ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เวลาน้อยใจ..มีวิธีให้กำลังใจตัวเองกันอย่างไรบ้างคะ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 boomy072

boomy072
  • 45 โพสต์
  • Location:ที่อยู่ในอนาคตคือ ดุสิตบุรีวงบุญพิเศษเขตบรมโพธิสัตว์เจ้าค่า

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 10:22 AM

คิดงานไม่ดี ขายงานไม่ผ่าน เจ้านายเลยพูดเล่นๆโดยเปรียบเทียบกับอีกคนนึงว่า อีกคนนึงคิดงานดี ลองทำแบบเค้าสิ คือ กินเบียร์สัก2กระป๋อง รับรองจินตนาการบรรเจิดแบบเค้าแน่ๆ ก็เลยน้อยใจ จิตตก........

เวลาน้อยใจ มีวิธีให้กำลังใจตัวเองกันอย่างไรบ้างคะ? รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ ll>_<ll

#2 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 10:54 AM

น้อยใจทำไมค่ะ ใจมันก็มีน้อยอยู่แล้ว เขาไม่ใช่พ่อแม่เราซักกะหน่อย ไม่ต้องน้อยใจเพื่อเขาหรอกเสียเวลานะค่ะ อย่าปล่อยให้จิตตกเพราะคนที่ไม่ควรค่าเลย กว่าจะประคองจิตใจให้มันอยู่กับเนื้อกับตัวได้ก็ยากจะตาย ยังจะปล่อยให้ตกเพราะคนอื่นมันช่างน่าเสียดาย รักตัวเองให้มากมากนะค่ะ จะไม่น้อยใจใครเลย

ดูอิฉันซิค่ะ เจ้านายไม่ไว้ใจให้ทำงานก็ไม่ทำเลย นั่งเฝ้าบริษัทอย่างเดียว แล้วก็ดูดีเอ็มซีไปด้วย นั่งสมาธิไปด้วย ไม่ต้องน้อยใจเขา

พระไม่ยอมรับประเคนอาหาร ก็ไม่น้อยใจ ถวายพระทั้งวัดไปเลย ไม่น้อยใจ เปลี่ยนจากน้อยให้เป็นมากซิค่ะ

ตั้งใจมาก เขามาว่า เราก็ทำน้อยลง

ตั้งในทำน้อย เขามาว่า เราก็ทำมาก

ไม่น้อยใจ นะค่ะคนดี แต่อย่างอิฉันก็อาจจะไม่ดีเท่าไหร่ เข้าข่ายกวน(ซ้นเท้า ฮิฮิ) แต่ปกติมีปกติมีจริตกวนซ้นเท้าอยู่เป็นนิจ ฮิฮิ ไม่เคยน้อยใจอะไรเลย

เขาว่ามาก เราก็ทำให้น้อยลง เขาว่าน้อยไปเราก็ทำให้มาก เลย

สัมมาอะระหังทำให้ดีที่สุดดีกว่า นะค่ะ สัมมาอะระหัง

#3 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 11:05 AM

ทุกอย่างมันเป็นเรื่องธรรมดา โลกธรรม 8 มีลาภ เสื่อมลาภ มียศ เสื่อมยศ มีสุข มีทุกข์ นินทา สรรเสริญ

ชีวิตมันก้อเป็นแบบนี้แหละครับ มีขึ้นมีลง ทำตัวให้เหมือนเรือบนผิวน้ำดีกว่า ไม่ว่าน้ำจะกระเพื่อมยังงัยก้อลอยอยู่ได้

อย่าไปแบกรับอะไรมันไว้มาก... ปลงๆแล้วปล่อยมันไปตามสิ่งที่มันควรจะเป็น แล้วหันกลับมารักษาใจของเราให้สบายดีกว่า อย่าไปประชดชีวิต หรือหาทางออกโดยทำร้ายตัวเองเลย(กินเหล้าไม่เกิดประโยชน์.....เด้อคับ)

ปัญหาทุกปัญหามีทางออกเสมอ.....เครียดไปก้อเท่านั้น....เครียดฟรี...กลุ้มฟรี....

ทางที่ดีนั่งสมาธิเยอะๆ...ทำบุญบ่อยๆ...เด๋วมันจะค่อยๆดีขึ้น...

จำไว้ว่า....ทุกความเสียใจและผิดหวังจะเป็นเมล็ดพัธุ์ของสิ่งดีๆที่เท่าเท่าเทียมกันและยิ่งกว่าเสมอ...

#4 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 11:19 AM

นั่งสมาธิดีกว่าปล่อยให้จิตตก ถ้าตกก็ให้ตกศูนย์นะครับ

#5 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 12:33 PM

ผมก็ป็นเซลขายงานโครงการ......เหมือนกันนะครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ..........เอาคำพูดเขาเป็นแรงบันดาลใจนะครับ

คิดอีกแง่มองอีกมุม...........ให้มันรู้ไปว่าไม่กินเบียร์ไม่กินเหล้า..........แล้วจะขายไม่ได้

สู้นะครับ........สู้ๆๆๆๆๆๆ

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 12:40 PM

เบื้องหลังความสำเร็จนั้นคือ บุญ ครับ ไม่ใช่การกินเบียร์ การที่เพื่อนคนนั้น ขายของได้ดี นั่นก็เป็นเพราะบุญในอดีตของเขากำลังส่งผล รวมกับบุญในปัจจุบันของเขาที่บำเพ็ญปัญญาบารมีมาดี ทำให้คิดโปรเจคใหม่ได้ แต่ไม่ใช่เป็นเำพราะ การกินเบียร์ เพราะการกินเบียร์ คือ การสร้างบาป เพียงแต่เมื่อบาปยังไม่ส่งผล คนจึงมองไม่ออกไม่เข้าใจ หลงเข้าใจไปว่า บาปช่วยทำให้เจริญ

อุปมา เหมือนเพื่่อนคนนี้ เขามีเรือเร็ว(ซึ่งได้มรดกตกทอดมา หรือ บุญเก่า) ในขณะที่เรามีเรือที่แล่นได้ช้ากว่าเขา(บุญในอดีตหย่อนกว่า) แน่นอนเมื่อนำมาแล่นแข่งกัน เรือเขาเร็วกว่า เขาก็ย่อมแซงหน้าเรา ครั้นเมื่อเขาเริ่มกินเบียร์ เปรียบเสมือน กระเทาะเรือเขาเอง ให้มีน้ำรั่ว น้ำก็ค่อยๆ รั่วเข้ามา แต่ช่วงแรกน้ำรั่วเข้ามาไม่มาก จึงยังไม่มีผล เรือของเขาก็ยังคงแล่นเร็วอยู่ เราจึงเห็นเขาเก่งกว่าเรา แต่ให้เราอดทนคอยดูไป หากเขายังไม่เลิกทำบาป ด้วยการดื่มแอกกอฮอล์ สักวันเมื่อน้ำรั่วเข้าเรือจนเกินขนาด เรือของเขาจะแล่นช้าลง และจมลงในที่สุด

ดังนั้น ขอให้สั่งสมบุญไว้ ทั้งทาน ศีล ภาวนา และศึกษาหาความรู้ในการทำงานให้ยิ่งๆ ขึ้นไป เดี๋ยวก็จะดีเองครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 02:16 PM

กินทำไมไม่ทราบ ตายไป๐๐ต้องไปอบาย๐๐ ชาติต่อไปต้องไป สติไม่ดีอีก ที่เห็นกันน่ะหล่ะ The law of gamma
การที่เราน้อยใจแสดงว่าใจเราไม่ใหญ่พอ คนที่เขาไม่ขี้น้อยใจก็มี ใจใสหรือยังคราบ๐๐บบ เราเกิดมาสร้างบารมี บารมี10 ทัต มีอะไรบ้างครับ อายุคนเรามันสั้นนัก อย่าประมาทนะครับ laugh.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#8 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 02:22 PM

อย่าไปสนใจจะได้เป็นลมเป็นแล้ง ถ้าใส่ใจก็เป็นเรื่องเป็นราว ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ...สาธุ

#9 Ae

Ae
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 06:58 PM

ต้องอย่าเสียกำลังใจนะคะ เคยอ่านจากหนังสือที่รวบรวมคำสอนของครูบาอาจารย์ ท่านกล่าวไว้ว่า เสียอะไรก็เสียไป แต่อย่าเสียกำลังใจค่ะ.... ถ้ามีปัญหาหรืออุปสรรคอะไร อย่าเอามาคิดไปต่างๆ นานา ต้องตรึกระลึกนึกถึงบุญอย่างเดียว แล้วบุญจะช่วยนะคะ ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ

#10 Hach

Hach
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 08:42 PM

มันก็เป็นเช่นนี้แล แตะกลางเข้าไว้เดี๋ยวดีเอง

#11 lee072d

lee072d
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 10:05 PM

อดทนดีที่สุด คุมอารมณ์ให้ดี ยิ้มให้ตัวเอง

#12 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2008 - 08:56 AM

เป็น กำลังใจ ให้นะคะ ใจตนนั้นแล สำคัญที่สุด

จะทุกข์ จะสุข ก็อยู่ที่ใจ ค่ะ สุขได้ เพราะใจ ไม่เป็นทุกข์

จะฝึกใจ ก็ด้วยการ ทำภาวนา กลั่นใจที่หมอง ให้ใสได้

คิดดีแล้ว จึงพูด พูดดีแล้ว จึงค่อยทำ การพูดเสียดสี ผิดศีลข้อ 4

เป็นนายคน แต่ ไม่มีศีล แค่นับหน้า แต่ไม่น่า นับถือ ( ก็ แค่ นั้น แหละ )

^O^

#13 boomy072

boomy072
  • 45 โพสต์
  • Location:ที่อยู่ในอนาคตคือ ดุสิตบุรีวงบุญพิเศษเขตบรมโพธิสัตว์เจ้าค่า

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 12:49 AM

ขอบพระคุณทุกท่านสำหรับกำลังใจมากๆเลยนะคะ..เข้ามาอ่านทุกวันเลย..น้ำตาซึมทุกวันด้วยความซาบซึ้ง..จะพยายามไม่น้อยใจแล้วค่ะ(เป็นคนขี้น้อยใจมาตั้งแต่เล็กๆแล้วค่ะ...รบกวนเรียนถามผู้รู้หน่อยค่ะว่า..เคยมีเคสเรื่องเกี่ยวกับคนขี้น้อยใจบ้างไหมคะ..ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับการทำกรรมอะไรไว้หรือเปล่าคะถึงได้ทำให้เกิดเป็นคนขี้น้อยใจมากๆเลย) ขอบพระคุณทุกท่านมากนะคะ _/ll\_

#14 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 10:43 AM

http://www.dmc.tv/pa...2550-11-19.html

10.ตัวลูก เป็นคนชอบจู้จี้ ขี้น้อยใจ ใจร้อน คบใครไม่ได้นาน จนลูกชายไม่ชอบ เพราะเป็นนิสัยที่สะสมมาหลายชาติ ติดตัวมา ดังนั้นต้องแก้ไขให้หมดสิ้นให้ได้ในปัจจุบัน

จะแก้ไขได้ โดยให้นั่งธรรมะเยอะๆ ใจจะได้ใสๆ หมั่นพูดปิยวาจา และทำหน้าที่ผู้นำบุญและเป็นกัลยามิตร ชักชวนคนทำความดีด้วยความอดทน เยือกเย็น ยิ้มแย้มแจ่มใส

smile.gif น่าจะประมาณนี้อ่ะครับ laugh.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