ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รถแท็กซี่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 wirojkralad

wirojkralad
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2007 - 03:57 PM

กระผมไปวัดพระธรรมกาย อาทิตย์ต้นเดือนอย่างที่เคยไป เช้า ๆ ไปรถของวัดพระธรรมกายไม่ทัน เพราะต้องทำกับข้าวให้แม่ เรียบร้อยแล้วถึงออกมา นั่งรถมาลงรังสิต แล้วนั่งแท๊กซี่ไปวัดพระธรรมกาย ทุกทีเข้าไปยังเป้าหมายที่ข้างในได้ แต่มาวันนี้ เจ้าหน้าที่จราจรโบกรถแท็กซี่หลายคนให้หยุดให้ลงตรงบริเวณแถววิหารมงคลเทพมุนี ต้องเดินอีกไกลครับ เผอิญกระผมลงพร้อมกับพี่คนหนึ่งซึ่งก็ลงจากรถ พยายามที่พยุงคนแก่ลงจากรถ แล้วเตรียมรถเข็นให้คนแก่ กระผมคิดว่ามันไกลต้องพยุงท่านแล้วเข็นรถเข้าไปอีกไกลครับ ผมมาถึงประมาณเวลา 10.30 น. กว่าจะเดินเข้าไปอีก หอบเลยครับ ก็เลยอยากทราบว่า มีปัญหาอะไรครับถึงไม่ให้รถแท็กซี่เข้าไปจอดใกล้ ๆ ข้างในที่จะลง ทำให้ลำบากแก่สาธุชน และกระผม ช่วยตอบด้วยครับ ท่านผู้รู้ ขอบคุณครับ

#2 Pui Pim-ampai

Pui Pim-ampai
  • 145 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2007 - 07:05 PM

ลองสอบถามไปที่แผนกจราจรดูนะคะ วันนี้นั่งTaxi ไปเช่นกันแต่สายแล้วและก็เข้าทางเมืองแก้วมณี คือเลยประคูหน้าวัดไปอีก เพราะต้องไปทำธูระที่มงคลเศรษฐี เสร็จแล้วก็ให้รถเข้าในวัด ก็เข้าได้ตามปกติค่ะ

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 07 October 2007 - 07:17 PM

ไม่ลองเจรจากับเจ้าหน้าที่จราจรดูละครับ บอกไปเลยว่าถ้าไปไม่ทันบูชาข้าวพระคุณจะมีวิบากกรรมนะ อิอิ happy.gif

#4 scarale

scarale
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2007 - 09:20 PM

วันนี้ก็ต้องลงตรงนั้นเหมือนกันค่ะ ไม่ทราบว่าเพราะอะไรเหมือนกัน เพราะปกติแท็กซี่จะเข้าไปข้างในได้ แต่ก็นึกซะว่าวันนี้มาเอาบุญ เดินแค่นี้ เหนื่อยพอสู้ค่ะ.....(^o^)v

#5 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2007 - 10:14 PM

ทางวัดคงมีเหตุผลอะไรนะครับ อย่างผมเคยเห็นแท็กซี่เข้ามา แต่ด้วยความไม่คุ้นธรรมเนียมวัด ขับเร็วมาก แล้วขับผิดเส้นทาง น่าอันตรายมากครับ หรือบางทีก็จอดส่งผู้โดยสารกีดขวางจราจร ทำให้รถติด ผมคิดว่าถ้าไม่ให้รถแท็กซี่เข้าด้วยเหตุผลใดก็ตาม ขอเสนอให้จัดรถรับส่งจากหน้าวัดเข้าไปยังสภาธรรมกายสากลด้วยครับ

#6 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2007 - 10:32 PM

วันนี้ก็เห็นมีแทีกซี่ ลงไปส่งคนที่ใต้สภาธรรมกายชั้น 1 นี่ครับ

ผมไปถึงวัดเวลา 9.00 น.

#7 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2007 - 08:06 AM

ทางขวาซึ่งปกติเป็นจุดจอดแท็กซี่เขาปิดก่อสร้างครับ ไม่รู้เกี่ยวกันไหม

#8 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2007 - 08:14 AM

ไม่ทราบสาเหตุที่ชัดเจน..แต่เท่าที่เห็นแท็กซี่ ขับรถเร็วมากในวัด ซึ่งอาจเกิดอันตรายกับสาธุชนได้กระมังคะ

ถึงอย่างไรก็น่าจะมีการแก้ไขปัญหาเรื่องนี้ต่อไปค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#9 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 08 October 2007 - 11:46 AM

อ้าว คุณเจ้าของกระทู้มาถึงตอน10.30ไม่ใช่หรอครับ ช่วงนี้เป็นช่วงที่นั่งสมาธิกันแล้ว อ่าครับ

พิธีช่วงเช้าเริ่มตอนประมาณ9.30 สวดบูชาพระรัตนตรัยเสร็จเริ่มนั่งสมาธิกันก็ประมาณ10.00 ตามที่ผมได้เคยเจอมาเหมือนกัน คือเมื่อพิธีรอบเช้าเริ่ม เขาจะปิดถนนรอบสภาธรรมกายห้ามรถวิ่งเข้าออกแล้วครับ อย่าว่าแต่แท๊กซี่เลยครับ ของผมรถส่วนตัวยังห้ามผ่านเลย ต้องจอดอยู่โซนนอกแล้วเดินเข้าไปเหมือนกันครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#10 wirojkralad

wirojkralad
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2007 - 12:24 PM

รถส่วนตัวเข้าไปได้ เจ้าหน้าที่ไม่ได้ห้าม ขับไปได้ต่อ ที่ดู ๆ ดูเหมือนจะยกเว้นรถแท็กซี่ที่เจ้าของรถตั้งใจมาและแต่งชุดขาว มาปฏิบัติธรรมเต็มคันรถ เข้าไปได้ครับ

#11 นานา

นานา
  • 40 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2007 - 12:28 PM

เห็นด้วยกับคุณเคยเข้าวัดค่ะ
คงเป็นเพราะเวลาแหละค่ะ
เวลานั้นถ้ามีรถวิ่งเข้าไป คงมีเสียงรบกวนการปฏิบัติธรรมแน่นอนค่ะ

#12 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 08 October 2007 - 01:19 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณเคยเข้าวัดด้วยนะครับที่ช่วยอธิบายให้เข้าใจครับ เพราะว่าในช่าวงเวลาปฏิบัติธรรมแล้วก็คงไม่ให้นำรถเข้าพี้นที่สภาธรรมกายสากลอย่าว่าอ่ะครับ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#13 wirojkralad

wirojkralad
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2007 - 04:49 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ

#14 somchai wi.

somchai wi.
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2007 - 09:49 PM

ผมเห็นด้วยที่จะมีรถรางรับ-ส่งสาธุชนตลอกงานพิธีช่วงเช้าครับเพราะ มีสาธุชนส่วนหนึ่งมาวัดสาย(ช่วงหลัง 09.30 น.) แล้วลงรถโดยสารเดินถึงสภาก็เลยเวลานั่งธรรมะแล้ว ฝากฝ่ายจารจรพิจารณาด้วยครับ. สำคัญมากนะครับ.

#15 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2007 - 08:41 AM

ก็มาให้เร็วขึ้นสิคะ มาสาย ก็มาไม่ทันหลวงพ่อนำนั่งสมาธิไปแล้ว มาเสียเที่ยวเปล่าๆ วันหลังก็รีบตื่นตีสามตีสี่ มาทำกับข้าว แล้วก็รีบมาวัดนะคะ อย่าสาย เวลาไม่คอยใคร ถ้ามาเร็ว ก็ได้เข้าไปจอดข้างในอยู่แล้วล่ะค่ะ ไปว่าเจ้าหน้าที่เขาไม่ได้หรอกค่ะ เขามีเหตุผล ห้ามส่งเสียงกวนอะไรต่างๆ อาจเคยมีเหตุแท็กซี่ขับเร็ว ด้วยความไม่รู้ว่าเขานั่งสมาธิกันอยู่แล้วบีบแตรเสียงดัง ก็เป็นได้น่ะค่ะ

เอาเป็นว่า วันหลังให้คุณมาเร็วขึ้น กะเวลาให้ถูก มาถึงวัด มานั่งในสภาให้เรียบร้อย อย่างช้า 9 โมงตรงก็จะดีมาก ปกติฟ้าร้างก็มาถึงอย่างช้า 9 โมงค่ะ มารอหลวงพ่อ ไม่ใช่มาพร้อมหรือมาหลังท่าน เพราะถ้าเรามาถึงก่อนจะได้ทำใจใสๆ เตรียมตัวเตรีัยมใจให้ใสๆ ไม่รีบ ไม่รน ใจก็นิ่งสนิท ติดอยู่ที่ศูนย์กลางกายได้โดยง่าย ไม่เหนื่อย ไม่หอบ ไม่บ่น ด้วยค่ะ มาเอาบุญ แทนที่ใจจะใส ก็ได้ความขุ่นใจกลับบ้านเปล่าๆ วัดพระธรรมกายเป็นวัดใหญ่ จำเป็นต้องมีกฎ มีระเบียบ เพราะฉะนั้นต้องรักษาใจเราให้ดีด้วยวิธีต่างๆ นะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#16 ^_^หลับตาพริ้ม๐นั่งหน้ายิ้ม^_^

^_^หลับตาพริ้ม๐นั่งหน้ายิ้ม^_^
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2007 - 12:13 PM

เวลาที่คุณมา เป็นช่วงเวลานั่งสมาธิแล้ว ถ้าเสียงรถเกิดไปรบกวน ผู้ที่นั่งสมาธิ คงได้ไม่คุ้มเสีย ก็คงต้องปรับให้เวลามาได้ทัน และ ไม่ตกบุญใหญ่ๆด้วยนะ อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด รักษาใจให้ใสใส แล้วมารับบุญใหญ่ ในวันที่ 10 ตุลาคม ให้ทันแต่เช้านะ เตรียมตัวให้พร้อมก่อนวันนึงจะได้ไม่เสียโอกาสจ้า ๐