ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ดู DMC ไม่ได้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 05:22 PM

ตอนนี้กลับมาอยู่ กทม. แล้ว
ติดจานไว้ที่ คอนโด ไม่ได้ใช้มาเกือบ 3 ปี มาเปิดอีกครั้งเมื่อ 3-4 เดือนก่อน ใช้งานไม่ได้
ที่เครื่อง Receiver ก็ปกติ สงสัยตัวรับสัญญาณจะเสีย
ช่างที่เคยติดตั้งให้ก็ไม่สามารถติดต่อได้ คิดว่าท่านคงจะยังบวชอยู่

อยากทราบว่าจะแก้ไขได้อย่างไรคะ ตอนนี้ต้องมาดูใน internet ย้อนหลังตอนทำงานแทน

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#2 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 05:36 PM

พายุฤดูร้อน cable พัง 3 วันมานี้ ต้องดูผ่าน net เหมือนกันค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#3 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 06:17 PM

ไม่ได้ใช้มาเกือบ 3 ปี

ต้องเอามาอัพเกรดเฟอร์มแวร์ ที่เสา D6 ติดกับบูธ dmc.tv ครับ

พายุฤดูร้อน cable พัง

สงสัยต้อง หาช่างปรับมุมของจานใหม่ครับ ลองติดต่อบูธ dmc ดูครับ

#4 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 06:28 PM

ขอบพระคุณมากเลยค่ะ คุณ tnawat สาธู๊
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#5 ทหารพระราชา

ทหารพระราชา
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 07:45 PM

การเช็คอาการเบื้องต้นด้วยตัวเอง
1.จานอาจขยับทำให้มุมองศาการรับจากดาวเทียมคลาดเคลื่อนไป 2.Receiver เสีย 3.หรือ LNB เสีย 4.สายอาจจะหลุดหรือขาด

ลองเช็คตามนี้ดูนะครับ

1. กรณีรับสัญญาณไม่ได้ให้ตรวจสอบสายสัญญาณจาก LNB หรือจากจานมาที่เครื่องรับหรือReceiverนั้นว่าสายยังปกติหรือเปล่า ( ไม่ขาด หรือหลุด )

วิธีดูแถบสัญญาณให้กด ปุ่ม i ที่รีโมท สำหรับเครื่อง Topfield

แล้วดูที่หน้่าจอมีแถบสัญญาณ 2 แถบที่แสดงเป็นเปอร์เซนต์ขึ้นที่หน้่าจอไหม
แถบบนประมาณ 72 %อาจจะมากหรือน้อยกว่านี้เล็กน้อยไม่เป็นไร ที่สำคัญคือแถบล่าง 99 %

ถ้าไม่ขึ้นทั้ง 2 แถบ

1.สายอาจจะหลุดหรือขาด
2.หรือ LNB เสีย

หรือ ถ้าไม่ขึ้นให้ตรวจสอบจุดเชื่อมต่อหลังเครื่องรับReceiver ตรงเกรียว LNB IN คือรับสัญญาณจากจานมาเข้าที่Receiver
ดูว่าต่อถูกช่อง LNB IN หรือเปล่า บางทีอาจจะมีใครมาใส่สลับกันหรือเปล่า อาจจะไปใส่ช่อง LNB OUT แทน ก็จะรับไม่ได้เหมือนกัน

ส่วนตัวล่างจะเป็น LNB OUT ใช้กรณีต่อพ่วงไปเครื่องอื่นตัวนี้ไม่ได้ใช้ถ้าใช้เครื่องรับเครื่องเดียว

2. ถ้าขึ้นแถบบนแถบเดียว 72%ตัวเลขประมาณนี้ แต่แถวล่างไม่ขึ้นเลยสาย LNB อาจจะหลุด หรือ ขาดหรือต่อไม่แน่น ลองหมุนออกแล้วหมุนเข้าไปใหม่ดู แต่ต้องเข้าหัว F typp หรือ หัวเกลียวๆให้ถูกวิธีด้วยนะครับ แต่ก็ไม่ยากลองทำดู

