ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รบกวนถามเรื่องไปวัดด้วยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2008 - 12:35 PM

คือปกติ koonpatt จะไปวัดด้วยรถทัวร์ (ไปกับผู้นำรถน่ะค่ะ) ไม่เคยไปเองเลย ทีนี้ koonpatt จะไปกรุงเทพโดยเครื่องบิน ลงเครื่องที่ดอนเมือง ถึง 2 โมงครึ่งตอนเช้า งานบวชน้องชายที่วัด สามพระยา ตอนบ่าย 2 koonpatt อยากไปวัดก่อน เลยอยากรบกวนถามว่า

1. ดอนเมืองกับวัดเนี่ย เห็นว่าห่างกันไม่มากใช่มั๊ยคะ
2. นั่งรถแท็กซี่ไป เข้าไปข้างในได้มั๊ยคะ
3. วันที่ 28 ก.พ. koonpatt จะไปทำบุญที่ boot ในสภาได้รึเปล่าคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ red_smile.gif red_smile.gif red_smile.gif
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#2 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 17 February 2008 - 02:25 PM

หนูเองก็ไม่ทราบค่ะอยากรู้เหมือนกัน

http://blog.sanook.c...x?alias=llo_oll
thamma_072.p

#3 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 17 February 2008 - 04:05 PM

วันที่ 28 ก.พ. เป็นวันพุธ แวะไปทำบุญที่หอฉันคุณยาย หรือที่สำนักงานได้ครับ ที่สภาไม่มี
ถ้ามาเช้าก็แวะที่หอฉันคุณยาย จะได้ถวายภัตตาหารพระภิกษุ และอย่าลืมให้ Taxi รอนะครับ

นั่ง Taxi เข้ามาที่วัดได้เลยครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

#4 nutUTCC

nutUTCC
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2008 - 05:24 PM

ลงดอนเมืองก็ต้องนั้งแทกซี่อย่างเดียวอะครับ ง่ายที่ซู้ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

#5 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2008 - 05:46 PM

ถ้าไม่มีสัมภาระอะไรมาก
นั่งรถเมล์ก็ได้นะครับ เป็นอีกทางเลือกนึง ประหยัดไปได้เยอะ เอาปัจจัยมาทำบุญ หุๆ happy.gif
ถ้าจะนั่งรถเมล์ ก็ข้ามฝั่ง มาฝั่งตรงข้ามดอนเมือง
จากนั้น ก็นั่งรถ สาย 29 , 510 ที่เขียนว่า ธรรมศาสตร์ รังสิต(ต้องไปธรรมศาสตร์นะครับ ถ้าแค่รังสิตจะไม่ถึง)
ค่ารถเมล์ ถ้าเป็นรถปรับอากาศ ถ้าจำไม่ผิด ประมาณ 18 บาท ครับ
ซึ่งรถเมล์จะวิ่งผ่านแยก บางขัน ลงตรงป้ายแยกบางขัน (สังเกตจะมี สะพานรถวิ่งตัดขวาง อยู่ข้างบน ก่อนถึงแยก)
พอถึงแล้ว ก็ข้ามสะพานลอย แล้วค่อยมาเรียกแทกซี่เข้าวัด อีกทีครับ ประหยัดได้เยอะเลย
(จริงๆแล้ว จะนั่งมอเตอไซด์รับจ้างก็ได้ครับ จากปากทางบางขันไปวัด 20 บาทครับ
แต่คุณkoonpatt เป็นผู้หญิง คิดว่าเรียกแทกซี่น่าจะดีกว่า เข้าวัดไม่เกิน 50 บาท)
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2008 - 07:06 PM

taxi ไม่ต้องให้รอก็ได้นะคะ สามารถโทรตามได้เบอร์ 1681 ค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2008 - 08:16 AM

ถ้าจะขึ้นรถเมล์ ก็ให้เดินออกจากอาคารท่าฯ แล้วเลี้ยวขวา เดินมาเรื่อยๆ ประมาณ 400 เมตร จากประตูทางออกด้านหน้า แล้วดูทางฝั่งถนนวิภาวดี จะเห็นทางออกช่องเล็กๆ จากรั้วกั้น ซึ่งเป็นป้ายรถเมล์ และสะพานลอยข้าม ให้เดินออกไป แล้วข้ามสะพานลอย ขึ้นรถฝั่งตรงข้ามกับดอนเมืองครับ ( ถ้ามีสัมภาระ แทกซี่จะสะดวกกว่านะครับ)

#8 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2008 - 10:17 AM

ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำของทุกท่าน ขอถามเพิ่มเติมค่ะ ที่สำนักงานที่ คุณ tnawut แนะนำ สามารถทำได้ทุกบุญเหมือนที่สภาหรือเปล่าคะ koonpatt ติดค้าง เศรษฐีถาวรอยู่น่ะค่ะ แล้วก็อยากทำ กองทุนภิกษุอาพาธ และอื่นๆ ที่เคยทำได้ที่ สภาน่ะค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 February 2008 - 02:37 PM

สำนักงานที่ว่า อยู่ตรงช้างเอราวัณ สามารถทำบุญได้ทุกบุญตามที่ปรารถนาเหมือนสภาเลยล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร