ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบว่ารูปนี้เป็นรูปพระพุทธเจ้าจริงหรือเปล่า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr22551

usr22551
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 02:05 PM

อยากทราบว่ารูปนี้เป็นรูปพระพุทธเจ้าจริงหรือเปล่า

ไฟล์แนบ

#2 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 02:38 PM

รูปวาดครับ

#3 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 03:39 PM

ที่บ้านก็มีรูปนี้ค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#4 100กะรัต

100กะรัต
  • 209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 04:00 PM

น่าจะใช่น๊ะค๊ะ เคยเห็นตั้งแต่เด็ก ๆ แล้ว

100กะรัต

#5 บุญเลี้ยง

บุญเลี้ยง
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 06:13 PM

อยากรู้ด้วยคนจ้ะ

#6 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 08:32 PM

เท่าที่เคยทราบมา เป็น รูปวาด อย่างที่คุณ somchet กล่าวไว้ครับ

มีเกร็ดความรู้เกี่ยวกับภาพนี้ เท่าที่พอจำได้ว่า

ช่วงก่อนพุทธศตวรรษ ๒๕ ไม่นาน คงช่วงอังกฤษล่าอาณานิคม ได้อินเดียเป็นเมืองขึ้น

มีบุรุษชาวตะวันตกท่านหนึ่ง ได้ไปนมัสการต้นพระศรีมหาโพธิ์ ที่พุทธคยา
แล้วตั้งจิตอธิษฐาน ขอพุทธานุภาพ ให้ตนได้เห็นพุทธนิมิต พระพุทธเจ้าเมื่อครั้งยังทรงพระชนม์

ว่ากันว่า ชาวตะวันตกท่านนั้น ก็เห็นพุทธนิมิต สมความปรารถนา

จากนั้นก็มา วาดเป็นภาพ ลักษณะของพระพุทธเจ้าที่ตนเองเห็น
( ไม่แน่ใจว่า ท่านวาดเอง หรือจ้างศิลปิน มาวาดตามคำบอกเล่าของท่าน )

และแต่เดิมก็มีเฉพาะ ภาพพระพุทธเจ้า แบบนี้ครับ

แนบไฟล์  buddha.jpg   63.59K   404 ดาวน์โหลด

แต่บางข้อมูลก็บอกว่า ท่านอธิษฐานแล้วถ่ายภาพที่ต้นพระศรีมหาโพธิ์
แล้วจึงได้ภาพนี้มา

ภายหลังมีการต่อเติม มีภาพปริศนาธรรม ธิดาเทวบุตรมาร ,เศียรช้าง
อย่างภาพที่เจ้าของกระทู้ นำมาให้ชม

เท่าที่พอจำมาก็ประมาณนี้ครับ
คงต้องให้ท่านที่รู้จริง มายืนยันและแก้ไขให้ถูกต้อง อีกทีครับ

หากข้อมูลที่ทรงจำไว้และนำมาถ่ายทอดคลาดเคลื่อน
ผมก็ขออภัยทาน มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

โดยส่วนตัว ก็คิดว่าเป็นงานพุทธศิลป์ ที่งดงามภาพหนึ่งครับ

#7 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2008 - 12:41 PM

ผมว่า ต้องมิใช่ หรอกครับ

นิ้ว ไม่เสมอกัน
พระบาท ไม่สม่ำเสมอ มิใช่กายมหาบุรุษ

#8 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2008 - 02:33 PM

คุณพ่อของดิฉันก็เคยบอกเหมือนกับที่คุณ Dd2683 เหมือนกันค่ะ ที่บ้านดิฉันก็มีรูปนี้ค่ะ