เดี๋ยวนี้ใช้จานดำ หรือ C Babd ก็ดีนะครับ ไม่ค่อยมีปัญหาตอนฝนตกที่จะรับสัญญาณไม่ได้

ไม่ทราบอยู่แถวไหนครับ

ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต ___ พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
ลำพังเพียงพระเองก็สุขพอ ___ ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

#6 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 07:47 PM

ต้องเอามาอัพเกรดเฟอร์มแวร์ ที่เสา D6 ติดกับบูธ dmc.tv ครับ
มีความจำเป็นแค่ไหน ที่จะต้องเอาไปอัพเกรดค่ะ
คือว่าตอนนี้ (ครึ่งปีกว่า แล้วล่ะค่ะ) ดูจากจานดาวเทียมไม่ได้ ต้องดูจากอินเตอร์เน็ตแทน ตัว receiver ใช้มานานแล้วล่ะค่ะ

จะทราบได้ยังไง ว่าเป็นที่ตัว receiver, สายสัญญาณ หรือ มุมของจานไม่ตรงองศา ไม่มีเครื่องมือที่ใช้ในการวัดสัญญาณด้วย จะมีวิธีทดสอบได้ยังไงบ้างคะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#7 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 07:53 PM

หึ หึ

ผู้หญิง นี่เหมือนกันเลยนะคะ

หาทางดูวิธีอื่นๆ ไม่ซ่อม

ที่คุณพูดมาน่ะ ไม่เข้าใจหรอกค่ะ rolleyes.gif

Receiver
LNB
Topfield

เกิดเป็นหญิงแท้จริงแสนลำบ๊าก ลำบาก

สุนทรพ่อ

#8 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 10:19 PM

คำแนะนำของคุณทหารพระราชา มีประโยชน์มากเลยค่ะ

ตัวหัว LNB จะเสียง่ายไม๊คะ?

เวลาเปิดจะมีสัญญาณเฉพาะแถบบน แถบล่างไม่มีสัญญาณ แถบล่างเริ่มตั้งแต่ % ลดลงเรื่อยๆ จนเป็น ศูนย์
สำหรับ ns6 ที่ช่วง 11635H แถบล่าง 0% ที่ช่วง 11676 H ยังสามารถดูได้-แต่ชัดน้อยลง จนสุดท้ายก็ดูไม่ได้สักอัน

และเผอิญสายสัญญาณสั้น เลยต้องต่อสาย มีเพื่อนบางคนบอกว่า เป็นที่ตัวเจ็คที่ใช้ต่อสาย ไม่ใช่เจ็คสำหรับสายสัญญาณดาวเทียม ก็เลยไปซื้อมาใหม่(แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน) ที่แตกต่างจากเจ็คเดิมก็คือ คือสีเงิน กับสีทอง เพื่อนบอกว่าถ้าไม่ใช้เจ็คสำหรับสายดาวเทียม จะทำให้ขึ้นขี้เกลือ

ขอความกรุณาช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#9 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 12:11 AM

