ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คิดยังไงกับคำว่ากิ๊ก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 27 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 08:19 PM

คิดยังไงกับคำว่ากิ๊ก
(เหมือนกั๊กรึเปล่า) มีท่านใดรู้หรือไม่ว่าตอนนี้มีความรุนแรงเพียงใด
หรือพญามารเป็นผู้คิดคำน่ารักๆนี้ขึ้นมาให้ทำผิดศีลกันนะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  2.jpg   87.5K   148 ดาวน์โหลด

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#2 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 08:43 PM

คำย่ออื่นของ กิ๊ก เช่น กิกะไบต์ ที่เป็นจำนวนหน่วยความจำคอมพิวเตอร์ ...

กิ๊ก (บางทีจะหมายถึง เดท หรือ คู่เดท เป็นคำเรียกของ ความสัมพันธ์ระยะสั้นระหว่างบุคคล (short-term relationship) โดยจะแตกต่างกับคำว่ากับความสัมพันธ์ของมนุษย์ที่เรียกว่า แฟน ที่โดยรวมจะหมายถึงความสัมพันธ์ระยะยาว ความสัมพันธ์ของกิ๊กหลายครั้งที่จะมีการเข้าใจผิดกัน โดยที่ทั้งสองฝ่ายไม่ได้มีการกล่าวถึง โดยอาจจะมีความเข้าใจผิดระหว่าง ความสัมพันธ์ระยะสั้น หรือความสัมพันธ์ระยะยาว ในปัจจุบัน คำว่ากิ๊ก จะกล่าวถึงพฤติกรรมการหาเพื่อน ของกลุ่มวัยรุ่น โดยต้องการหาเพื่อนคุยหรือเพื่อนเที่ยว โดยใช้คำว่า กิ๊ก แทนคำว่าเพื่อน ซึ่งจะเป็นศัพท์แฟชั่นมากกว่า

ความหมายของคำว่ากิ๊ก แตกต่างกันไปตามกลุ่มอายุ และสังคม มีหลายหลาย ได้แก่

เพื่อนต่างเพศที่มีความสำคัญมากกว่าเพื่อนทั่วไป โดยมีความลึกซึ้งมากกว่า
เพื่อนคุยโทรศัพท์ หรือเพื่อนที่คุยได้ทุกเรื่อง
คำว่ากิ๊กบางทีกล่าวถึง คู่นอน (อังกฤษ: friend with benefit)
จริง ๆ แล้ว กิ๊ก คือ ชู้ แต่ผู้คนเลี่ยงคำว่า ชู้ จึงไปใช้คำว่า กิ๊ก

ที่มาของคำว่ากิ๊ก ไม่มีกล่าวถึงที่แน่นอน โดยอาจจะมาจาก

คำว่า กุ๊กกิ๊ก ที่กล่าวโดยวัยรุ่นที่หมายถึงการออกไปเที่ยว หรือไปใช้เวลาร่วมกัน
คำว่า คลิก (click) ที่เป็นแสลงในภาษาอังกฤษ หมายถึง การเข้ากันได้ของคนสองคน (โดยเปรีบเทียบจากเสียง คลิก ของวัตถุสองสิ่งที่ใส่เข้ากันได้พอดี)
คำว่า กิ๊ก (gig) ที่เป็นแสลงในภาษาอังกฤษ หมายถึง งานระยะสั้น (คำเดียวกันนี้ ยังมีความหมายอื่น ๆ อีก เช่น งานแสดงดนตรี)

ที่มา : http://th.wikipedia.org

คนดีชอบแก้ไข คนจัญไรชอบแก้ตัว คนชั่วชอบทำลาย คนมักง่ายชอบทิ้ง คนจริงชอบทำ คนระยำชอบติ !!!!

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 08:58 PM

กิ๊ก = ชู้

#4 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 09:19 PM

กิ๊ก มีแล้ว ไม่ดีหรอกนะ
นึกถึงขุมสามแล้วสยองครับ

#5 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 09:43 PM

เรื่องของเรื่องคือว่า...
เด็กสมัยนี้ เรียนหนัก และใช้คอมพ์ มาก
จึงต้องใส่แว่นตั้งแต่ตัวเล็กๆ

พอเป็นวัยรุ่น ก็เริ่มจีบกัน
พอถึงนาทีสำคัญ...
สองฝ่าย ก็เอาจมูกเข้าใกล้กันไปเรื่อยๆ
ปรากฏว่า แว่นตาชนกัน ดัง "กิ๊ก!!!"

นี่คือตำนาน ของคำว่า "กิ๊ก"

ผมไม่ได้ใส่แว่น จึงรอดตัวไปครับ

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#6 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 09:48 PM

กิ๊กกับคู่สมสู่ สำส่อน
ไม่ต่างกันค่ะ

แค่เครื่องเจริญกิเลส
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#7 นักรบทิศตะวันตก

• 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 09:56 PM

เข้าใกล้กันไปเรื่อยๆ
ปรากฏว่า แว่นตาชนกัน ดัง "กิ๊ก!!!"

