ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำวัตรเช้า ทำวัตรเย็น

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 09:46 AM

สงสัยว่าการทำวัตรเช้านั้นต้องทำในช่วงเวลากี่โมงถึงกี่โมงคะ...และทำวัตรเย็นกี่โมงถึงกี่โมงคะ...การทำวัตรเย็นตอน 5 ทุ่มถือว่าดึกไปหรือปล่าวคะ laugh.gif
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 09:53 AM

เคยเห็นใครมาโพสเมื่อเดือนก่อน อยู่ตรงไหนน๊า

#3 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 09:59 AM

พอดีเป็นคนนอนดึกกว่าจะกลับถึงบ้านก็มืดแล้วบางครั้งก็ได้ทำวัตรเย็นตอน 4-5 ทุ่มเลยอยากทราบทำให้ถูกหลักวิชชาค่ะจะได้ได้บุญมากๆ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#4 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 01:36 PM

ขอบคุณนะคะชาว DMC ไม่มีใครตอบเลยสักคน sad.gif ...สงสัยกระทู้เรามันไม่มีคำตอบ dry.gifถ้ายังไงก็ลบทิ้งไปเลยนะคะ...ขอบคุณค่ะ

#5 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 01:55 PM

อย่าเพิ่งน้อยใจสิครับ ที่บางคนยังไม่เข้ามาตอบ เขาอาจจะกำลังนึก หรือรอให้คนอื่นมาตอบก่อนก็เท่านั้น
โดยทั่วไปการสวดมนต์ทำวัตร ไม่ว่าเช้าหรือเย็น เนื้อหาบทสวดมนต์ก็คือบทสรรเสริญพระรัตนตรัยเป็นหลักครับ ไม่ได้กะเกณฑ์ว่าช่วงเช้า ต้องเวลาเท่านี้ ช่วงเย็นต้องเวลาเท่านี้
ยังจำได้ว่าแม้แต่ที่วัดพระธรรมกายสมัยที่ยังจัดงานบุญวันอาทิตย์ที่สภาหลังคาจาก (หรือก่อนๆ นั้นขึ้นไปอีก) ช่วงที่พระฉันเพล สาธุชนจะสวดมนต์ทำวัตรเช้าในช่วงเวลานั้น

#6 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 02:24 PM

ขอบคุณนะคะชาว DMC ไม่มีใครตอบเลยสักคน ...สงสัยกระทู้เรามันไม่มีคำตอบ ถ้ายังไงก็ลบทิ้งไปเลยนะคะ...ขอบคุณค่ะ

ใจเย็น ๆ ค่ะ smile.gif คนที่รู้จริง ๆ คงจะยังไม่ได้อ่านนะคะ

พยายามหากระทู้เก่าให้อยู่ค่ะ...เจอแล้วค่ะ จากคุณ D_jung 6/9/2006 11:52 โพสต์ #5

ทำวัตรเช้าจะทำตั้งแต่ฟ้าสาง หรือทำตอนสายๆ หน่อยก็ได้
ทำวัตรเย็น ก็ทำช่วงเย็น หรือก่อนนอนก็ได้
ขึ้นอยู่กับวงจรชีวิตประจำวันของแต่ละคน ที่ไม่เหมือนกัน
แต่ให้ห่างกันอย่างน้อยสัก 8 ชม. ...ไม่ใช่ทำวัตรติดกันเลย (สวดรวดเดียว) มีนะ คนทำแบบนี้

การทำวัตรก็เป็นเสมือนการล้างใจให้สะอาด ให้เราได้นึกถึงพระรัตนตรัย ที่ในแต่วันงานเยอะจนเราลืมๆ ไป
เหมือนเราอาบน้ำตอนเช้าก่อนไปทำงาน และอาบน้ำตอนค่ำก่อนเข้านอน

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=6414

#7 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 02:41 PM

อืม ผมไม่รู้นะครับว่ามีเวลากำหนดหรือเปล่า แต่ของผมจะแบ่งก่อนเที่ยงคืนทำวัตรเย็น หลังเที่ยงคืนไปก็เป็นทำวัตรเช้า เอาเป็นว่าเลือกช่วงเวลาที่เราสะดวกที่สุด ไม่มีธุระต้องไปทำที่ไหน และไม่มีใครมากวนใจเราขณะสวดมนต์หรือนั่งสมาธิจะดีที่สุดครับ

หลวงพ่อทัตตะท่านสอนไว้ว่า การกำหนดเวลาให้กับตัวเองเป็นการฝึกให้เราเป็นคนมีวินัย และฝึกความมีสัจจะให้กับตัวเอง จะช่วยให้เป็นคนที่ช่างสังเกตุ และรอบคอบในทุกๆด้านนะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#8 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 02:43 PM

ทำวัตรเช้า
คำว่าเช้า คงเป็นช่วงตั้งแต่ตื่นนอนตอนเช้าไม่ว่าจะเช้ามืดหรือไม่มือก็ตาม จนถึงเวลาเพล ก็คงเป็นประมาณก่อนเที่ยง

ทำวัตรเย็น
คงเป็นตะวันเลยศีรษะจวบจนเข้านอน ซึ่งช่วงเข้านอนคงใช้ช่วงเวลาก่อนยาม 2 คือเที่ยงคืน ครับ

คุณเฉย เฉย มีความเพียรดีจังเลย เป็นผมกลับดึกอย่างนั้น คงแค่นั่งสมาธิสัก 10 นาที แล้วนอนสบายไปเลยครับ อนุโมทนา ด้วยนะครับ

