ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เจ้ากรรมนายเวร กับ คู่กรรมคู่เวรต่างกันอย่างไรครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 08:18 PM

ผมสงสัยนะครับว่าเจ้ากรรมนายเวร กับ คู่กรรมคู่เวรคือใครและต่างกันอย่างไร แล้วเวลาอธิษฐานหลังทำบุญทุกๆครั้งควรอุทิศบุญนี้ให้กับเจ้ากรรมนายเวร กับ คู่กรรมคู่เวรดีครับ ถึงจะทำให้บาปที่เราเคยไปทำให้เค้าเบาบางและรุนแรงน้อยลง laugh.gif

#2 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 08:58 PM

เจ้ากรรม-นายเวร คือ ผู้ที่เราได้ไปทำบาปอกุศลกรรมต่อเขาในการเวียนว่ายตายเกิดในสงสาร โดยเขาไม่ได้ผูกเวรกับเรา ก่อกรรมกับเขามันก็เกิด "หนี้กรรม" ขึ้นมาครับ
คู่เวร คู่กรรม - หมายถึงคู่อาฆาต ที่ผูกพยาบาทกันมาในวัฏสงสาร ไม่ว่าจะเป็นผูกอาฆาตฝ่ายเดียว หรือผูกเวรซึ่งกันและกันก็ใช่ทั้งนั้น

ทั้งสองกรณี ผู้ก่อกรรม ก็ต้องใช้กรรมทั้งนั้น แต่ก็สามารถผ่อนหนักเป็นเบาได้ ลองไปดูกระทู้เก่าๆ ก็น่าจะมีคำตอบมากกว่านี้

#3 ศูนย์กลางกาย

ศูนย์กลางกาย
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 09:35 PM

เคยได้ยินได้ฟังมาว่าต่างกัน
เจ้ากรรมนายเวร ก็คือ ผู้ที่ออกกฏแห่งกรรมบังคับให้เป็นไปตามกฏที่ถูกวางไว้ เป็นฉากหลังในฉากหลัง
ส่วนคู่กรรมคู่เวร คือคู่กรณีที่เราไปทำกรรมกับเขาเอาไว้ เวลาอุทิศบุญควรอุทิศให้คู่กรรมคู่เวร ให้เขามีส่วนในบุญ แล้ว อโหสิกรรม กรรมจะค่อยๆเบาบางลง ดังที่เราเคยฟังในฝันในฝัน มักได้ยินว่าอุทิศบุญไปให้คู่กรรมคู่เวรบ่อยๆ แล้วกรรมจะค่อยๆเบาบางลง มากกว่า แต่แปลกไม่ค่อยได้ยินว่า เจ้ากรรมนายเวรเลย มีแต่ที่เราเคยได้ยินข้างนอกที่ใช้กันมานาน เคยอ่านหนังสือของอุบาสิกาถวิล วัติรางกูล ท่านก็บอกว่า เวลาอุทิศบุญ ไม่ควรอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร แต่ควรใช้คำว่า คู่กรรมคู่เวร จะดีกว่า
จะใช้คำไหนก็แล้วแต่ ก็ควรมีเจตนาที่อุทิศบุญส่วนบุญส่วนกุศลให้คนที่เราไปทำกรรมกับเขาเอาไว้ โดยนัยย ก็เหมือนกัน

#4 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 09:38 PM

อธิษฐาน ว่า คู่กรรม-คู่เวร นะครับ

#5 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 10:52 PM

เจ้ากรรมนายเวรคือผู้ที่ตั้งกฏแห่งกรรมขึ้นมา มีพลังมาก เก่งมาก ไม่เกี่ยวกับ ผู้ที่เราเคยไปล่วงเกินเขาค่ะ
ผู้ที่เราเคยไปล่วงเกินหรือผูกเวรคือ คู่กรรม คู่เวรนะค่ะ เวลาจะอุทิศส่วนบุญให้ หมายถึง คู่กรรมคู่เวร ก็คือเพื่อนทุกข์เกิดแก่เจ็บตายในภพ 3 นี่และค่ะ
ส่วนเจ้ากรรมนายเวรไม่ใช่ค่ะ อย่าสลับกันนะค่ะ อันนี้สำคัญ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#6 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 12:51 AM

เพื่อนที่ชวนมาเข้าวัด เคยบอกเรื่องนี้ค่ะ ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกต้องรึเปล่านะคะ ว่า เจ้ากรรม นายเวรเนี่ย เค้าคอยจ้องเราอยู่แล้วถ้าเราอุทิศบุญให้เค้า เค้าจะแข็งแรงขึ้นแล้วจะสามารถทำร้ายเราได้ ให้อุทิศให้คู่กรรม คู่เวรค่ะ เพราะจะทำให้กรรมที่เราเคยก่อไว้กับเค้าเบาบางลงค่ะ (ประมาณนี้นะคะ คือว่า ไม่สามารถเรียบเรียงเป็นคำพูดที่เป็นภาษาเขียนได้ค่ะ เพราะฟังและพยายามทำความเข้าใจ ไม่ได้อ่านมาน่ะค่ะ) รบกวนท่านผู้รู้ให้ความกระจ่างเพิ่มเติมด้วยนะคะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#7 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 08:45 AM

เคยเรียนถามพระอาจารย์ท่านบอกว่า เจ้ากรรมนายเวรก็คือตัวเราเองเพราะเราเป็นฝ่ายไปทำเค้า ส่วนคนที่ถูกเรากระทำก็คือคู่กรรมคู่เวรของเรา เพราะฉะนั้นเราจึง
ต้องอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลแก่คู่กรรมคู่เวรค่ะ เพื่อให้เค้าอโหสิกรรมให้เรา