..ตัวหัว ถ้าไม่กระแทกแรงๆ หรือน้ำเข้า ความชื้นเข้า ก็ไม่ค่อยเป็นอะไรหรอก ส่วนมากมักเกิดปัญหากับองศาของจานกว่า 80% ตัวรีซีฟเวอร์ ถ้ามันยังมีสัญญาณเด้งๆ สัก 1 -2 % ก็แปลว่าไม่เสีย ยกเว้นไอซีไหม้จากฟ้าลงก็เสียได้ แต่ยากเพราะไม่ได้ผ่าลงจานโดนตรง หรือไม่ได้ทำตกกระแทกก็ไม่ค่อยเสียหรอก ส่วนสาย ถ้าเสีย อย่างน้อยก็ต้องรับสัญญาณได้นิดๆ แต่ถ้าไม่ได้เลยจะมาจากจานเป็นส่วนใหญ่ ปกติเวลาตั้งจาน หรือหมุนองศา (ลองทำเองก็ได้) เราจะหมุนทั้งมุมก้ม เงย ซ้าย และขวา เวลาหมุนก็ต้องรอแป๊บนึง แล้วปรับ แล้วรอ แล้วปรับเป็นระยะ แต่ถ้าดาวเทียมเคลื่อนก็อาจหาดาวเทียมใหม่ แต่ว่า ถ้าใช้ดาวเทียม nss6 หรือ thaicom2/5 ส่วนมากหันทางเดียวกับจานทรู เลยจ้า แต่ให้มุมเงยต่างกันนิดนึง

...อ้อ เคร็ดลับการปรับจาน ส่วนใหญ่ใช้มุมเงยประมาณ 70-75 องศา ดูขีดที่ตัวหมุนที่จานได้เลย แต่ถ้าเป็นตึก อาจลองเงยถึง 80 ดูก่อนเพราะบางทีตึกอีกด้านบังไว้ต้องเงยหนี ส่วนซ้ายขวา ให้ปรับทีละไม่เกิน 1 ซม. ลองประมาณดู ปรับไปทีละนิด ถ้าไม่มีเข็มทิศหรือตัวหาคลื่นอ่ะครับ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#10 ทหารพระราชา

ทหารพระราชา
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 01:37 AM

คุณ ณ ๐๗๒

เข้าใจว่าใช้ดาวเทียม NSS6 ก็จะอยู่ทิศใต้ แต่ละจังหวัดก็ต่างกันเล็กน้อย

ส่วนการเช็ค Receiver หรือกล่องเครื่องรับสัญญาณดาวเทียมนั้น ในเบื้องต้นว่าเสียหรือไม่ก็ลองเอาของเพื่อนเรามาเปลี่ยนใส่ของเราดูครับ ถ้าของเขาใช้ได้ที่จานเราแต่ของเราไม่ได้ของเราก็น่าจะมีปัญหา ก็ส่งให้ช่างช่วยดูครับ

เครื่องของผมไม่อัพเกรดก็ดูได้ครับ

ปกติหัว LNB ก็ไม่เสียง่ายๆหรอกนะครับ ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง น้ำเข้า ไฟฟ้าลัดวงจร หรือฟ้าผ่า แต่ของผมก็เคยเสียมาแล้ว

ยังสามารถดูได้-แต่ชัดน้อยลง จนสุดท้ายก็ดูไม่ได้สักอัน

แปลว่ายังพอดูได้แต่บางช่วงขาดหายหรือเป็นภาพโมเสด เหลี่ยมๆใช่ไหมครับ แปลว่า LNB ไม่น่าเสีย เพราะถ้า LNB เสีย จะไม่มีสัญญาณเลยและรับไม่ได้เลยครับ

ถ้าดู NSS6 บางช่องได้ แต่สัญญาณไม่แรงจนถึงหายไป น่าจะเป็นจากหน้าจานเคลื่อนเล็กน้อย หรือการมุมปรับ LNB ไม่ตรง

1.ลองปรับที่LNB ดูก่อนนะครับ ยังไม่อยากให้ปรับที่หน้าจานเลยทีเดียวสำหรับคนไม่ชำนาญ
เพราะถ้าเคลื่อนไปมากกว่านี้ อาจจะหาตำแหน่งดาวเทียวไม่เจออีกเลย ปกติจะมีเข็มทิศ และอุปกรณ์วัดความแรงสัญญาณเป็นตัวเช็คเวลาติดตั้ง แต่ถ้าชำนาญแล้วก็แทบจะไม่ต้องใช้เลย ใช้การกะเอาก็ได้ แต่ต้องทำบ่อยๆครับ
เอ้าลองดู เดี๋ยวก็ได้เองนั้นหละครับ ผมแรกๆก็ใช้การฝึกแบบนี้บ่อยๆเหมือนกัน เดี๋ยวก็สนุกเองครับ แต่ต้องสู้แดดหน่อยถ้าทำตอนกลางวัน

