ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

2548-12-27: เตี่ย เตี่ย เตี่ย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 02:13 PM

หนูก็เข้าใจความรู้สึกของคนที่ไม่มีโอกาสจะดูรายการฝันในฝันนะคะ เลยเอามาฝาก คราวนี้หนูก็เคี้ยวให้มาเป็นภาษาคุยกันให้นะคะ เอาแต่ประเด็นละกัน

สังเกตดูว่าช่วงนี้จะเกี่ยวกับเรื่องของคนที่มีต้นตระกูลย้ายมาจากเมืองจีนทั้งนั้นเลย Case คราวนี้เป็นของคนที่เขารักเตี่ยเขามาก

เอาเป็นว่าเรื่องก็ประมาณนี้นะคะ

เล่าสู่กันฟัง

[attachmentid=881]

เรื่อง เตี่ยยกกำลังสาม (เตี่ย เตี่ย เตี่ย)
27/12/2548

เจ้าของ Case เข้าวัดปี 2529 แล้วเรื่องส่วนใหญ่เขียนมาเล่าก็จะเกี่ยวกับเตี่ยทั้งนั้นเลย

เตี่ยเกิดตายที่จีน พอถึงช่วงที่เป็นวัยรุ่นก็ไม่มีอะไรทำ ไปสมัครเป็นทหารกองอาสาสมัคร แล้ววันหนึ่งเนี่ย เตี่ยก็ได้รับมอบหมายให้อยู่ยามเฝ้าค่ายตอนดึก ได้มีชาวบ้านปีนรั้วเข้ามาขโมยอาหาร เพราะข้างนอกค่ายแทบจะไม่มีอาหารเลย เตี่ยก็เลยยิง… ขึ้นฟ้า ขโมยเลยหนีไป แต่เสียงปืนทำให้คนในค่ายตื่นกันหมด ผู้บังคับบัญชาก็ตื่น เลยอารมณ์เสีย สั่งลงโทษให้โบย 20 ที เขาให้ถอดเสื้อแล้วนอนคว่ำ เขาจะใช้ไม้พลองตีที่หลัง โดนตีไป 4 ทีแรกก็สลบ สาดน้ำให้ฟื้น โดนอีก 4 ทีก็สลบอีก เตี่ยทนไม่ได้เลยหนีมาไทย ตอนนั้นอายุ 20 ต้นๆ ไปอาศัยใบบุญพี่สาวที่มาอยู่ก่อน ทำงานจับกัง ชงกาแฟ ขายผักผลไม้ พอมีเงินเองก็ย้ายออกไปสร้างตัวเอาเองได้

แม่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงของบ้าน ดูแลตากับยาย พอแม่อายุ 23 เตี่ยที่ตอนนั้นอายุ 27 ปี ก็ไปสู่ขอด้วยเงินที่มีนิดเดียว ที่ประหลาดมากเขายกลูกให้ทั้งๆที่เคยมีคนรวยมาขอแม่แต่เขาไม่ยอมให้ เหตุผลว่าเตี่ยโหงวเฮ้งดี พอแต่งแล้วก็ต้องทำงานหาเงินตัวเป็นเกลียว แม่ต้องลำบาก เพราะมีลูกด้วยกัน 10 คน (ก็อย่างที่เขาว่ากันว่า ศึกของผู้ชายคือออกรบ ศึกของผู้หญิงคือออก… ลูก) ชาย 3 หญิง 7 แม่เคยแท้งลูกไป 2 คน เจ้าของ case เป็นลูกคนที่ 8 ตอนแม่ท้องลูกคนที่ 10 แม่ป่วย ตอนคลอดก็เกือบตาย เพราะตอนนั้นอายุ 42 ออกมาก็พิการเป็นปัญญาอ่อน พี่ชายคนที่ 3 มาเลี้ยงให้ เจ้าของ case เนี่ยก็บวชแล้วมาเป็นกัลยาณมิตรให้เตี่ย เตี่ยก็ทำบุญสร้างพระประจำตัว 10 กว่าองค์