#8 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 10:28 AM

ไม่ต้องคิดมาก อุทิศให้ "โกโบริ-อังสุมาลิน" เท่านั้นพอ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 10:50 AM

ใช่ครับ ดังที่น้องฟ้าร้าง บอกครับ อย่าซีเรียส ให้ใจเรานึกว่า อุทิศให้ผู้ที่เราเคยไปล่วงเกินก็พอ เมื่อใจเราคิดเช่นนี้ มันก็จะเป็นไปตามนี้ ไม่ว่าเราจะพูดชื่ออะไรก็ตาม เช่น พูดว่าอุทิศให้ โกโบริ แต่ใจเราคิดว่าให้ผู้ที่เราล่วงเกิน ก็ได้ครับ แต่มันไม่เหมาะสมใช่มั้ยครับ อะไรผู้ที่เราล่วงเกินไปเกี่ยวอะไรกับโกโบริ

เช่นกัน อุทิศให้ เจ้ากรรมนายเวร แต่ใจเราคิดว่าให้ผู้ที่เราเคยล่วงเกิน ก็ได้ครับ แต่มันไม่เหมาะสม เพราะเขาไม่ได้มาเป็นเจ้ากรรมเรา หรือนายเวรเรา คำว่า เจ้ากรรม ถ้าแปลตามศัพท์ แปลว่า เจ้าแห่งกรรม หรือยิ่งใหญ่กว่า กรรม ซึ่งมันผิดคำศัพท์น่ะครับ (เหมือนโกโบริ หมายถึง ชื่อพระเอกคนหนึ่ง มันก็ผิดคำศัพท์ ถ้าเราจะนำมาใช้อุทิศให้ผู้ที่เราล่วงเกินมาใช่มั้ยครับ) ที่ว่าผิดคำศัพท์ เพราะมนุษย์ทุกคน ตกอยู่ภายใต้กฏแห่งกรรม จึงไม่ได้ยิ่งใหญ่กว่ากรรมแต่ประการใดน่ะครับ

ดังนั้น ศัพท์ที่ถูกต้อง จึงใช้คำว่า คู่กรรมคู่เวร หรือ อีกศัพท์หนึ่งก็ได้ว่า ผู้ที่เราได้เคยล่วงเกินมา อย่างนี้จะตรงที่สุด

อ้าวแล้วผิดคำศัพท์ได้มั้ย เช่น พูดว่าอุทิศให้โกโบริ แต่ใจนึกถึงผู้ที่เราเคยล่วงเกิน คำตอบคือ บุญก็ถึงผู้รับครับ ถ้าเขาพร้อมรับบุญ เหมือนเคส Study เคสหนึ่งที่ เจ้าของเคสอุทิศให้ญาติ แต่ดันจำชื่อญาติผิด คุณครูไม่ใหญ่บอกว่า ก็ยังได้บุญเลย

ดังนั้นผิดคำศัพท์ก็ได้บุญครับ แต่จะสบายใจกว่าใช่มั้ยครับ ถ้าพูดให้มันถูกคำศัพท์ตั้งแต่แรก
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 11:43 AM

เรื่องนี้เคยโพสต์+ คุยกันหลายครั้ง ตามที่เข้าใจนะคะ เจ้ากรรมนายเวรก็ประมาณพญามารที่มีอำนาจบังคับบัญชาให้เราเกิดอกุศลจิต ส่วนคู่เวรคู่กรรมหมายถึงคู่ของสัตว์โลกที่เวียนว่ายในสังสารวัฏที่เคยเบียดเบียนกันมา
เวลาอุทิศใช้คู่กรรมคู่เวรค่ะ
ประมาณว่าอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรเขาก็จะมีอำนาจบังคับบัญชาเรามากขึ้น (จำไดว่าเคยฟังตอนอาทิตย์ต้นเดือนคล้ายๆ แบบนี้หล่ะ )แต่สำหรับคนที่ไม่ได้มาที่วัดความหมายของคำว่า เจ้ากรรมนายเวรของคนที่อุทิศคงเหมือนกับ คู่กรรมคู่เวร คงไม่เป็นไร

#11 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 08:31 PM

คู่กรรมคู่เวรครับ ดีที่สุด แน่ใจที่สุด ครับ

#12 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 10:52 AM

กระทู้สำหรับอ่านเพิ่มเติมครับ smile.gif
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=4325

#13 lZephirothZl

lZephirothZl
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2006 - 08:47 PM

happy.gif ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ happy.gif

#14 Sareochris

Sareochris
  • 207 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 05:14 PM

ขอบคุณครับ

#15 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 11:50 AM

สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#16 ปลึ้มในบุญ

ปลึ้มในบุญ
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 02:01 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ ดีจัง ได้ความรู้เพิ่มอีก
เบญจา

#17 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 12:01 PM

ทุกวันนี้เวลาอุทิศส่วนบุญจะบอกว่าขออุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ผมขอเปลี่ยนตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปว่า ขออุทิศให้กับคู่กรรมคู่เวรทั้งหลาย ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับที่ให้ความรู้เพิ่ม สาธุครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#18 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 02:35 PM

อนุโมทนาด้วยนะคะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#19 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 08:49 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่รับ สาธุ ดีจัง ได้ความรู้เพิ่มอีก

อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#20 อัตคปัญโญ

อัตคปัญโญ
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2006 - 06:44 PM

เจ้ากรรมนายเวร น่าจะเป็นบุคคล หรือผู้ที่กุมชะตาเราอยู่ คู่กรรมคู่เวรน่าจะ กุมชะตาซึ่งกันและกันอยู่นะครับ.........เคาเอา งูๆ ปลา ๆครับ อย่าคิดมากเลย ทำไว้นี้ให้ดีและสบายใจก็แล้วกัน