การปรับหัว LNB ให้หันหน้าเราเข้าหาจานแล้วปรับไปที่ประมาณ4นาฬิกา เอาไขควงคลายน๊อตเล็กน้อยบนหัวLNBพอให้หมุนตัว LNB ได้พอ หมุนช้าๆ ลองดูว่าจุดไหนสัญญาณแรงขึ้นไหม ถ้าใช้ได้ก็ล๊อคจุดนั้นขันน๊อตให้แน่นได้เลยครับ

จุด4นาฬิกาคือจุดข้อต่อที่เป็นเกลียวระหว่างLNBกับสาย RG 6 ครับ

ส่วนมาก LBN จะอยู่ที่ประมาณ 4 นาฬิกาครับ แต่ถ้าขยับไปที่อื่นสัญญาณอาจจะลดลง จนถึงไม่มีสัญญาณเลย

ไม่รู้จะเข้าใจไหม จะพยายามอธิบายเป็นตัวหนังสือ สมมุติว่าเราเขียนตัวเลขทั้งหมดเป็นเหมือนนาฬิกา คือ เลข1-12 เป็นวงกลม ด้านบนของหน้าจานก็เป็นเลข12 ด้านล่างก็เป็นเลข6 ใช่ไหมครับ แล้วเรากะให้อยู่ที่4นาฬิกา

2.กรณีปรับ LNB แล้วไม่ดีขึ้น ให้หาปากกา white board มาร์คตำแหน่งปัจจุบันก่อนที่จะปรับหน้าจานไว้ว่าอยู่ที่ตำ่แหน่งไหน จุดที่มาร์คคือตรงคอจาน ด้านหลังของจานที่มีน๊อตยึดไว้นั้นหละครับ เผื่อปรับหน้าจานแล้วยิ่งหาไม่เจอจะได้กลับมาตำแหน่งเดิมที่ได้
คลายน๊อตด้านหลังของจานนิดหน่อยให้พอขยับได้

ลองขยับจานเล็กน้อยไปทางซ้ายก่อนถ้าสัญญาณลดลงก็ค่อยขยับไปทางขวาแทน พอเจอสัญญาณแล้วถึงไม่แรงแต่ก็เอาจุดที่เราเจอว่าสัญญาณขึ้นมากที่สุด แล้วปรับมุมก้มเงยอีกทีครับ คลายน๊อตข้างหลังเหมือนกัน ค่อยๆปรับหรือขยับที่ละนิดนะครับ

และเผอิญสายสัญญาณสั้น เลยต้องต่อสาย มีเพื่อนบางคนบอกว่า เป็นที่ตัวเจ็คที่ใช้ต่อสาย ไม่ใช่เจ็คสำหรับสายสัญญาณดาวเทียม ก็เลยไปซื้อมาใหม่(แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน) ที่แตกต่างจากเจ็คเดิมก็คือ คือสีเงิน กับสีทอง เพื่อนบอกว่าถ้าไม่ใช้เจ็คสำหรับสายดาวเทียม จะทำให้ขึ้นขี้เกลือ

ส่วนการต่อสายนำสัญญาณหรือRG6 ให้ใช้ข้อต่อสายที่เรียกว่า F TYPE เป็นเกลียวตัวเมีย2ตัว แล้วต่อกับเกลียวที่เป็นตัวผู้2ด้าน1ตัว
ถ้าสายไม่ยาวเท่าไหร่ ไม่เกิน 30 เมตร ก็ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ถ้าสายยาวมากๆก็จะมีตัวช่วยขยายสัญญาณช่วยอีกตัวหนึ่งเสริมเข้าไปได้ครับ แต่เท่าที่ดูไม่น่าจะใช่สายยาวเพราะคุณบอกว่าแต่ก่อนดูได้ แต่ดูไม่ได้ระยะหลังนี้เองใช่ไหมครับ