#9 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 03:15 PM

แบบของผมนะ เอาง่ายๆ ถ้ายังไม่ได้ทำวัตรเช้า ก็ทำซะ ถ้ายังไม่ได้ทำวัตรเย็นก็ทำซะ กี่โมงก็แล้วแต่สะดวกของแต่ล่ะท่าน เพราะจุดประสงค์ของการทำวัตรก็คือ การสรรเสริญ และ ระลึกถึงคุณของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นอาจิณกรรม เพื่อให้ใจเราเป็นสมาธิ ผ่องใส ก่อนที่จะปฏิบัติธรรม อีกอย่างการนั่งคุกเข่า พับเพียบ ก้มกราบ บ่อยๆ ก็เป็นการบริหารร่างกาย อย่างหนึ่งก่อนที่เราจะนั่งสมาธิครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่า ตื่นเช้ามาตีห้า จะมาทำวัตรเย็นเลยนะครับ อันนี้มันก็ เกินไป 555

#10 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 05:22 PM

ทำเหมือนหนุเลยค่ะ ทำเกือบเที่ยงคืนโน้นสวดสรรเสริญหลวงพ่อเสร็จ นอนเที่ยงคืนทุกวันเลยอ่ะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#11 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 05:49 PM

ไม่ผิดนะครับอยู่ที่ว่าใครสะดวกตอนใหน บางคนไม่มีเวลาจะทำวัตรในรถก้ได้ครับ ไม่ผิดถ้าเลิกงานดึกแล้วทำวัตรก่อนนอนยิ่งได้ความเพียรเพิ่มขึ้นอีกด้วย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#12 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 09:46 AM

สาธุ

#13 ดรุณธรรม

ดรุณธรรม
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2007 - 03:19 PM

.....

#14 kithe

kithe
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 09:27 PM

ดีจังเลยค่ะ...กำลังสงสัยอยู่พอดี

สาธุๆๆ

#15 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 10:30 PM

สาธุครับ กับกุศลจิตของทุกท่าน

ศาสนาพุทธของเราไม่ใช่ศาสนายึดติดพิธีกรรม พิธีกรรมบางอย่างจึงไม่มีการกำหนดตายตัว ทุกอย่างต้องมีสาระเพื่อการปฏิบัติธรรมเพื่อการหลุดพ้น เพื่อทำพระนิพพานให้แจ้งนั่นเอง

ดังนั้นพิธีกรรมจึงเป็นแค่เปลือกบ้าง กระพี้บ้าง มิใช่แก่นของศาสนาพุทธ

แต่ว่าเดี๋ยว อ่านให้จบก่อนนะครับ.....!!!

แต่กระพี้ และเปลือกไม้ ก็เป็นสิ่งสำคัญ ที่จะทำให้แก่นไม้ต้นไม้อยู่ได้ พุทธไม่ได้ปฏิเสธครับ และเป็นสิ่งสำคัญด้วย ที่จะทำให้ก่อเกิดระเบียบวินัย ธรรมเนียมปฏิบัติ ที่มีความหมาย เพื่อนำไปสู่จุดประสงค์ที่แท้จริงครับ

บทสวดมนต์ทำวัตร เช้า เย็น พระไทยเราก็แต่งขึ้นมาใหม่นะครับ ไม่ได้แต่งขึ้นในสมัยพุทธกาล แต่ก็มีความหมายเชิงสาระธรรมที่ดีมากๆครับ

ตั้งแต่สมัยพุทธกาล จะมีการปฏิบัติธรรม เจริญภาวนา อยู่ตลอดเวลาครับ

โดยหลักๆก็คือ บำเพ็ญสมณะธรรมจนดึกดื่นครับ ห้าทุ่มเที่ยงคืน และตื่นก่อนสว่าง จนชาวบ้านคนอินเดียสมัยนั้นเห็นและชมพระกันว่าท่านขยันจริงๆ ชาวบ้านทำงานกันดึกดื่นเข้านอนแล้วพระยังไม่เข้านอนเลยครับ เช่นเรื่องแม่นางทอหูกเป็นต้น

พระท่านก็จะนิยมสวดอาการ 32 สาธยายพระสูตร พระวินัยต่างๆ และเจริญสมถะวิปัสสนาตามแนวสติปัฏฐาน 4 อยู่ทั้งวันทั้งคืนครับ

สำหรับธรรมเนียมปฏิบัติของชาวไทยพุทธเรา บทสวดมนต์ทำวัตรเช้าก็ประมาณตั้งแต่ก่อนสว่าง ยันเที่ยงๆครับ ทำวัตรเย็นก็หลังเที่ยงยันก่อนสว่างอีกวันหนึ่งครับ

บทอื่นๆ การปฏิบัติธรรมต่างๆ ก็สวดกันไปตามแต่หมู่คณะจะกำหนด หรือโดยส่วนบุคคลที่ไม่ได้อยู่ร่วมกับหมู่คณะก็แล้วแต่เราครับ

มีกฎระเบียบ ธรรมเนียมปฏิบัติไว้ ให้พร้อมเพรียงกัน ก็ถือว่าเจริญครับ สุขา สังฆัสสะ สามัคคี ครับ ความพร้อมเพรียงแห่งหมู่คณะ นำความสุขมาให้

ส่วนศาสนาอื่นๆโดยมากที่เป็นเทวนิยม จะเน้นเป็นพิธีกรรม มักมีการบังคับสวดอ้อนวอนเทพเจ้าด้วยการบังคับ จำนน จำยอม โดยมิอาจคัดค้านได้ เขาว่าจะเป็นบาป พระเจ้าไม่พอใจครับ เลยต้องทำอย่างเลี่ยงไม่ได้

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย