ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ขอบทกลอนที่พิธีกรอ่านในพิธีขอขมาวันนี้ค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Gig

Gig
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2010 - 09:12 PM

วันนี้ไปร่วมพิธีขอขมาของธรรมทายาท ที่วัดพระธรรมกายมาค่ะ นี่ขนาดรู้อยู่แล้วว่าพิธีกรรมเป็นอย่างไร ถึงขึ้น เตือนให้ทุกคนที่มาร่วมงานเตรียม ผ้าเช็ดหน้า หรือทิชชู่ไว้ดีๆ ยังไม่สามารถสะกดกลั้นใจในความซาบซึ่ง และประทับใจพิธีกรรมอันศักดิ์สิทธิ์ และงดงามยิ่งเพียงนี้

สิ่งสำคัญที่ช่วยให้ ทุกดวงใจในสภาวันนี้ มีอารมณ์ร่วม และสำนึกในบุญคุณของพ่อแม่ และถึงคราที่ ธทย.จะกราบลาบวชครั้งนี้ คือ บทกลอน ที่พิธีกรหญิง ได้อ่านอย่างจับใจ ช่วงที่ ธทย. แปรแถวเข้าสู่พิธี มันจับใจมากเลยค่ะ สังเกตุ ธทย. ถึงกับร้องไห้ (ธทย. ที่จะมาขอขมากลุมของเราก็ ร้องไห้เช่นกัน) ก่อนจะได้กล่าวคำ "อุกาสะ" เสียอีก

ไม่ทราบว่า ใครพอจะแบ่งปันบทกลอนบทนี้ ได้ไหมคะ สาธุค่ะ อ้อ เอาบุญมาฝาก ทุกๆท่านด้วยค่ะ สาธุๆๆ

#2 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2010 - 09:57 PM

ผมนั่งหลับตาแล้วตรึกตามบทกลอนนั้น ใสมากๆ ครับ สุดยอดจริงๆ ขอบอกๆ
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#3 ทางสว่าง

ทางสว่าง
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 04:15 PM

เป็นกลอนที่ไพเราะและซึ้งมากครับ

เปิด VDO ที่ลิงค์นี้ครับ http://www.dmc.tv/pr...iles/530204.wmv
แล้วก็จดตามได้เลยครับ

อนุโมทนาบุญนะครับ

#4 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 06:21 PM

กลอนบทไหนเอ่ย...น่าจะมีตัวอย่างนะคะ เพราะหนูแนนมีกลอนพิธีกรรมเยอะพอสมควร เช่นกลอนบทนี้ค่ะ

กลอนผ้าชุดสุดท้าย

….น้ำตาแม่รินหลั่งในครั้งนี้
ดวงฤดีเจ้าต้องไกลจากอ้อมแขน
เจ้าบอกแม่ขอลาเพื่อทดแทน
สู่แว่นแคว้นแห่งพระรัตนตรัย

....“อุกาสะ”ขอขมาครั้งสุดท้าย
เรื่องดีร้ายคล้ายดั่งชลาศัย
รินไหลเรื่อยผ่านมาแล้วผ่านไป
หักอาลัยห่วงหาและอาวรณ์

....ต่อแต่นี้ขอครองผ้ากาสาวพัสตร์
สู่ห้วงหัตถ์พระสัมมาผู้สั่งสอน
เป็นเสื้อผ้าชุดสุดท้ายให้สังวรณ์
เอื้ออาทรโปรดหมู่สัตว์พ้นบ่วงกรรม

....นี่คือธงแห่งชัยอรหัต
ประกาศชัดก้าวสู่ทางสว่างล้ำ
ขอพ้นผ่านวัฎฎะด้วยพระธรรม
สิ้นกิเลสมืดดำครอบงำใจ

....ขอมีเพียงครั้งเดียวในชีวิต
ขอเพียงจิตมีความสว่างไสว
ขอพลีชีพเพื่อพระรัตนตรัย
ขอดวงใจลูกของแม่สุขนิตย์เนือง

....ผ้าผืนนี้จงเป็นผ้าผืนสุดท้าย
ตราบชีพวายขอเจ้าครองคล้องผ้าเหลือง
จงสืบสานพระศาสนาให้รุ่งเรือง
ให้ฟุ้งเฟื่องมั่นคงอยู่คู่แผ่นดิน…..

