แต่ปัจจุบันอากาศร้อน จึงต้องสร้างสภาธรรมกายเป็นแบบอาคารเปิด เมื่อเป็นเช่นนี้แก้อย่างหนึ่ง ก็ไปเสียอีกอย่างหนึ่ง คือ พวกนกก็เข้ามาอาศัยทำมาหากินจำนวนมากในสภา

พุทธันดรนี้พวกเราต้องเจอแต่ละอย่างไม่ธรรมดาจริงๆ แต่ยังไงก็ต้องหาวิธีการกันต่อไป
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 บ้านดวงแก้ว

บ้านดวงแก้ว
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2007 - 12:47 PM

นก/ขี้นกผมว่าไม่ค่อยเท่าไหร่นะครับที่ร้ายกว่าผมว่า "ยุง" ถ้าใครอยู่วัดตอนกลางคืนจะรู้ว่า "ยุง" ที่วัดไม่ใช่ยุงธรรมดา

กัดเจ็บ กัดไม่ปล่อย เป็นอุปสรรคต่อการปฏิบัติธรรมมาก ได้ข่าวว่า "ยุง" มีอยู่คู่กับวัดมาตั้งแต่เริ่มสร้างวัดใหม่ๆ แล้ว

ใครหาวิธิแก้ไขได้ผมว่าจะได้บุญโตนะครับ......./บ้านดวงแก้ว

#8 Noob

Noob
  • 59 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2007 - 01:20 PM

ลองใช้วิธีเหมือนองค์พระปฐมเจดีย์ซิครับ
ตรงบริเวณองค์พระร่วงด้านหน้าองค์พระ นกชอบเข้ามาเกาะ ขี้เลอะเทอะ ทำรัง บนขื่อ
เขาใช้เส้นเอ็นมาขึงเป็นแนวยาวระหว่างเสาเรียงห่างกันประมาณ 1 นิ้ว ตรงบริเวณที่นกบินเข้า-ออก โดยรอบ
โดยขึงจากบนสุดลงมามาจนพ้นช่วงนกบินลอดได้
เวลามองไกลๆไม่เห็นเส้นเอ็นครับ จึงไม่ทำลายทัศนียภาพองค์พระ นกเมื่อบินมาชนชนก็ไม่ติดตายเหมือนตาข่าย
แล้วปัญหานกเข้ามากวนใจก็เบาบางและหมดไป

#9 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2007 - 02:10 PM

ตามสนามบินที่มีนกมากๆมากวนเขาใช้วิธีนี้นะ
คือใช้นกอินทรีย์ไล่ เขาจะเลี้ยงนกอินทรีย์เพื่อไล่นกพิราบโดยเฉพาะนะ
แต่ที่วัดพระธรรมกาย โดยเฉพาะที่สภา
พวกเราต้องช่วยกันออกความคิดเห็นนะ ว่าจะใช้วิธีไหนดี
อาจจะมีเครื่องมือที่ส่งคลื่นความถี่ที่สามารถทำให้นกเหล่านี้รำคาญแล้วไม่สามารถอยู่ในสภาได้

นักศึกษาที่กำลังทำปริญญานิพนธ์ลองเอาโจทย์นี้ไปทำดูสิครับ
เพราะนอกเหนือจะเรียนจบแล้ว
ยังเป็นการช่วยหมู่คณะด้วยนะครับ

#10 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 31 January 2007 - 02:37 PM

ปัจจุบันเห็นมีโฆษณาขายเครื่องสร้างคลื่นความถี่ที่ไล่ยุงได้ในรัศมีระยะหนึ่งของตัวเครื่อง
แต่ไม่ทราบรายละเอียดว่า เป็นอันตรายกับยุงหรือเปล่า
และไม่ทราบว่ามีใครเคยลองใช้บ้างหรือยัง?
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#11 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2007 - 02:54 PM

ยุงเนี่ยะน่าปลูกพวกตะไคร้หอมไว้รอบ ๆ ก็น่าจะช่วยได้มั่งคะ
ส่วนนกและมูลนกเนี่ยะ หากคิดให้เป็นปัญหาก็เป็นปัญหา หากไม่คิดให้เป็นปัญหาก็ไม่เป็นปัญหา
แต่พักหลังเยอะขึ้นจริงๆ แล้วแถมหลังคาก็สูงมากๆ อันตรายต่อคนทำจริงๆ โดยเฉพาะคนที่ไม่ชำนาญในด้านนี้โดยเฉพาะ
จะอันตรายมากๆ

#12 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 01 February 2007 - 02:05 PM

เอ๋ จะเป็นเพราะผมไม่สังเกตุหรือเปล่านะ แต่ทุกครั้งที่ผมไปวัด ทุกครั้งที่ทางวัดมีการจัดงานบุญใหญ่ ผมไม่ยักกะเห็นนกเลยสักตัว เวลานั่งสมาธิก็ไม่ได้ยินเสียงนกร้องเลยสักจิ๊บ ไม่เคยโดนนกถ่ายรดตัวเลยสักครั้ง แต่กลับกัน คนนี่แหละครับ ที่ผมโดนรบกวนมากที่สุด นั่งๆอยู่ เสียงฝีเท้าเดินมาแล้ว เสียงเด็กร้องมากอีกแล้ว เสียงเด็กเล่นกันมาอีกแล้ว เสียงคุยกันมาอีกแล้ว และที่สุดเสียงโทรศัพท์ เฮ้อ มันแปลกดีนะ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#13 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 01 February 2007 - 05:17 PM

ผมว่าอาคารแบบปิดน่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดนะครับ
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#14 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2007 - 07:10 PM

เห็นมีมานานแล้วเรื่องนก/ขี้นก ก็ต้องอุเบกขาแล้วค่ะ ถ้านั่งได้ธรรมกายภายใน จะไปบอกนกให้ไปทำรังที่อื่น

แต่ตอนนี้ยังทำไม่ได้อุเบกขาไว้ก่อน หาที่นั้งให้สบายๆ ไม่มีขี้นก เอาใจเข้ากลางยกขยะในใจออกไป ความระคาญเรื่องนกก็หมดไปเองค่ะ

#15 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 02 February 2007 - 12:16 AM

อยู่ที่ใหนเขาก็ไล่ น่าเห็นใจเขาน่ะครับ แบบว่าที่นี้ร่มเย็นหรือเปล่าเขาจึงรับรู้ได้ และหวังพึ่งพิงเป็นที่พักอาศัย ก็ด้วยกระแสความเมตตากระมังครับ ที่ดึงดูดพวกเขามา

การแก้ปัญหา สำหรับองศาน้อย ๆ ของกระผมก็ แผ่เมตตาให้เขาอยู่อย่างระมัดระวังอย่าได้ เบียดเบียนและสร้างความเดือดร้อนให้ผู้ปฏิบัติธรรม

เพราะในทางโลกการเลี้ยงนกอินทรีย์ คงไม่เหมาะในที่วัด การสร้างคลื่นคงต้องวิจัยระยะยาว การแก้ปัญหาที่ไกล้ที่สุด ถ้าเราเชื่อในเรื่องบุญแล้ว จะมีอะไรเกินกว่ากลางกายละเนาะ ช่วย ๆ นั่งบอกพวกเขาหน่อยล่ะกัน
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#16 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2007 - 11:02 AM

มันมีเครื่องไล่นก ที่ใช้ความถี่เสียงที่มากกว่า 20kHz อยู่ครับ เดี๋ยวจะลองเสนอผู้ที่ดูแลอยู่ล่ะกันน่ะครับ แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าการลงทุนค่อนข้างจะสูง

#17 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2007 - 01:21 PM

หลายครั้งทีผมนั่งมองดูหลังคาสภาธรรมกาย

ก็ให้นึกถึงปัญหานี้ เลยคิดเล่นๆ ว่า

เราน่าจะมีเครื่องมืออะไรซักอย่าง ในลักษณะที่คล้ายกับฆ้อน

มาติดตั้งบนหลังคาสภาหลายจุดอย่างทั่วถึง

และมีระบบอัตโนมัต กดปุ่มปั๊บ ก็ให้ฆ้อนตีกับเหล็กบนหลังคา ให้เสียงดังจนนกตกใจหนีไป

และทำบ่อยๆ เป็นระยะๆ เพื่อจะได้กันไม่ให้นกเข้ามาทำรัง

ก็เป็นความคิด แต่ไม่รู้ได้ผลหรือเปล่า

#18 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 02 February 2007 - 10:28 PM

ผมว่าเราและนก และสิ่งมีชีวิต ในสภาธรรมกายสากล สามารถอยู่ร่วมกันอย่างสันติสุขได้ครับ

อย่าไปหาวิธีไล่นกเลยครับ ให้เขาอยู่ได้อยู่ได้พักพิง ร่วมกันนะครับ สาธุ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#19 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2007 - 07:51 PM

มูลนกมักจะมีแถว ๆ ริมหลังคาครับ ช่วงกลาง ๆ หรือด้านในจะไม่ค่อยมี ยิ่งทางเข้าฝั่งทิศใต้ยิ่งมีเยอะครับ ซึ่งปกติก็ไม่ค่อยมีใครมานั่งอยู่แล้ว โดยมากจะปูเสื่อนั่งกันครับ เพราะเหตุผลหลายประการ เช่น มีลูกหลานส่งเสียงดังมาด้วย แต่หากมีมากจนรบกวนสาธุส่วนใหญ่ก็อาจจะต้องหาวิธีแก้ครับ

#20 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 06:41 PM

เสนอความคิดเห็น

น่าจะหาอะไรมาิปิด ที่เป็นโครงๆ น่ะค่ะ อาจจะเป็นผ้า เพราะราคาไม่แพง
ทำให้นกไม่มีที่จะเกาะ แล้วก็ไม่มีซอก ไม่มีหลืบ นกก็จะไม่เข้ามาทำรัง

เมือนทำฝ้าเพดานตามบ้านน่ะค่ะ แต่เราคงไม่เอาวัสดุแบบนั้นมาทำ เพราะคงแพง

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#21 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2010 - 11:10 PM

เคยเห็นที่วัดใช้เครื่องยิงเลเซอร์สีเขียวไล่นกครับ บินหนีว่อนเลย
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48