คิดได้ไงเนี่ย biggrin.gif เพิ่งรู้นะคับ

กิ๊กกับคู่สมสู่ สำส่อน
ไม่ต่างกันค่ะ แค่เครื่องเจริญกิเลส

โห!คมคายหนักเครื่องสมกับเป็นน้องOmenaจริงๆครับ ohmy.gif

คำย่ออื่นของ กิ๊ก เช่น กิกะไบต์

ข้อมูลแน่นจริงๆคุณbog bog
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.

#8 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 10:24 PM

กิ๊กก๊อก...จริงๆครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#9 นักรบทิศตะวันตก

• 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 10:27 PM

กิ๊กก๊อก...จริงๆครับ

ไม่เข้าใจอะครับคุณเถลิงเกียรติ ขอความกรุณาช่วยขยายความ

.

#10 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 01:11 AM

คำว่ากิ๊ก ดอกไม้พญามาร จริง ๆ นั่นแหละ
ทำให้เห็นสิ่งที่ไม่ดีเป็นสิ่งดี

ดังสุภาษิตว่า

[size=6]เห็นกงจักรเป็นดอกบัว[/size]

ทำรูปไม่เก่งไม่งั้นทำรูปให้ดูแล้ว
หยุดคือตัวสำเร็จ

#11 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 01:42 AM

ขอชมน้อง omena กล่าวได้คมคายดีจัง

ไม่เห็นด้วยการหากิ๊ก มันเป็นกรรมกาเม
ทำสมาธิกันดีกว่าค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#12 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 07:16 AM

"ความรัก กับ ความใคร่"
กิ๊กเปรยๆ ก็เหมือนกับความใคร่ละครับ
ขุม3 หุหุหุ.... ถอยดีกว่า

#13 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 10:34 AM

[quote]กิ๊ก = ชู้ [/quote]

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ happy.gif

[quote]กิ๊กก๊อก...จริงๆครับ[/quote]

ใช่ค่ะ ... คนที่เห็นว่าเท่ ว่าเก๋ น่าเอาเยี่ยงอย่าง ทันสมัย น่าจะเรียกว่าเป็นคนกิ๊กก๊อก

แต่ก็นั่นแหละนะคะ..คนไม่รู้ยังมีอีกมากมาย...ขุมสามจึงไม่เคยว่างเว้นจากผู้มาเยือน ohmy.gif

[/quote] เข้าใกล้กันไปเรื่อยๆ
ปรากฏว่า แว่นตาชนกัน ดัง "กิ๊ก!!!"[quote]

ความคิดนี้เก๋มากค่ะ (คิดได้ไงเนี่ย ? )สงสัยจังว่าเวลาแว่นชนกันมันดังกิ๊กจริงๆเหรอคะ ไม่ใช่ดัง "เพล้ง..งงง" เหรอคะ

(ประมาณว่าแว่นหนามากน่ะค่ะ) tongue.gif

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#14 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 11:36 AM

อยากรู้จังใครบัญญัติศัพท์นี้ขึ้นมานะ เพราะเป็นผู้ริเริ่มก่อตั้งคำศัพท์น่ารักๆ เอาไว้ลวงคนจิตใจอ่อนแอ แล้วกระทำผิดศีลข้อสามกันได้ง่ายๆ จะมีส่วนในบาปนั้นมากน้อยขนาดไหนน้อ น่าสงสารจัง
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#15 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 02:43 PM

น่าจะหาบ้างสักคน อะล้อเล่น5555+
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#16 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 04:23 PM

ก็เป็นคำแสลงในภาษาไทยนะคะ
เป็นคำที่สร้างขึ้นมาใหม่ ที่นิยมใช้กัน
ในหมู่วัยรุ่น
thamma_072.p

#17 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 05:10 PM

กิ๊ก = ชู้

เข้าข่ายนะ ...