เตี่ยเป็นโรคเบาหวาน ก่อนเสียชีวิต ทางบ้านก็จะคอยไปหา บอกให้นึกถึงบุญแล้วกำลูกสุวรรณิธิ จนเตี่ยเสีย

เจ้าของ Case ตอนเด็กเคยโดนไฟไหม้หัว จนผมแหว่ง แผลรักษา 1 เดือน โตก็รับทุนไปต่อญี่ปุ่น เจอภรรยา เรียนจบกลับมาแต่งที่ไทย แล้วมีลูกแต่แท้ง

หลับตาฝันเป็นตุเป็นตะ ตื่นขึ้นมาหาว 1 ที แล้วนำมาเล่าให้ฟังเป็นนิยายปรัมปรากันนะ

Q. เตี่ยมีวิบากกรรมอะไร ก็ที่ไปเกิดในช่วงสงคราม อดอยาก เป็นทหาร ถูกโบยหลัง แล้วมาตอนหลังก็ตั้งตัวได้
A. กรรมในอดีตชาติ ทำทานมาน้อย ตระหนี่ เคยเป็นคหบดี ชอบลงโทษโบยทาส และชอบออกรบกับแคว้นอื่น ตอนหลังก็ทำบุญแบบสงเคราะห์โลก

Q. เตี่ยตายแล้วไปไหน ที่คอยบอกให้นึกถึงบุญ รับรู้ได้ไหม
A. รู้บ้างไม่รู้บ้าง แต่ได้รับทุกบุญ ตายแล้วไปตื่นขึ้นบนวิมานทองอยู่ที่ชั้นดาวดึงส์ เฟส 3 ด้วยบุญที่ทำไว้

Q. กรรมใดทำให้ลูกคนสุดท้องของเจ้าของ Case หูหนวกตั้งแต่อยู่ในครรภ์
A. เคยเกิดมาเป็นพ่อแม่ลูกกัน ลูกชอบทำเป็นหูทวนลมเวลาถูกดุ บางทีก็ปิดหู พ่อแม่เลยแช่งให้หูหนวก เขาหนวกเพราะกรรมเขา แต่ต้องมาเลี้ยงเขาเป็นลูกเพราะแช่งเขา

Q. เด็กๆเคยโดนไฟไหม้ผมแหว่งเพราะกรรมใด ได้ควบคุมการสร้างมหาธรรมกายเจดีย์ (สาธุเท่าจำนวน) เพราะอะไร
A. เคยเป็นทหารของพระราชาองค์ที่ออกบวช แต่ไม่ได้ออกบวชตาม เคยไปจุดไฟเผาค่ายข้าศึก แต่ตอนหลังทำบุญอุทิศให้คนที่โดนไฟครอกตาย แล้วอธิษฐานให้พ้นวิบากกรรม เลยตัดรอนไปได้มาก เคยสร้างอารามให้พระพุทธศาสนาแล้วอธิษฐานให้ได้มาทำอีก จึงสมใจ

ส่วนพวกที่แท้งนี่ก็คือเคยทำไว้ แล้วก็ไปสนับสนุนให้คนอื่นทำ
ปัญญาอ่อนก็เพราะกรรมดื่มสุราเลี้ยงสุรานี่ล่ะ ไม่พ้นกรรมนี้

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  05.jpg   18.94K   7 ดาวน์โหลด

#2 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 02:29 PM

เอ๊ะขึ้นต้นยังงัยเนี่ย ปีนี้ 2548 มิใช่เหรอจ๊ะ แต่ยังงัยก็อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ น้องวิว น่ารักจัง ช่วยงานบุญหลายด้านเลยนะคะ

พี่เปิ้ล

#3 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 02:34 PM

ขอบคุณค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#4 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 04:50 PM

สาธุ..ดีมากเลยอยากให้มีต่อเนืองนะครับ เพราะผมไม่มีเวลาดูเคส และinternet ไม่เร็วด้วย...

#5 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 07:40 PM

อยากทำบุญ

#6 ขอบฟ้า

ขอบฟ้า
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 December 2005 - 08:43 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ :D

#7 BB.

BB.
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2005 - 08:24 AM

ขออนุโมทนาบุญ

#8 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 03 January 2006 - 09:00 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ.........