#9 usr21591

usr21591
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2008 - 05:39 PM

จะอะไรก็แล้วแต่นะครับ โอเชื่อว่า ศรัทธาสร้างปาฏิหาริย์ครับ พวกเราเคยฟังเรื่องราวที่จะเล่าต่อไปนี้ไหมครับ คร่าว ๆ นะ... มีเรื่องเล่าว่า มีแม่กับลูกชายครอบครัวหนึ่งในอินเดีย มารดามีศรัทธาอย่างมากต่อพระพุทธศาสนา และโดยเฉพาะพระอัครสาวก สารีบุตร ด้วยความศรัทธามากนี้เอง จึงพยายามเที่ยวแสวงหาพระธาตุของพระสารีบุตรมาบูชา แต่ก็ไม่พบ จึงวานบุตรชายคนเดียวให้เที่ยวหา.......... ผ่านไประยะหนึ่ง บุตรกลับมาบ้านพร้อมด้วยวัตถุสีขาวสวย โดยบุตรบอกว่าเป็นพระธาตุพระสารีบุตร.... ด้วยความศรัทธามากอยู่แล้ว บวกกับพระธาตุพระสารีบุตร นางจึงนมัสการ สรรเสริญคุณพระสงฆ์ทุกเช้า กลางวัน เย็น ค่ำ (อาจน้อยหรือมากกว่านั้น) เรื่อยมา..... จนกระทั่งคืนหนึ่ง มีชาวบ้านผ่านมาเห็นแสงรัศมีรุ้งสวยงามบริเวณที่สักการะภายในบ้านของครอบครัวนั้น จึงอัศจรรย์ใจ ...วันรุ่งขึ้นจึงไปบอกสิ่งที่ตนเห็นให้กับเพื่อนบ้านคนอื่น ๆ พอได้ยินว่าคนอื่น ๆ ก็เห็นเหมือนกับตน ความประหลาดใจ อัศจรรย์ใจจึงเพิ่มมากขึ้น เพราะหลายคนประจักษ์มาแล้ว จึงพากันมาหา แม่บ้านของครอบครัวนั้น แล้วบอกเรื่องราวอันน่าอัศจรรย์ใจ... นางรู้สึกดีใจ ปลื้มใจเป็นล้นพ้น และศรัทธาในสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ตนมีมากยิ่งขึ้นไปอีก จึงไปบอกกับบุตรชาย และขอบอกขอบใจ พร้อมทั้งสอบถามที่มาของพระธาตุพระสารีบุตร... บุตรชายไม่บอกโดยตรง แต่เมื่อถูกซักไซร์ มากขึ้น จึงสารภาพว่า...
พระธาตุพระสารีบุตรที่แม่กราบไหว้บูชาอยู่ทุกวี่วันนั้น หาใช่เป็นพระธาตุพระสารีบุตรจริงไม่ หากแต่เป็น กระดูก (หรือฟัน) ของสุนัขตัวหนึ่งที่นอนตายข้างถนนเท่านั้น (เพราะไม่รู้จะไปตามหาที่ไหน... จึงโกหกไปอย่างนั้นเอง...) เรื่องราวก็มีด้วยประการฉะนี้ (ต่อไปเป็นไง จำไม่ได้ครับ...ขอโต๊ษษษษษษอย่างแรงครับ)

โอครับ

#10 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2008 - 11:03 AM

ดูออกไปทางพราหมณ์นะครับรูปนี้

#11 *สุภณัฏฐ์*

*สุภณัฏฐ์*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 January 2011 - 02:44 PM

พระพุทธองค์เคยตรัสว่านั่นไม่ใช่เรา รูปกายไม่ใช่เรา รูปกายนั่นไม่ใช่สาระ ความอยากรู้คือตัณหาไม่ใช่หนทางแห่งพระนิพพาน สมหวังก้ดีใจพอใจทำให้หลงโดยไม่รู้กิเลสเป็นอวิชชา ความผิดหวังทำให้ไม่พอใจก้เป็นหนทางแห่งความเสื่อมเกิดอารมณ์มากมาย การทำลายล้าง ฉะนั่นพึงระวังอารมณ์ แท้จริงแล้วพระธรมมคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าคือศาสนา ให้ศึกษาและปฏิบัติตามคำสอนของพุทธองค์ ผู้ใดเห็นธรรม บรรลุในธรมมก็เท่ากับผู้นั้นเห็นตถาคต

#12 *PONG*

*PONG*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 January 2011 - 02:54 PM

ท่านทั้งหลายโปรดพิจารณาว่าทางไปนรกย่อมเตียนเดินทางสะดวกสะบายเพราะคนทั้งหลายยินดีไปที่นั่นแต่ทางไปสวรรค์นั่นรกเต็มไปด้วยขวากหนามเพราะไม่มีใคชอบไป ฉะนั้นทุกท่านจงรีบเถิด จงตื่นเถิด จงศึกษาให้รู้แจ้ง รู้ทันกิเลสตัณหา อุปาทานทางไปสวรรค์จะได้เตียน