#18 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 05:39 PM

ความรัก ของสูงส่ง ไม่ใช่ของสัมซ่อน ใครมีเพลงให้ฟังมั่ง ครับ อยากฟัง

กิ๊ก ไม่แฟน แต่ถ้าแฟนรู้ต้อง เลิก มีก๊กไม่ดีหรอกครับ นึกถึงนรกขุม สาม

น่ากลัว

ลูกพระธรรม

#19 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 06:52 PM

ขอชมน้อง omena กล่าวได้คมคายดีจัง

โห!คมคายหนักเครื่องสมกับเป็นน้องOmenaจริงๆครับ

ขอบคุณมากค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#20 นักรบทิศตะวันตก

• 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2006 - 12:27 AM

ใช่ค่ะ ... คนที่เห็นว่าเท่ ว่าเก๋ น่าเอาเยี่ยงอย่าง ทันสมัย น่าจะเรียกว่าเป็นคนกิ๊กก๊อก

อ๋อเข้าใจแล้วครับ คือเห็นสิ่งผิดเป็นถูกอย่างที่คุณทศพลได้กล่าวไว้
ผู้ริเริ่มก่อตั้งคำศัพท์น่ารักๆ เอาไว้ลวงคนจิตใจอ่อนแอ แล้วกระทำผิดศีลข้อสามกันได้ง่ายๆ จะมีส่วนในบาปนั้นมากน้อยขนาดไหนน้อ

ผมว่าต้องมีส่วนในทุกๆบาปของผู้ที่ได้เห็นว่าเท่ ว่าเก๋ น่าเอาเยี่ยงอย่าง ทันสมัย และทำให้เกิดการมักมากในกามกันอย่างแพร่หลายในสังคมยุคนี้
น่าจะหาบ้างสักคน อะล้อเล่น

ผมว่าไม่ควรเสี่ยงนะครับ

"ความรัก กับ ความใคร่"
กิ๊กเปรยๆ ก็เหมือนกับความใคร่ละครับ

แสดงว่ากิ๊กคือเครื่องสนองตัณหาของคนที่มีไม่รู้จบ คือมักมากในกามราคะ
อย่างเช่นที่น้อง Omenaกล่าวว่ากิ๊กคือการสำส่อน เป็นเครื่องเจริญกิเลสนั่นเอง

.

#21 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 25 June 2006 - 12:59 PM

คิดยังไงกับคำว่ากิ๊ก (เหมือนกั๊กรึเปล่า) มีท่านใดรู้หรือไม่ว่าตอนนี้มีความรุนแรงเพียงใด?

สำหรับศีลข้อ ๓ โทษของการล่วงละเมิดองค์แห่งศีลข้อนี้จะมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบในการพิจารณาดังนี้คือ

๑) หากล่วงเกินแก่ผู้มีศีลธรรม "ที่มิได้มีความกำหนัดยินดีด้วย" ย่อมมีโทษหนัก
๒) หากล่วงเกินแก่ผู้ไม่มีศีลธรรม แม้ไม่เต็มใจยินยอม มีโทษหนักเช่นกันแต่เบาลงมาจากประเภทแรก
๓) หากทำการล่วงเกินด้วยวิธีการใช้กำลังข่มขู่ เบียดเบียน ทำร้าย ไม่ว่าผู้นั้นจะเป็นผู้มีศีลธรรมหรือไม่ก็ตาม ย่อมมีโทษมาก
๔) หากทั้งสองฝ่ายคือ ฝ่ายผู้ล่วงละเมิดและถูกล่วงละเมิดมีความยินยอมต่อกัน ย่อมมีโทษเบา
๕) ในระหว่างปุถุชนและพระอริยะเจ้า (ตั้งแต่พระโสดาบันบุคคลขึ้นไป) การล่วงเกินต่อปุถุชนย่อมมีโทษเบากว่า สำหรับในระหว่างพระอริยบุคคลด้วยกันนั้น โทษจะหนัก/เบานั้น ขึ้นอยู่กับลำดับของคุณธรรมที่ท่านได้บรรลุ โดยการล่วงละเมิดต่อพระอรหันต์ขีณาสพย่อมมีโทษหนักอย่างร้ายแรงเป็น "ทิฏฐธรรมเวทนียกรรม" (กรรมที่ส่งผลเป็นปัจจุบันทันตาเห็น) ดังเช่น นายนันทมานพผู้ล่วงเกินต่อพระอุบลวรรณาเถรีอัครมหาสาวิกา (เบื้องซ้าย) ต้องได้รับวิบากผลถึงถูกธรณีสูบ ไปบังเกิดในอเวจีมหานรกทันที เมื่อลับคลองจักษุของพระมหาเถรีนั้นแล้ว

"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#22 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 25 June 2006 - 02:26 PM

ครับ โอเค ไม่เสี่ยงๆ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#23 นักรบทิศตะวันตก

• 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2006 - 07:30 PM

ซึ้งเลยครับพี่ขุนศึก ได้ความรู้เพียบเลย............
..............อนุโมทนากับ ความรู้โทษของการล่วงละเมิดองค์แห่งศีลข้อ3 ครับ..............

.

#24 lZephirothZl

lZephirothZl
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2006 - 01:07 PM

เ ย้ ย . . . ทำ ไ ม คำ ว่ า กิ๊ ก ม า น ดู เ ล ว ร้ า ย นั ก ห ล่ ะ ค รั บ ?????? วัยรุ่นเซงเลย
ขอตอบตามที่ผมทราบมาและเข้าใจกันนะครับ คำว่า "กิ๊ก" อ่ะ มานประมาณ มากกว่าเพื่อนแต่ไม่ใช่แฟน
แบบว่าเราชอบเธอนะ ลองกิ๊กกันดูไหม ? แล้วก้อสนิทกันขึ้น แต่ยังไม่ใช่แฟนอ่ะครับ ประมาณว่า ลองดูดูกันไปก่อน (เพราะคำว่าเปนแฟน มานอาจจะต้องรักกันด้วย ซึ่งหลายๆคนอาจไม่แน่ใจ)
สำหรับผมแล้วมานเปนคำกลางๆนะครับ
คนที่เจ้าชู้อาจจะมีกิ๊ก หลายคน หรือ อาจจะ ใช้กับความสัมพันธ์ระยะสั้นโดยไม่ระบุขอบเขต ซึ่งอันนี้ก้อแล้วแต่อุปนิสัยของคนนะครับ
ที่ฟังดูพี่ๆแต่ละคนเขียน นี้มานดูรุนแรงเกินไป(รึปล่าวนะ) ผมรู้จักคำนี้มาตั้งแต่อยู่ม.ปลาย ตอนนั้นมานก้อเข้าใจกันประมาณนี้นะครับ
ถึงตอนนี้อยู่มหาลัยไม่รู้ว่าคำนี้มานใช้กันไปถึงไหนแล้ว... ผมก้อเข้าวัดตั้งแต่เด็ก และก้อได้ศึกษาเรื่องกฎแห่งกรรม
สำหรับผมเองไม่คิดว่าความสัมพันธ์ในแบบที่เรียกว่า "กิ๊ก" เนี่ยมานผิดศีลข้อสามนะครับ (ถ้ามานเปนแบบเดิม)
แ ต่ ว่ า คำ นี้ ใ ช้ กั น จ น ม า น ก ล า ย เ ป น " กิ๊ ก " แปลว่า ชู้ แล้ว...(เฟวมักๆ) ซึ่งถ้ามานต้องถูกตีความหมายเปนคำว่า "ชู้" จิงๆ ผมว่ามานก้อคงจะเลิกใช้ในเร็วๆนี้ [Shi66]

#25 ทองคำดี

ทองคำดี
  • 14 โพสต์
  • Interests:ถ่ายรูป<br />ธรรมะ<br />พุทธประวัติ

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 02:23 PM

ผมเห็นด้วยตามความเห็นข้างบนนะครับ
ในความเห็นผม กิ๊กเป็นคำที่ออกมาเพื่อเป็นตัวแทนความสัมพันธ์ในช่วง เพื่อน กับ แฟนนะครับ

#26 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 04:08 PM

กิ๊ก ไม่กิ๊ก ก็ลงนรกทั้งสิ้นครับ

#27 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 04:37 PM

เ ย้ ย . . . ทำ ไ ม คำ ว่ า กิ๊ ก ม า น ดู เ ล ว ร้ า ย นั ก ห ล่ ะ ค รั บ ?????? วัยรุ่นเซงเลย
ขอตอบตามที่ผมทราบมาและเข้าใจกันนะครับ คำว่า "กิ๊ก" อ่ะ มานประมาณ มากกว่าเพื่อนแต่ไม่ใช่แฟน
แบบว่าเราชอบเธอนะ ลองกิ๊กกันดูไหม ? แล้วก้อสนิทกันขึ้น แต่ยังไม่ใช่แฟนอ่ะครับ ประมาณว่า ลองดูดูกันไปก่อน

อ้าว แล้วตอนไป ดู ดู กันกับกิ๊ก นี่ เอาแฟนไปไว้ไหนคะ ถ้าจะมีกิ๊กนะคะ มีกิ๊กสัก โหลนึง แล้ว คนประเภทนี้นะคะ ต้องอย่ามีแฟนค่ะ มีความสุขกับการมีกิ๊กไปเลย

ไม่ต้องไปคอยโกหกแฟน (ความผิดมันมาเป็นพวงค่ะ) ก็มุสาอีก

เพราะคำว่าเปนแฟน มานอาจจะต้องรักกันด้วย

ที่สำคัญ แฟนที่รักเราอยู่แล้วเนี่ย จะได้ไม่ต้องเสียใจไงคะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#28 Song Seung-Heon

Song Seung-Heon
  • 10 โพสต์
  • Interests:ความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 03:52 PM

biggrin.gifกิ๊กในความเห็นของผม ก็คือชู้แหละครับ มันนะไม่ดีเลย เพราะผมก็ไม่อยากให้แฟนผมมีกิ๊กเหมือนกัน มันรู้สึก ว่าใจแทบจะสลายเลย cool.gif [size=3]