ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากเรียนภาษาอังกฤษ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr36756

usr36756
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 November 2010 - 07:09 PM

สวัสดีครับ ผมอยากเรียนภาษาอังกฤษเกี่ยวกับธรรมะของวัดพระธรรมกาย เพื่อพอที่จะอธิบายเบื้องต้นให้กับชาวต่างชาติได้ มีใครทราบบ้างขอความกรุณาบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาูธุ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 01 November 2010 - 08:18 PM

....ลองมาติดต่อดูที่ภาคจักรวาลน่ะครับ เสาอะไรจำไม่ได้ น่าจะอยู่ฝั่งทิศตะวันออก ลองดูว่ามีคอสไหนเปิดสอนหรือเปล่า เพราะตอนนี้ก็สนับสนุนเผยแผ่ต่างแดนเช่นกัน ถ้าเป็นบุญของคุณ คุณจะได้คำแนะนำและได้สมใจเองนะครับ หุหุ...
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 November 2010 - 08:56 PM

ลองติดต่อที่เสา L8 หรือยังครับ

เรียนทุกวันอาทิตย์ช่วงเที่ยงถึงบ่ายกว่าๆ เรียนเสร็จก็กลับมารอกราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ทันครับ

มีให้เลือกหลายภาษาเลย
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 November 2010 - 09:42 PM

innerpeace เข้าใจว่าคุณมีพื้นฐานอยู่แล้วก็ลองเข้า

ไปอบรมสมาธิในโครงการของ The Middle Way ภาคภาษาอังกฤษ ขอบอกว่าจากประสพการณ์

พอจ. สอนดีมาก ๆ ขอเอ่ยชื่อนะคงไม่เป็นไร ตอนนั้นมีหลวงพี่ Sander และหลวงพี่River แสดงธรรมดีมากค่ะ

และมีชาวต่างชาติ นา ๆ ชาติประทับใจมากเลยค่ะ เวลาสอนท่านแจกเอกสารให้ด้วยเราก็เก็บไว้เป็นครูเราต่อเป็น

ภาษาอังกฤษที่เข้าใจไม่ยาก และสำนวนฝรั่งเป็นฝรั่ง (บางทีสำนวนไทยแปลเป็นฝรั่ง แล้วฝรั่งไม่เข้าใจ เพราะสุภาษิตไทยก็มี สุภาษิตฝรั่งก็มี ลงลึกนิดหนึ่ง)

ลองดูนะคะ ก็ถือว่าเป็นทางเลือกหนึ่งค่ะ ก็เราแค่นร.อนุบาลฯค่อย ๆเรียนรู้ไปด้วยกันค่ะ

#5 *siya*

*siya*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 27 February 2011 - 04:26 PM

อนุโมทนาด้วยคนค่ะ
เราเองก็กำลังเรียนภาษาญี่ปุ่นเพื่อจะได้อธิบายให้เพื่อนญี่ปุ่นได้เข้าใจ และมีความคิดว่าถ้าหากกลับไปเมืองไทย
จะได้ไปช่วยงานหลวงพ่อด้านภาษาญี่ปุ่น smile.gif