ปล.ปกติกลอนบทนี้จะใช้อ่านตอนพิธีกรรมขอขมาและมอบผ้าไตรค่ะ
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#5 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 12:28 AM

คนเขียนมาเองค่ะ... บทกลอนข้างบนที่คุณ ~เด็กวุ่นวาย~ มาแปะไว้นั่น
ใช้สำหรับการขอขมาบวชพระอุทิศชีวิต และ ใช้ในพิธีกรรมของชมรมพุทธค่ะ
ส่วนบทนี้ที่ผุ้เขียนมาแปะไว้ให้นี่ คือ บทกลอนที่ใช้ขอขมาในช่วงรณรงค์บวชพระทั่วประเทศนะคะ

ขออนูโมทนาบุญกับเจ้าของคอลัมส์และคุณเด็กวุ่นวายด้วยค่ะ

กลอนขอขมาเพื่อลาบวช

หยาดน้ำตา ไหลนอง อาบสองแก้ม
รอยยิ้มแย้ม เปี่ยมสุข จิตผ่องใส
ปลี้มปิติ เห็นลูกครอง คล้องผ้าไตร
ตามครรไล รอยบาท ศาสดา

เพียงครั้งเดียว ที่หวัง ในชีวิต
ขอตั้งจิต สืบสานพระ ศาสนา
ลูกขอบวช ตามรอย พระสัมมา
เทิดคุณค่า พุทธศาสน์ ปราชญ์บดินทร์

เหนือพระคุณ อื่นใด ในไตรภพ
ฤาจักกลบ พระคุณแม่ ให้ถวิล
ค่าน้ำนม จากอก ที่หลั่งริน
ฤาจักสิ้น แม้นชีพดับ ลับวิญญา

“อุกาสะ” ลูกขอลา ในครานี้
เพียงเพื่อที่ แทนคุณพระ ศาสนา
แทนพระคุณ พ่อแม่ ที่เมตตา
เลี้ยงดูมา จนเติบใหญ่ ใช่จากจร

แม้นเกิดใหม่ เป็นลูก ศากยะ
ใช่ลดละ คำแม่ ที่สั่งสอน
น้ำคำพ่อ ครูอาจารย์ ยังสังวรณ์
ใช่ตัดรอน เรียงร้อย ถ้อยวจี

แม้นพลาดพลั้ง ผิดไป ในครั้งก่อน
ยังอาทร ขอขมา ละศักดิ์ศรี
ขอก้มกราบ แทบบาท พระภูมี
ตัวลูกนี้ ขอลา สถาพร

เอสาหัง ภันเต อุกาสะ
สรณะ พุทธองค์ คงคำสอน
ละกิเลส ตัณหา ละนิวรณ์
คือคำสอน แห่งองค์ พระสัมมา

ขอครองผ้า ผืนนี้ เพียงครั้งหนึ่ง
ขอเพียงพึ่ง บารมี ไตรสิกขา
ครองผ้าทอง กาสายะ พระพุทธา
น้อมบูชา องค์พระ รัตนตรัย

ขอน้ำตา แม่แก้ว อย่ารินหลั่ง
จงหยุดยั้ง ด้วยธรรม นำสดใส
ให้พ่อแม่ มีสุข ปลอดโรคภัย
แม้นลูกไกล ให้สุข สวัสดี

ผ้าผืนนี้ คือธงชัย อรหัต
ประกาศชัด สู่ทาง ธรรมวิถี
กลายเป็นหนึ่ง แห่งไตรรัตน์ หัตถ์บดี
ด้วยบุญนี้ จงพิพัฒน์ สวัดิ์ชัย.

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
กาญจน์มุนี ศรีวิศาลภพ (พี่อู๊ด)

#6 tranapunno

tranapunno
  • Member_Facebook
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2013 - 06:01 PM

เพราะมากครับ โพสอีกนะครับ ผมชอบ :lol: 

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2013 - 07:43 PM

บทกลอน  บทกล่าวนำ  ในพิธีกรรมอันศักดิ์สิทธิ์ของวัดพระธรรมกายเรานั้นมีมากมายครับ 

บางงานบุญพิธีก็จะใช้เป็นรูปแบบมาตรฐานไม่เปลี่ยนแปลง

บางงานพิธีก็จะเปลี่ยนไปให้เข้ากับจุดประสงค์ของงาน  เช่น  ถ้าต้องการเน้นพระคุณแม่  ก็จะออกมางดงามอย่างที่ท่าน Roytavan  ท่านได้นำมาวางไว้ให้  แต่ถ้าเป็นพิธีการที่จัดขึ้นเพื่อสรรเสริญคุณมหาปูชนียาจารย์  บทกลอน  บทกล่าวนำพิธีก็จะถูกรังสรรค์ขึ้นใหม่ให้เหมาะสมกับงานครับ

แต่ไม่ว่าจะอย่างไหน  ขอบอกคำเดียว  "สุดยอด" ทั้งนั้นครับ  ไม่ว่าใครได้ฟัง  แม้เพียงครั้งแรกครั้งเดียว  ความรู้สึกงดงามของบทกลอน  บทกล่าวนำนั้นก็ยังอบอวลอยุ่ในใจไปอีกนาน

ขอกราบอนุโมทนาบุญ  และขออนุโมทนาบุญกับทุกรูป  ทุกท่านที่มีส่วนในบทกลอน  บทกล่าวนำพิธีอันงดงามเหล่านี้ด้วยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