ถ้ากลัวขี้เกลือขึ้นก็เอาเทปพันสายไฟพันทับหลังจากต่อสายแล้วอีกทีก็ได้ครับ ผมก็ใช้สีเงินก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ลองทำดูนะครับ ลองเช็คทีละนิดทีละจุดดูครับ ทำได้แล้วก็จะได้ช่วยเหลือคนอื่นได้ด้วย

อธิบายเป็นตัวหนังสือนี่ยาวจริงๆเลย หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ nerd_smile.gif

ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต ___ พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
ลำพังเพียงพระเองก็สุขพอ ___ ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

#11 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 02:07 AM

ปัจจุบันดูไม่ได้ซักช่อง คือจะบอกว่าอาการเริ่มที่ แถบสัญญาณด้านล่าง % quality ลดลงเรื่อยๆ จนกระทั่งเหลือศูนย์ คือดูไม่ได้
receiver+TV อยู่ชั้น๖ ในขณะที่จาน+LNB อยู่ดาดฟ้าชั้น ๑๒

เข้าใจเรื่องการการปรับจานแล้ว แต่เรื่องการปรับLNB ยังงงค่ะ
อยู่กรุงเทพฯ รับ nss6 จะถามเพิ่มเติมว่า มุมเงยของจาน เท่าไหร่กันแน่คะ?

#12 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 10:45 AM

ตอนนี้ดูได้แล้ว แบบไม่ต้องทำอะไรเลยค่ะ ^^

สุนทรพ่อ

#13 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 04:00 PM

ที่เครื่องแถบบน 72% แต่แถบล่างไม่ขึ้นเลยค่ะ

เดี๋ยวจะไปปรับ LNB ดูนะคะ

อยู่แถว RCA ค่ะ เคยดูได้ชัดมากคิดว่าถ้าไม่หาย จะนำ receiver ไปให้ดูที่ บูธ DMC ค่ะ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#14 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 11:12 PM

ปกติถ้าแถบบนขึ้นขนาดนั้น แถบล่างก็ต้องขึ้นตามด้วย ถ้าองศาจานหรือรับสัญญาณแถบล่างเป็น 1-6% แบบนี้อุปกรณ์น่าจะมีปัญหาแล้วล่ะ แต่อาจไม่ถึงกับเสีย ได้ลองปรับ lnb ดูหรือยัง? ตั้งให้กึ่งกลางไม่ยืด ไม่ล่นให้สั้นหรือยาวเกินไป ตั้งตามขีด หรือเอียงซ้ายขวานิดๆ แถบล่างน่าจะมีปฏิกริยาบ้างนะ ถ้าเงียบอีก ก็คงไม่รีซีฟฯ ก็ lnb มีตัวใดตัวนึงโกงแล้ว หุหุ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#15 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 10 September 2010 - 11:19 AM

มีความจำเป็นแค่ไหน ที่จะต้องเอาไปอัพเกรดค่ะ

เท่าที่ทราบ... มีอยู่ครั้งที่ปรับโปรแกรมส่วนของการรับชม และอีกครั้งที่มีการย้าย Thaicom5 Thaicom2

อ้าวมีของดีแต่ใช้ไม่ได้กัน เอาไงดี.... เราน่าจะสร้างเครือข่ายช่างจานดาวธรรมนะ รับแก้ไขปัญหาเบื้องต้น จะมีใครอาสาบ้างใหมครับ

ท่านใดที่มีจานแล้วดูไม่ได้ ขอแนะนำดังนี้ก่อนครับ
1. เอามาที่บูธ dmc (ข้างเสา E6) เช็คสภาพเเครื่องก่อน
2. เอากลับไปต่อที่บ้านให้เหมือนเดิม ถ้าใช้ไม่ได้ก็ข้อ 3
3. ถ้าอยู่ใกล้ๆ ผมอยู่แถวอนุสาวรีย์ชัย และแถวคลองสอง ปทุม ใครแจ้งมาเดี๋ยวนัดเวลาไปดูให้... แต่ถ้าอาการหนักขอเป็นให้คำแนะนำในการให้ช่างไปทำครับ(เช่นเดินสายใหม่ ติดจานใหม่ ให้ช่างเขาทำ) ถ้าอาการเล็กน้อยปรับจูนทำให้ได้เดี๋ยวปรับแก้ให้เลย จะได้มีทางเลือกในการรับชม

ท่านใดอยู่ในเส้นทางผม ก็โพสท์กระทู้ไว้ แล้ว PM เบอร์ติดต่อมาเดี๋ยวนัดไปดูให้... จานรุ่นใหม่ยังไม่มาเลย เสียดายจัง

#16 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2013 - 08:45 AM

ข้อมูลอัพเดท กรณีไม่สามารถดู DMC ได้ หรือ ดู DMC ไม่ได้ :

เนื่องจากช่อง  DMC ย้ายความถี่ ใหม่ แก้ไขดังนี้

ความถี่ : 12313 ; Symbol Rate : 30000 ; Pol. : VER

หรือติดต่อ... DTV 02-950-5005    PSI 02-730-2999  GMM 02-841-888 RS 1781  หรือตัวแทนจำหน่ายกล่องสัญญาณ

2. สำหรับท่านใดที่ไม่สามารถรับชมได้ สามารถสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ โทร.02-901-1616 และ 081-487-3685 เพื่อการรับสัญญาณที่ดีขึ้นของท่าน

หลังวันที่ 31 ตุลาคม นี้ท่านจะไม่สามารถรับสัญญาณจากสถานี Thaicom 5 KU Band ได้
ทางไทยคมจะปิดสัญญาณของทุกช่องทีวีเก่า ตั้งแต่วันที่ 1 พฤศจิกายน พ.ศ.2556 ทำให้ผู้ชมไม่สามารถดูช่องทีวีความถี่เก่าได้ (จอดำ)

ปัญหาของผู้ชม DMC ที่คาดว่าจะเกิด

1. กรณีผู้ชมใช้กล่อง Non-True Visions เช่น กล่อง DTC GMMZ RS) พ่วงกับกล่อง True Visions เพื่อรับชมจุดเป็นที่ 2 โดยใช้ Splitter
จะพบว่า กล่อง Non - True ไม่สามารถรับชมที่ความถี่ใหม่ได้ ถ้าเปิดพร้อมกัน 2 จุด

การแก้ปัญหา(หากใช้กล่อง Non-True Visions)
1) เปลี่ยน LNB เป็น 2 Output และต่อสาย cable ไปยังจุดที่ 2 หรือ
2) เปลี่ยน Splitter เป็น Multi Switch ทำให้สามารถดูที่จุดที่ 2 (และจุดที่ 3 ที่ 4, ... ได้)

2. ไม่สามารถรับชมช่องที่ความถี่ใหม่ได้

ปัญหา 1 LNB ติดตั้งไม่ดี รับสัญญาณทั้ง 2 Pol. (H และ V) การแก้ปัญหา
1) หมุนปรับ LNB รับสัญญาณ Pol. V สูงสุด 

ปัญหา 2 กล่องรับสัญญาณที่ไม่รองรับระบบ OTA

การแก้ปัญหา
1) ทำการตั้งค่าพารามิเตอร์ไปที่ความถี่ใหม่ด้วยตนเอง (Manual tune)

อ่านเพิ่มเติมที่ http://goo.gl/qVCGY5

วิธีแก้ค่าความถี่ช่อง DMC คลิกที่ http://goo.gl/fSdoOL