ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

วิทยาศาสตร์ หรือ ไสยศาสตร์ ... ความจริงที่พิสูจน์ด้วยสายตา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 10:17 PM

ในนี้มีปริศนาธรรม ด้วยนะ ใครเห็นบ้าง ?

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  1048717.jpg   275.66K   364 ดาวน์โหลด

#2 Minnie

Minnie
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2006 - 08:32 AM

พี่ dangdee เวลาจ้องดูแล้วเหมือนกับว่า วงกลมทุกวงหมุนได้เลยค่ะ

#3 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2006 - 12:19 PM

โอยยยย ตาลาย

#4 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2006 - 02:15 PM

มองไม่เห็นปริศนาเลยครับ ????

สงสัยจะซ่อนอยู่ลึกครับพี่แดงดี
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#5 neoclassic

neoclassic
  • 46 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2006 - 02:48 PM

จริงด้วยครับ เหมือนกับว่ากำลังหมุน ๆ ๆ ๆ ๆ

#6 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 08:12 PM

ทุกวงที่หมุนจะหมุนเหมือนเครื่องในนาฬิกาเลย

จะไม่หมุนเสียดกัน
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#7 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 26 February 2006 - 05:15 PM

ในนี้มีปริศนาธรรม ด้วยนะ ใครเห็นบ้าง ?

กลมเหมือนดวงแก้วรึเปล่าค่ะ หมุนได้ด้วย อิอิ ตอบเล่นๆนะคะ ไม่รู้ถูกรึเปล่า ยังไงก็เฉลยด้วยนะค่ะ อยากรู้คำตอบคะ

#8 ริมคลอง

ริมคลอง
  • 44 โพสต์
  • Location:772 ริมคลองชักพระ แขวลคลองชักพระ เขตตลิ่งชัน กทม.10170

โพสต์เมื่อ 27 February 2006 - 12:48 PM

สิ่งตาเห็น มิใช่จะเป็นความจริงทั้งหมด..... ใช่หรือเปล่าคะ?

ขอโทษนะคะที่ตอบดุ่ยๆ แต่ไม่ได้เดา

#9 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 February 2006 - 01:07 PM

เอ..... ถ้าเรามองมันผ่าน ๆ ก็จะเห็นวง ๆ หมุนทุกวง แต่ถ้าเราตั้งใจหยุดพิจารณาภาพวงใดวงหนึ่ง เราก็จะเห็นสภาพความเป็นจริงของมัน ว่าที่จริงมันอยู่เฉย ๆ ในขณะที่วงอื่น ๆ ที่เห็นด้วยหางตามันหมุนไปเรื่อย ๆ นะ

ฮื่มมมม.... ทำได้ถ้าได้ทำ ?

#10 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 27 February 2006 - 01:22 PM

ไม่ได้เจตนาหลอกให้ งง นะครับ

ในทัศนะของผม ภาพที่เห็น ก็เป็นเสมือน

ข้อสอบ

ว่า

ทุกสิ่งที่เราเห็น เราคิดเป็นธรรมะได้ไหม

เราสามารถ ปรับทุกสิ่งทุกอย่างที่ อยู่รอบตัวเรา
ทุกสิ่งที่เกิดในชีวิตเรา
ไม่ว่า สุข หรือทุกข์ ดีใจ เสียใจ

เรามีท่าที ต่อเหตุการณ์นั้นๆอย่างไร
และตอบสนอง ไปทางใด ขาว หรือ เทา หรือ ดำ

ส่วนท่านใดจะ คิดถึงธรรมะบทไหน ก็ได้ทั้งนั้นแหละครับ
ดังนั้น ทุกคำตอบที่ เสนอมา

... ถูกต้อง ... แล้ว คร๊าบบบบบ

ส่วนผมเอง คิดไว้หลายอย่าง
แต่ยังเลือกตอบ ไม่ได้ ซากอย่าง 555

ไฟล์แนบ

#11 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 February 2006 - 07:24 PM

อ้อ เห็นหมุนแล้วครับ
วันนี้เพลียๆ ตาเบลอๆ ต้องมองเอียงๆ นะครับแล้วจะเห็นวงกลมหมุนได้ครับ
แปลกจิงหนอ ภาพลวงตาอีกแล้วครับพี่แดงดี
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#12 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 March 2006 - 11:53 PM

คุณVCO
"เอ..... ถ้าเรามองมันผ่าน ๆ ก็จะเห็นวง ๆ หมุนทุกวง แต่ถ้าเราตั้งใจหยุดพิจารณาภาพวงใดวงหนึ่ง เราก็จะเห็นสภาพความเป็นจริงของมัน ว่าที่จริงมันอยู่เฉย ๆ ในขณะที่วงอื่น ๆ ที่เห็นด้วยหางตามันหมุนไปเรื่อย ๆ นะ "

จริงด้วยค่ะ

#13 TERAWAAT

TERAWAAT
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 March 2006 - 02:00 PM

ตกลงเป็นรูปอะไร???

หรือรูปม้นหมดอายุการใช้งานไปแล้ว

ไม่เห็นอะไรเลย

เห็นแต่เครื่องหมายกากบาทสีแดงมุมบนซ้าย

#14 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 03 March 2006 - 10:12 PM

อย่า เชื่อ อะไร ที่เราเห็นด้วยตา ปล่าว ( ตาเนื้อ )

มดแดง

#15 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 04 March 2006 - 08:58 PM

"ไม่มีอะไรเที่ยง
ของที่ดูเหมือนนิ่งกลับไม่นิ่ง
ของที่ดูเคลื่อนไหว พอดูดีๆกลับหยุดนิ่ง"

ที่ดีที่สุดคือ หยุดนิ่งที่กลางกายของเรานะค่ะ

ไม่รู้ว่าตอบถูกรึเปล่าค่ะ

#16 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 March 2006 - 09:13 PM

tha morng doo deedee ja ruu wa pen parb luang ta

#17 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 10 March 2006 - 12:25 AM

1) The first pictures i see allthough they are the same but it-s not the same if you look closely...therefor same situation for two person...there is nnot the same reaction or respond to the situation!

2) The second picture you post....I see that it-s copy right and if you don't have their permission to used it , you are stealing it!! And it-s not a good rollmodel for other people! The moral here is not to use pictures that have copyright with out permission. Might sound harsh but it is what I see. If you have their permission to use it then Sathu. Otherwise on the second pictueres I see
--infinete-- human in the universes is waiting for our help from the samsara.
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#18 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 June 2006 - 09:31 PM

มองแล้ว รู้สึกว่า วงกลม ดวงอื่นจะหมุนนักน่ะ แต่วงกลม ดวงที่เราดูอยู่ มันไม่ หมุน
มันเป็นเพราะอะไร ครับ

ตาผมหลายไปหมดแล้ว

ลูกพระธรรม

#19 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 05:01 PM

หนูดูแล้วเหมือนมันหมุนได้เลยค่ะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง